What's new

[Chia sẻ] Everest Base Camp 2016 và cuộc tình dang dở với Island Peak 6173m

Khác với mọi lần, chuyến này chỉ mới vừa đi về được 1 ngày, đã lò dò vào mở topic ngay vì cái độ gây thương nhớ của vùng này khủng khiếp quá.
Mình sẽ chia sẻ từ từ trong topic này về hành trình chuyến đi.

Lịch trình sơ bộ - có thay đổi chút ít theo tình hình thực tế của nhóm

Day 01 (30/09): Fly Kathmandu to Lukla and start walking to Phakding 2610m
Day 02 (01 Oct): Walk from Phakding to Namche Bazaar 3440m
Day 03 (02 Oct): Acclimatization in Namche (3440)
Day 04 (03 Oct): Walk from Namche Bazaar to Tengboche (3860m.)
Day 05 (04 Oct): Walk from Tengboche to Dinbuche (4410m)
Day 06 (05 Oct): Acclimatization in Dingbuche
Day 07 (06 Oct): Walk from Dinbuche to Lobuche (4940m)
Day 08: (07 Oct) Acclimatization in Lobuche
Day 09 (08 Oct): Walk from Lobuche to Gorakshep (5180m) Lunch at Gorekshep and trek to Everest Base Camp (5365m) back to Gorakshep, Overnight at hotel.
Day 10 (09 Oct): Morning hike to to Kala Pattar (5554m) back to Gorakshep and trek down to Lobuche.
Day 11 (10 Oct): Walk from Lobuche to Chhukung 4750m
Day 12 (11 Oct): Walk from Chhukung to Island Peak base camp 5240m and general training for climbing. Overnight at Camp.
Day 13 (12 Oct): Climb from Island Peak BC - High Camp. Overnight at Camp.
Day 14 (13 Oct): Climb from High Camp to Island Peak summit (6173m) and back to Chhukung.
Day 15 (14 Oct): Chhukung to Deboche
Day 16 (15 Oct): Deboche to Namche
Day 17 (16 Oct): Namche to Lukla
Day 18 (17 Oct): Lukla to Kathmandu
Day 19 (18 Oct): Back home

Đích đến - Everest Base Camp

Cờ nhóm đã đính lên trần nhà 1 cái tea house ở Gorakshep

Thành viên tham gia: 11 người.
Nhóm lẽ ra có 12 người mà 1 em gái xinh đẹp quên đem passport khi ra sân bay và chỉ phát hiện ra khi đã quá muộn, các chuyến bay tới Kathmandu mùa này lại quá đông cho 5 ngày liên tiếp. Vậy nên đành hủy toàn bộ chuyến đi trong sự tiếc nuối của toàn đoàn :(
Chi phí:
Vé khứ hồi promotion của Malindo Air: 250USD
Guide, porter, ăn uống, ngủ nghỉ khi trekking: 1190USD
Climbing Island Peak ( bao gồm guide, permit, tổ chức): 700USD
Các chi phí ăn ở tại Kathmandu tự lo, giá phòng khoảng 10-15USD/ người.
Bảo hiểm mức cao nhất của AIG: 1,183 triệu đồng.
Các chi phí chuẩn bị đồ dùng: 15 - 25 triệu ( tùy mức độ đồ dùng bạn mua ).

Công ty tổ chức tour tại Nepal: Himalaya Trekking Team Pvt.Ltd, với anh bạn mình biết đã khá lâu https://www.facebook.com/uttam.adhikari.5203?fref=ts

Last edited:
Vùng đất của đá, băng tuyết vĩnh cữu và mây. Everest thật gần biết mấy :)

Lên được bên trên này nhìn xuống thấy đoàn người nhỏ bé đang nhẫn nại bò dưới kia

Cậu cứ nổi bần bật Huệ ạ

Mây bắt đầu giăng kín bầu trời cho dù vài tiếng trước còn trời trong vắt nắng vàng ươm

Đỉnh Everest hiện tại cao 8848m, do đã bị giảm khoảng 2,4cm so với trước kia sau trận động đất tại Nepal ngày 25/4/2015. Và đường lên đỉnh Everest nằm giữa biên giới giữa Nepal và Tây Tạng. Để lên Everest thường qua các trại nền để các nhà leo núi tập quen với độ cao, với thời tiết trong 1 thời gian nhất định. Có các trại như Base Camp, Camp 1, Camp 2, Camp 3 và Camp 4. Thường thì trực thăng cứu hộ chỉ lên tối đa được ở Camp 1, còn như mạo hiểm và hiếm hoi lắm lắm là Camp 2. Lên trên nữa chỉ có leo và leo. Riêng Base Camp có độ cao là 5365m, cao hơn cả các đỉnh cao nhất ở Châu Âu. Phía trên thác băng Khumbu là Camp 1 ở độ cao 6065m. Từ Camp 4, các nhà leo núi sẽ bắt đầu leo lên đỉnh vào khoảng nửa đêm (vẫn còn thêm 1.000 mét nữa phía trên) trong vòng từ 10 đến 12 giờ.
Để lên đỉnh Everest được, thường các nhà leo núi phải vượt qua dòng sông băng Khumbu. Chỉ có bắc thang nối thang để đi qua các khe nứt và các khối băng trượt này. Đây có thể nói là 1 trong những điểm nguy hiểm nhất trong hành trình leo núi. Và nhiệt độ trái đất nóng lên gây ra biến động làm cho việc vượt qua dòng sông băng ngày càng trở nên khó khăn hơn. Trong quá trình vận động bên dưới thác băng dễ gây ra sự đứt gãy và lở tuyết.
Có 1 điều đặc biệt, năm 2015 là năm không 1 ai chinh phục thành công Everest cả.

Đã bắt đầu thấy Khumbu Glacier trước khi đến Gorakshep nghỉ trưa. Khumbu glacier ở chân Everest là các vết nứt mà bên trên phủ 1 lớp đá mỏng do các đợt sạt lở đá trên núi xuống, dưới là hồ băng trắng xanh vĩnh cữu.
Hì hì thấy đỉnh Everest không, chỉ còn cách cỡ 4km nữa là tới đỉnh chớ mấy nhỉ ;)

Khumbu Glacier hay còn gọi là Khumbu icefall

Last edited:
Từ đằng xa khi vừa thấy bóng dáng vài căn nhà nho nhỏ lọt thỏm giữa vùng đất đá trơ trọi này, mình tự nhủ cố lên sắp tới đích đến đầu tiên rồi. Đến Gorakshep thì chỉ còn cách Base Camp vài ba tiếng nữa :)
Đoạn này mình đếm từng bước chân, vừa mệt mà vừa cảm thấy đích đến kia rồi, chỉ trong hôm nay thôi sẽ gặp Base Camp :) Rồi có thể đêm nay hoặc ngày mai mình có thể đã ở trên trực thăng xuống núi, hoặc đã hướng về Chukhung tiếp tục chặng lên Island Peak.

Nhìn thấy gần vậy mà để đi đến nơi không hề dễ dàng tẹo nào cả

Rồi cũng đến Gorakshep trong tình trạng chắc mẩm mình sẽ chỉ lết đến Everest Base Camp, bỏ qua Island Peak và có thể lát nữa sẽ gọi SOS để xem có thể xuống núi bằng trực thăng được hay không.

Đọc chuyến du hành của bạn, thực sự rất khâm phục. Từng dòng viết, từng bức ảnh đều có tính khơi gợi cảm hứng rất nhiều.
Từ seri này của bạn, cùng với bộ phim Everest, mình đã đọc và tìm hiểu thêm rất nhiều về Nepal và những cung đường đưa con người đến gần hơn với nóc nhà thế giới. Thực sự mình đã rất xúc động: hào hứng, hồi hộp xen lẫn lo sơ, đến nổi da gà khi xem những bức ảnh và đọc những dòng viết trên từng bước đường đi bạn ghi lại. Thiên nhiên quá đẹp, lồng lộng, bao la, và con người thì quá nhỏ bé.
Mình quyết định sẽ sắp xếp thực hiện một chuyến đi như vậy, trong tương lai gần, để có thể thực sự tự mình cảm nhận tất cả những cảm xúc tuyệt vời đó, many thanks to your inspiration :)

Bước vào tea house trong tình trạng lạnh ngắt tím tái, thở khá nặng nề, trong đầu chỉ suy nghĩ về việc làm sao vượt qua được 3 giờ trekking buổi chiều để đến Everest Base Camp. Lượng oxy tại đây còn chừng 50%, sau này về lại vùng dưới thấp, cả nhóm cứ chọc nhau là hình như giờ tụi mình bị chứng sốc vì dư oxy quá không hợp nữa :D
Việc sáng mai có leo lên Kala Pattar 5554m được hay không tính sau, à leo hay không tùy vào thể lực và tùy vào việc mai trời có nắng trong không nữa. Kala Pattar là 1 ngọn núi cạnh Gorakshep có tầm nhìn đỉnh Everest đẹp nhất, bao quát nhất.
Nhóm đến đầy đủ vào buổi trưa và bàn bạc xem đi EBC vào sáng mai hay đi ngay chiều nay. Cả nhóm có vẻ chia làm 2 phe, 1 nửa muốn đi ngay chiều nay để sáng mai leo Kala Pattar, nửa còn lại muốn sáng mai. Mình tuy mệt và đuối lắm nhưng vẫn theo phe đi ngay chiều nay, vì không muốn trì hoãn 1 phút nào nữa để được tới EBC :D Và vì cũng không rõ sáng mai thì mình có khỏe hơn không hay lại càng nặng hơn. Sau giờ nghỉ trưa thì cả nhóm thống nhất đi EBC luôn.
Mua thẻ wifi 500 đồng Nepal để gọi về cho bác sĩ - cũng là thằng bạn - hỏi với tiến triển bệnh như vậy mình có thể leo Island Peak hay không. Sau khi nó nghe mô tả triệu chứng này nọ, nó quyết, mày khỏi gọi cho bác sĩ bên AIG nữa, mai mày làm ơn xuống núi ngay lập tức cho tao. Không leo liếc gì nữa nếu muốn bệnh không trở nặng, nếu muốn sau chuyến này vẫn còn leo núi tiếp được nữa.
Bệnh này của mình không liên quan gì đến sốc độ cao cả :( Bình thường mình luôn xem thường nó vì chẳng ảnh hưởng gì, giờ mới thấy nó "lợi hại" quá đi.

Nghỉ ngơi chờ cơm trưa & bàn xem đi tiếp hay nghỉ chiều nay

Sau khi ăn và nghỉ ngơi đã tạm đủ, cả nhóm lục tục lên đường trek tiếp lúc đã khá muộn, 2h chiều. Và rồi vì cái sự lưỡng lự đi tiếp hay nghỉ chiều nay mà nhóm gặp một sự cố nho nhỏ nhưng vì vậy lại rất đáng nhớ trong đêm hôm nay - ngày được tiếp cận EBC. Tiếp cận đích đến đầu tiên <3

Last edited:
Hồi hộp quá, cố lên Hamacon :)

Em đang cố lết đây chị Bachduong ơi ;)

Đọc chuyến du hành của bạn, thực sự rất khâm phục. Từng dòng viết, từng bức ảnh đều có tính khơi gợi cảm hứng rất nhiều.
Từ seri này của bạn, cùng với bộ phim Everest, mình đã đọc và tìm hiểu thêm rất nhiều về Nepal và những cung đường đưa con người đến gần hơn với nóc nhà thế giới. Thực sự mình đã rất xúc động: hào hứng, hồi hộp xen lẫn lo sơ, đến nổi da gà khi xem những bức ảnh và đọc những dòng viết trên từng bước đường đi bạn ghi lại. Thiên nhiên quá đẹp, lồng lộng, bao la, và con người thì quá nhỏ bé.
Mình quyết định sẽ sắp xếp thực hiện một chuyến đi như vậy, trong tương lai gần, để có thể thực sự tự mình cảm nhận tất cả những cảm xúc tuyệt vời đó, many thanks to your inspiration :)

Người viết bài như mình đọc được những câu của bạn như vầy thiệt tình là thấy ấm lòng lắm luôn bạn ạ. Cám ơn bạn đã đọc, đã thấy nó có chút xíu nào đó có ích cho bạn nhé :)

Tôi sẽ là người tiếp theo "khâm phục" bạn @hamacon đây. Thật ra, mình lỡ mất 01 chuyến đi EBC năm 2014 cùng vài bạn trẻ. Do đó, giờ bất cứ chủ đề nào liên quan đến Tibet, EBC... là mình đều theo dõi.
Mình đọc "1 lèo" từ trang 1 đến trang 8 của thớt này, phải nói thật một điều "thật khâm phục" bạn @hamacon. Những hình ảnh, những dòng "chú thích" là 01 hướng dẫn viên, là 01 người giới thiệu để làm cho người đọc như mình hiểu, biết rõ hơn về EBC. Mong bạn có những "chia sẻ" nhiều hơn về EBC nhé.
Chúc vui!

Tôi sẽ là người tiếp theo "khâm phục" bạn @hamacon đây. Thật ra, mình lỡ mất 01 chuyến đi EBC năm 2014 cùng vài bạn trẻ. Do đó, giờ bất cứ chủ đề nào liên quan đến Tibet, EBC... là mình đều theo dõi.
Mình đọc "1 lèo" từ trang 1 đến trang 8 của thớt này, phải nói thật một điều "thật khâm phục" bạn @hamacon. Những hình ảnh, những dòng "chú thích" là 01 hướng dẫn viên, là 01 người giới thiệu để làm cho người đọc như mình hiểu, biết rõ hơn về EBC. Mong bạn có những "chia sẻ" nhiều hơn về EBC nhé.
Chúc vui!

Mới đầu tuần mà hamacon đã được tiếp thêm lửa rồi, thiệt vui quá đi hà. Cám ơn @Vietpre nhiều thiệt nhiều nhé.
Thiên nhiên luôn có sức hấp dẫn nội tại mãnh liệt luôn bạn hen? Mình viết hoàn toàn dựa vào cảm xúc thật đong đầy trên những cung đường trekking quá sức hấp dẫn lôi cuốn mà thôi.
Đã lỡ chuyến năm 2014 thì 2017 hay 2018 ta lại phục thù nhỉ :)

Cái tên Everest có vẻ luôn là thỏi nam châm đối với những kẻ lập dị? Phải không nhỉ ? Hay là những kẻ lãng mạn vô vọng? Trốn chạy thực tại ?
Không rõ nữa, mà cũng không cần rõ làm gì. Hãy cứ đi để mà đi thôi.

Những bước chân tới Everest Base Camp thật hào hứng mong chờ, trời chiều không có nắng, gió thổi mạnh, không ai nói với ai câu nào.

Về rồi mình luôn nhớ đến những lúc ngồi vừa nghỉ mệt vừa ngắm nghía mọi thứ, thu vào trí nhớ những gì trước mắt để lưu giữ được lâu thật lâu

Hay những lúc phấn khích quá, mệt thở không ra hơi mà máy chụp hình giơ lên vẫn làm lố dễ sợ :D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,620
190,149
Latest member
inhopgiaycarton
Back