What's new

[Chia sẻ] GL- KT- BMT- Vùng đất của nắng, gió, đất đỏ- Hẹn ngày trở lại nhé!

GiaLai- KonTum- BMT- Vùng đất của nắng, gió, đất đỏ- Hẹn ngày trở lại nhé!

Tây nguyên du ký.
Cảm nhận đầu tiên của mình về Tây Nguyên là nắng, gió, bụi và đất đỏ.
Mình văn không hay chữ không tốt, nên chỉ xin cảm nhận bằng hình ảnh thôi nhé.

Ngày 1- Gia Lai- Khá là khó khăn để thuê xe ở Gia Lai, vì xe ôm ở đây bị mất xe nhiều nên không nhiệt tình lắm với người lạ. Tuy nhiên, giá chót là 200K một ngày thôi nhé, đừng để bị chém. Nên hỏi xe ôm đậu trước cửa những ks, những người này họ dễ tính hơn.

Điểm đến đầu tiên là Thủy điện Ialy.
Đường đi khá đẹp. Mình đi đúng vào dịp đốt rẫy nên Bướm Ngài bay từ rẫy ra đường cái rất nhiều. Thỉnh thoảng lại đập cái bốp vào mặt, vào người mình.

Nếu đi cho biết thì cũng nên đi, tuy nhiên nếu đi bằng xe máy thì bạn không được vào tham quan đâu. Đi bằng 4 Bánh thì oto. Nếu thật sự muốn vào trong, có thể thuê xe 4 bánh ở gần đó vào tham quan, hơn 200K, chưa tính tiền vé vào cổng Thủy Điện.

Có thể nhìn Thủy điện xa xa nếu rẽ phải vào “khu du lịch bỏ hoang” này.

Trên đường đi có thể bắt gặp những ngôi nhà gỗ với hàng Huệ Tây trước ngõ thế này.

Điểm thứ 2 là: “Thác 9 tầng” đường đi thì quanh co, bụi đất đỏ, cả đám có lúc bị lạc trong rẫy cà phê, cứ chạy lòng vòng… tuy nhiên người dân thì cực kỳ dễ thương, chỉ đường rất nhiệt tình khi mà “không có 1 cái bảng chỉ đường vô thác” nào cả.

Có những đoạn phải lội suối.

To be continued...

Last edited:
Re: GL- KT- BMT- Vùng đất của nắng, gió, đất đỏ- Hẹn ngày trở lại nhé!

Sắp đi cung này, thấy hình ảnh các bạn post hấp dẫn quá. Phải tới Bờ Y một lần thôi :D

Đã từng đi cung đường này dịp Tết trên đường ra Đà nẵng.Phải nói cũng có khá nhiều tiếc nuối khi chưa khám phá hết.Đọc bài của bác xong,em càng muốn đi thêm lần nữa :)

Vậy là cơ bản các bạn đã khám phá các nét đặt trưng của Tây Nguyên rồi đấy. Tiếc là bữa ấy mình "kẹt sô" chứ không thì tham gia với các bạn rồi đó. Các điểm bạn đi mình đã qua rồi nhưng vẫn còn tiếc nuối, duy chỉ có Măng Đen là mình chưa đi kịp. Mình dự định Giỗ Tổ Hùng Vương này mình làm lại chuyến Măng Đen , chuyến đi còn dang dở đây. Bạn nào có nhã hứng thì pm lại đây nha.

Nick Bác ấy là "Quân Béo" bạn cứ tìm trên phuot.vn là ra :)

Từ Chơn Thành rẽ vào tưởng hết Thị trấn rồi, ai dè còn 300m =))

Bị CA Chơn Thành nó bắn tốc độ dính phát 53/40 . Phạt 750k giữ giấy tờ 30 ngày quay lại mà lấy, thế nào nó lập biên bản phạt mình có 150k hên quá =))

@ Rock: Từ Đà Nẵng: Thì đi lên Khâm Đức vào Ngọc Hồi ( Ra Bờ Y ) rồi cứ thế thẳng đường 14 mà đi Kon Tum - Gia Lai - BMT - Sài Gòn ( Đường này là đường chính để dân từ BMT xuống SG nên cứ hỏi là ra ko có gì khó khăn cả )

Vậy là cơ bản các bạn đã khám phá các nét đặt trưng của Tây Nguyên rồi đấy. Tiếc là bữa ấy mình "kẹt sô" chứ không thì tham gia với các bạn rồi đó. Các điểm bạn đi mình đã qua rồi nhưng vẫn còn tiếc nuối, duy chỉ có Măng Đen là mình chưa đi kịp. Mình dự định Giỗ Tổ Hùng Vương này mình làm lại chuyến Măng Đen , chuyến đi còn dang dở đây. Bạn nào có nhã hứng thì pm lại đây nha.

Theo em thì Măng Đen không có gì nhiều, nếu tìm được một KS kiểu Biệt thự có hàng hoa trước ngõ... em sẽ lại lên ấy tự kỷ 1 tuần... haha. Chúc Bác thu hoạch kha khá trên ấy!

Chúc mừng nhóm có nhiều trải nghiệm tại Tây Nguyên. Cơ bản là hoàn thành cung đường rồi. Mong có dịp được đi chung với các bạn.

@ Rock: Từ Đà Nẵng: Thì đi lên Khâm Đức vào Ngọc Hồi ( Ra Bờ Y ) rồi cứ thế thẳng đường 14 mà đi Kon Tum - Gia Lai - BMT - Sài Gòn ( Đường này là đường chính để dân từ BMT xuống SG nên cứ hỏi là ra ko có gì khó khăn cả )

Thanks bạn. Mấy hôm ni liên lạc với các bạn trên tây nguyên, các bạn ấy biểu rằng đường cũng khá tốt. Đúng không bạn. Còn một điều mình quan tâm nữa là không biết các bác công an ở trên tuyến đường này bắn có nhiệt tình ko nữa :)

Thanks bạn. Mấy hôm ni liên lạc với các bạn trên tây nguyên, các bạn ấy biểu rằng đường cũng khá tốt. Đúng không bạn. Còn một điều mình quan tâm nữa là không biết các bác công an ở trên tuyến đường này bắn có nhiệt tình ko nữa :)

rất nhiệt tình Bạn ạ ,tốt nhất là đi đúng tốc độ ,đúng làn đường ,giấy tờ xe đầy đủ (bảo hiểm xe còn hạn )

Hic. Đi chơi ngán nhất là cái này. Cám ơn bạn, mình sẽ thận trọng.

Cac ban (ban Una) cho minh hoi o Buon Me Thuot o nha nghi/khach san nao sach se, gia ca ok? Tai vi to cug di ra duong suot nen muon tim cho nao trung tam va sach la ok. To cam on cac ban.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,621
190,152
Latest member
sportzwarrior
Back