What's new

[Chia sẻ] Du lịch Đông Bắc Trung Quốc [Bắc Kinh - Đại Liên - Đơn Đông - Cáp Nhĩ Tân]

Du lịch Đông Bắc Trung Quốc [Bắc Kinh - Đại Liên - Đơn Đông - Cáp Nhĩ Tân]

Bắt đầu bằng tấm bản đồ này để mọi người dễ cảm nhận

Đây là lộ trình đi của tụi mình .Đoàn mình đi gồm mình và bạn gái .Đây là một chuyến đi thật thú vị nhưng cũng có nhiều điều đang tiếc .
Thú vị là mình đã thấy được tuyết (tại từ nhỏ đến lớn sống ở Sài Gòn nên chưa bao giờ biết được mùi vị lạnh là gì :D)và đến được biên giới Triều Tiên .
Điều đáng tiếc là vì mình chuẩn bị chưa kĩ nên làm cho chuyến đi gặp vài vấn đề ,như việc chưa tìm hiểu rõ nơi sắp đi dẫn đến sự lạc lõng khi đến nơi đó (vd như bạn không biết một nơi đó có gì chơi mà bạn cũng không tìm hiều có những danh lam thắng cảnh gì ,thì khi đến đó nếu nó cũng chỉ là một thành phố bình thường thì bạn sẽ cảm thấy cũng chẳng có gì lạ ,sau đó là cảm giác hào hứng cũng bị mất dần) .Điều đáng tiếc thứ hai là vì mình chưa chuẩn bị kĩ đồ đi tuyết nên cũng hơi khó mà chịu được thời tiết .
Chuyến đi [15-12-2010 đến 27-12-2010] 10 ngày 9 đêm .Chi phí tổng công 2500RMB (khoảng 7.5tr) Phuơng tiện đi lại trong toàn bộ chuyến đi là xe lửa .Điểm xuất phát là từ TP.Quảng Châu

Last edited:
Re: Du lịch Đông Bắc Trung Quốc [Bắc Kinh - Đại Liên - Đơn Đông - Cáp Nhĩ Tân]

Điểm đến kế tiếp của mình là Cáp Nhĩ Tân .Tàu chạy rất chuẩn giờ ,3h sáng hơn mình đến CNT (thật ra chỉ mong sau nó chạy trễ giờ tí thì mình đỡ khỗ) .3h sáng xuống xe lửa ,bước ra ga trong một màn đêm tối ,nhưng khu vực quảng trường ga xe lửa không yên ắng tí nào .Mùa đông ở những TP khác của vùng đông bắc TQ thì không phải mùa du lịch nhưng CNT thì ngược lại .Bước ra khỏi ga xe lửa là một cảnh náo nhiệt ,rất nhiều người đừng mời chào thuê phòng .Mình trước khi đến đã dk phòng ở 7daysinn rồi nhưng vấn đề là giờ còn sớm quá ,đi lại cũng không an toàn ,thế là mình quyết định đến KFC ở đối diện ga tá túc .Bên trong thật ấm áp so với cái lạnh -30 độ ngoài trời .Đơi đến trời sáng mình bắt taxi về ks vứt đồ và bắt đầu chuyến đi .

Ra khỏi ks và ngắm nhìn mọi thứ xung quanh ,một cảm giác thật là mới mẻ .Trước khi đến CNT ,mình cứ nghĩ với cái nhiệt độ khắc nghiệt vậy thì chắc sẽ không có nhiều người sống lắm .Nhưng ngược lại ,CNT lại là một TP lớn nhất ở vùng đông bắc ,dân số sắp sỉ 10tr người .Lại là nơi có nhiệt độ tương đối là thấp nhất vùng đông bắc (nhiệt độ thấp nhất có thể đạt đến hơn -40 độ)

Quay lại vấn đề đi chơi ,thật sự trong chuyến đi này ,đặc biệt là đến CNT này mình đã mắc phải một vấn đề nghiêm trọng là không chuẩn bị kĩ .Ra ngoài chơi dạo được 1 tiếng hơn đã lạnh cóng ở ngoài .Lạnh không ở phải ở thân trên hay thân dưới ,mà lạnh ở bàn tay và bàn chân ,không phải lạnh mà là cóng ,cảm giác như bạn đang cầm nước đá vậy (dù đã có mang bao tay ,chân thì đi 2 lớp vớ nhưng cái lạnh vẫn thấm qua giày làm ướt cả vớ) .

Đến cả chai dầu để trong cùng của balo cũng không chạy không thoát ,chai nước để ngoài balo thì đi được một hồi là đóng cứng .

Dù gặp nhiều khó khăn nhưng mình cũng quyết hoàn thành chuyến đi này .

Những người lao công này đang dọn dẹp tuyết trên vỉ hè ,công việc của hô là cào những đóng tuyết bị đóng cứng dưới mặt đường .Ở đây mình thấy rất nhiều người như thế ,cứ mỗi ngã tư đường là lại có 2 tốp 10 người như thế .

Sau đó mình một hơi đi thẳng đến trung tâm vui chơi của CNT ,khu vực quanh đại lộ Trung Ương (中央大街)

một nhà thời với kiến trúc Nga lộng lãy

Đi vào đại lộ Trung Ương ,đây là con phố đi bộ nổi tiếng nhất ở CNT dài 1500m .Ở đây có rất nhiều tượng điêu khắc băng loại nhỏ .Như một phần trong nét văn hóa mùa đông ở CNT ,đâu đậu trong TP bạn cũng có thể bắt gặp điêu khác băng .

Một cây nhiệt kế khổng lồ chỉ nhiệt độ lúc này là -20 độ

Tuy đã rất cố gắng nhưng mình không tài nào chịu nổi cái lạnh ở CNT ,cứ ra đường được nữa tiếng là lại phải tìm một tiêm nào đó vào tá túc .Rồi cả 2 đứa cũng bị cảm ,đau họng .Gặt nổi đến lúc quyết định ra ga mua vé xe lửa về QC thì hết vé ,liên tiếp trong 5 ngày tới đều hết vé giường nằm về QC .Rồi định đổi sang nằm về BK thì cũng hết cả vé .Sau cùng đành phải ngồi cao tốc về BK thăm bạn thêm lần nữa ,sau đó mới ngồi về QC .

Sau cùng cũng phải rất rất tiếc vì không đi xem được lễ hội băng đăng ở CNT .Vì còn những 10 ngày nó mới mở cửa nên mình không thể đi .Vé vào cổng theo mình biết là 300RMB ,nhưng nó thật sự là rất đáng để xem .ở ngoại thành CNT còn có một sân trượt và chơi các trò chơi tuyết 亚布力 mà nó nói là thiết bị đầy đủ và hiên đại nhất châu Á .Nhưng với cái thời tiết này đi còn không chịu nổi ,không biết trượt sẽ ra sao nữa .

Rời khỏi CNT với một vẻ luyến tiếc vì chưa thật sự đi chơi hết ở CNT .Nhưng trong lòng cũng lộ một vẻ sợ hãi ,sợ vì cái lạnh khắc nghiệt ở nơi này .

PS : hẹn gặp lại vào mùa đông năm sau tại Cáp Nhĩ Tân ,còn cả TP.Hắc Hà (黑河) biên giới với Nga nữa .Và còn cả núi Trường Bạch Sơn

Chi phí 7,5tr là cả 2 người hả bác? nhưng phần lớn dều ngồi trên tàu thế cũng mệt nhỉ?!! :D

7,5tr là 1 người ,trong đó vé xe đi lại đã chiếm phân nữa rồi

Chuyến đi hay thế này mà sao bây h mới post lên thế bạn ơi. Ơ cáp nhĩ tân lạnh khiếp nhỉ -20 độ chắc chết quá. Tiếp đi bạn

không biết cháo này tiếng Việt tên là gì ,nó là một loại luơng thực giống như gao ,hạt rất nhỏ có màu vàng ,là loại luơng thực phổ biến thứ 2 ở vùng miền bắc TQ sau lúa mì .

Mình nghĩ món này là cháo nấu bằng hạt kê (tiếng TQ gọi là Hoàng lương) đấy bạn ạ. Ăn cháo kê rất tốt cho sức khoẻ :D

Thực tình, không hiểu bạn nghĩ sao mà chọn mấy thành phố này để đi du lịch. Các địa điểm trên ngoài Cáp Nhĩ Tân, mùa đông đi xem băng đăng ra, còn thì không có một tí tẹo giá trị du lịch nào hết. Không có cảnh tự nhiên, không có truyền thống lịch sử, không có món ăn ngon, không có trai xinh gái đẹp, người dân không thân thiện, kiến trúc không đặc sắc, không cổ điển, không hiện đại, nói chung là nhàm chán hết mức. Nếu bạn chỉ đi để cho biết, thì mình không bàn đến nữa. Nhưng mình thấy xót cho 7500RMB và khoảng thời gian của bạn quá, chưa kể đến vụ ngồi tàu mê mệt nữa.

Chỉ khi nào mình đi công tác, thì kết hợp tham quan vài nơi, nhưng phải nói là CHÁN cực kỳ, không có gì để xem hết. Vả lại, người Đông Bắc TQ, có tiếng là bất hảo, trộm cắp, lừa đảo, cưới giật, chém giết đa phần là xuất thân từ 3 tỉnh Đông Bắc này (Liêu Ninh - Cát Lâm - Hắc Long Giang). Ở BK, cứ hỏi thăm, mày là người vùng nào, nếu nói là Đông Bắc, thì liệu hồn mà phòng bị cho kỹ. Cái tiếng người Đông Bắc vốn thoải mái, rộng lượng, khoáng đạt trước đây đã không còn nữa rồi. Có chăng là ưu điểm uống rượu như uống nước lã, con gái uống khỏe hơn con trai thì vẫn còn. Nhưng không thấy bạn đề cập đến vụ lừa lọc nào, nghĩa là chuyến đi này của bạn hết sức may mắn đó.(beer)

Ngay bên cạnh vùng bạn đi ấy, có Nội Mông Cổ (Inner Mongolian), hay vùng Tây Bắc gồm Tân Cương, Thanh Hải, Thiểm Tây, Cam Túc, Ninh Hạ, đều có nhiều thứ để tham quan và tìm hiểu hơn mà.:D

Cảm ơn bạn Nogay9 đã cho ý kiến .Mình cũng xin trả lời bạn vài vấn đề sau ,thứ nhất là mục đích du lịch của mình .Mình đi du lịch không phải để xem những cái bên ngoài mà là để xem những cái bên trong .Tuy mình cũng công nhận là nó không có gì xem thật (sau khi đi mới biết được) ,nhưng mình cũng cảm thấy rất vui vì đã đến được những nơi này ,đấy mà theo bản thân mình gọi là mục đích sống .

Còn về vấn đề con người đông bắc nơi đây ,phải công nhận là bạn nói rất đúng .Người dân không nhiệt tình ,người bán hàng rất ma giáo ,nói chung là cảm giác rất tệ .Nhưng cũng không sao ,trong chuyến đi du lịch tuy chỉ 10 ngày nhưng mình có thể cảm nhận rất rõ con người nơi đây ,từ ĐL đến ĐĐ rồi đến CNT .Thật ra ở ĐĐ mình cũng bị lừa trong một vụ thuê đồ chụp hình tại cây cầu Áp Lục .Lúc đầu nó bảo là chỉ 10RMB ,nhưng sau hồi kéo mình đi chụp xong thì nó đòi 100RMB và bảo là chụp 1 tấm 10RMB .Tức một cái là ở đây không có một người bảo an nào cả ,rồi đến những người xung quanh cũng toàn là người của nó ,hù vào bảo mình đáng phải trả tiền .Sau cùng thương lượng với nó một hồi nên mới chỉ trả 50RMB .
Còn một vụ tại CNT nữa ,lý do mà mình rời CNT sớm là vì mình bị theo dõi .Đang đi trên đại lộ Trung Ương thì có 1 tốp người ,nó chia ra từng người từng người theo dõi tụi mình ,cứ gạt bỏ được một tên thì lại bị tên khác theo ,theo từ ngoài đường vào đến trong tiệm ,không cách nào mình đành bắt taxi về ks .
Chuyến đi mình là tốn 2500RMB một người chứ không phải 7500 .Giá vậy thì phải ngồi xe lửa rồi ,chứ nếu là máy bay thì 5000RMB cũng không đủ .

Hè này mình cũng đang dự định làm chuyến đi xuyên Trung qua các tỉnh Phúc Kiến ,Giang Tây ,Hồ Nam ,Hồ Bặc ,Hà Nam ,Tây An ,Thanh Hải ,Tây Tạng .

PS : Có ai có kinh nghiệm đi trong mùa đông khác nghiệt cho mình xin thỉnh giáo chút .

Mình cũng không nói là đi du lịch là tham quan bên ngoài, nhưng nếu tìm hiểu những thứ bên trong, theo mình hiểu, là truyền thống văn hóa, lịch sử, là lối sống, là con người, là phong tục tập quán..., những thứ ấy vùng Đông Bắc đều không có gì đặc sắc cả bạn ạ.

Trong những chuyến thăm sắp tới của Bạn, mình thấy cần đề phòng Hà Nam nhé. Ngoài vùng Đông Bắc ra, thì người Hà Nam cũng bị dân TQ liệt vào dạng "hết sức cẩn thận" đấy. Tuy không đâm chém gì lắm, nhưng người Hà Nam nổi tiếng gian giảo, xảo quyệt và lừa lọc. Trước đây mình không tin về việc lấy một số người hay một số hành vi để khái quát cả một vùng, một tỉnh, thậm chí một đất nước một dân tộc, nhưng hồi cuối tháng 4 vừa rồi, đi Thiếu Lâm, Khai Phong, Lạc Dương, mới thấy được không phải bỗng nhiên mà người Hà Nam có tiếng xấu như vậy. Mặc dù sống bên này mười mấy năm, tiếng Trung đầy mồm mà vẫn bị lừa đấy.

Chúc vui vẻ!

Cám ơn Noguy9 cho lời khuyên .Thật ra trong chuyến đi sắp tới mình đặc biệt để ý đến Hồ Bắc Hà Nam với Tây An .Vì mình định làm chuyến tìm lại những nơi nổi tiếng trong truyện Tam Quốc Chí như Kinh Châu ,Xích Bích ,Từ Xướng ,Lạc Dương ,Trường An .Dù sao cũng cảm ơn bạn ,mình sẽ để ý .

Cảm ơn ban dimiyang da post bài này, mình cũng định làm một chuyến Đại Liên-Hắc Long Giang, nhưng mà thấy bạn gặp nhiều người không tốt như vậy làm mình cũng ớn. Bạn là nam nhi vậy mà còn bị theo dõi, thân mình con gái( bạn đồng hành cũng là một cô bé) chắc ngủ tới sáng thức dậy thấy mình bị bán vô chỗ nào đó rồi quá

dimiyang cho minh lam quen nhá, cug sap qua Quang Châu học tiếng ^,^, bạn học truong nao vay?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,641
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back