What's new

GPS và bản đồ - Một giới thiệu tổng quát.

Bạn có quan tâm đến GPS không?

• Total voters
    212
Tranh thủ hỏi tư vấn các bác là em đang muốn sắm một em GPS chạy pin lâu chống nước tốt va đạp và quan trọng nhất là em nó phải rẻ tý. (em có bạn ở Nhật và Anh đều sắp về, khoảng tháng 10 với Nhật và đầu tháng 1 với Anh thì có đợt sale nào không các bác nhỉ?)
Tham khảo thấy Garmin eTrex Legend HCx Handheld GPS System bên UK bán 135f có ổn không ợ?

Last edited:
Tranh thủ hỏi tư vấn các bác là em đang muốn sắm một em GPS chạy pin lâu chống nước tốt va đạp và quan trọng nhất là em nó phải rẻ tý. (em có bạn ở Nhật và Anh đều sắp về, khoảng tháng 10 với Nhật và đầu tháng 1 với Anh thì có đợt sale nào không các bác nhỉ?)
Tham khảo thấy Garmin eTrex Legend HCx Handheld GPS System bên UK bán 135f có ổn không ợ?

135f là gì nhỉ? Nếu 135EUR thì ok, còn 135 bảng Anh thì vừa phải, không ngon. Con này nếu mang 60Csx ra so sánh thì như sau:
_ Khả năng bắt sóng cao như nhau.
_ Màn hình HCx nhỏ hơn, cùng phân giải, cùng số màu.
_ HCx không có la bàn điện tử, không có khí áp kế. Tất nhiên khi fix GPS thì vẫn biết độ cao theo GPS. Còn la bàn khi di chuyển mới chính xác. Khi đứng yên nó quay mồng mồng.
_ Cả 2 xài pin AA và mức tiêu thụ gần như nhau.
_ Vista HCx là con tương đương mà có la bàn điện tử, tất nhiên cũng đắt tiền hơn =))
_ Giao diện không dễ như 60Csx. Ví dụ để Mark waypoint, 60Csx có 1 nút riêng và thao tác bất cứ lúc nào. Còn HCx phải vào menu ... Nhưng cái joytick cũng hay.
_ HCx có nút power, nút cancel/close, 2 nút zoom in/out, 1 nút menu/enter bố trí ở 2 sườn, và 1 joytick 5 chiều trên mặt máy. Máy khi cầm bằng tay trái thì thao tác dễ hơn.
_ Khả năng nạp bản đồ như nhau, cùng có khe Micro SD.
_ Khả năng chống nước / shock như nhau, cùng chuẩn IPx7.
_ Cùng dùng kết nối miniUSB.

* Con này có 1 đàn em là Legend Cx - rẻ hơn nhưng bắt sóng kém hơn. Chữ "H" ở tên nó nghĩa là high-sensitive.

* Với mức giá $200, bác hãy xem "Garmin Nuvi 500" xem. Con này pin kém, chạy 2h là tèo, bù lại gắn lên bike thì quá khủng, 3.5" touch screen, IPX7, bike - friendly, ... (gắn lên bike thì ta có nguồn điện liên tục rồi (c))

Con Garmin Nuvi 500 hay quá bác trantin ơi, nhưng nó to quá không có chỗ nào để gắn, em thấy một số thằng Tây nó tháo hẳn cái đồng hồ ra, gắn em Garmin Nuvi 500 này vào đó, nhưng ở VN mà chạy không có đồng hồ thì cảnh sát nó bắt chết :D, thanks bác nhiều nhiều.

Trantin84 đúng là Thầy của mình! Con gà và đĩa xôi vẫn còn đó hôm nào lại lọ mọ sang vái Thầy nhập môn (chứ không phải trù ẻo). Số đồ đệ may mắn, chen lấn sắp hàng mua được 1 Garmin 60Csx giá 199USD! Down một bản đồ Bắc Mỹ dùng luôn, công nhận thông tin bọn này cấp nhật tốt không thể chê vào đâu được. Mang về cài bản SE Asia 04/2010 khá ngon. Một vài chuyến lang thang off-road nhẹ nhẹ bản đồ vẫn thể hiện chính xác. Hôm nào Thầy lại tổ chức đi "chấm" đâu đó cho đồ đệ tháp tùng Thầy nhé! Chúc Thầy luôn vui khỏe!!

Trantin84 đúng là Thầy của mình!

Dạ, con không dám nhận chữ "thầy" đâu thầy BM ơi.

Cảm ơn thầy BM đã quan tâm và vào hóng hớt. Nếu thầy có hứng thú thì phụ con thêm bài vở hay kỹ thuật. Hoặc thầy cuối tuần nào rãnh thì tổ chức game GPS cho bà con tham gia. Khi nào gặp mặt thì mình bàn thêm vài ý tưởng nhé. Con Garmin giá đó tốt quá, sao thầy không mang về 1 balo rồi bán lại cho bà con xài?

Còn đây là bức chân dung của BM thời còn đi hướng đạo cho các em:

135f là gì nhỉ? Nếu 135EUR thì ok, còn 135 bảng Anh thì vừa phải, không ngon. Con này nếu mang 60Csx ra so sánh thì như sau:
_ Khả năng bắt sóng cao như nhau.
_ Màn hình HCx nhỏ hơn, cùng phân giải, cùng số màu.
_ HCx không có la bàn điện tử, không có khí áp kế. Tất nhiên khi fix GPS thì vẫn biết độ cao theo GPS. Còn la bàn khi di chuyển mới chính xác. Khi đứng yên nó quay mồng mồng.
_ Cả 2 xài pin AA và mức tiêu thụ gần như nhau.
_ Vista HCx là con tương đương mà có la bàn điện tử, tất nhiên cũng đắt tiền hơn =))
_ Giao diện không dễ như 60Csx. Ví dụ để Mark waypoint, 60Csx có 1 nút riêng và thao tác bất cứ lúc nào. Còn HCx phải vào menu ... Nhưng cái joytick cũng hay.
_ HCx có nút power, nút cancel/close, 2 nút zoom in/out, 1 nút menu/enter bố trí ở 2 sườn, và 1 joytick 5 chiều trên mặt máy. Máy khi cầm bằng tay trái thì thao tác dễ hơn.
_ Khả năng nạp bản đồ như nhau, cùng có khe Micro SD.
_ Khả năng chống nước / shock như nhau, cùng chuẩn IPx7.
_ Cùng dùng kết nối miniUSB.

* Con này có 1 đàn em là Legend Cx - rẻ hơn nhưng bắt sóng kém hơn. Chữ "H" ở tên nó nghĩa là high-sensitive.

* Với mức giá $200, bác hãy xem "Garmin Nuvi 500" xem. Con này pin kém, chạy 2h là tèo, bù lại gắn lên bike thì quá khủng, 3.5" touch screen, IPX7, bike - friendly, ... (gắn lên bike thì ta có nguồn điện liên tục rồi (c))

Cảm ơn bác nhiều, giá 135F là Bảng đó bác, có bác nào rành các đợt sale bên ANh không ợ, bạn em nó là gái nên không rành muốn này lắm, chứ nhờ mua mỹ phẩm với nước hoa thì đừng hỏi :p
Híc... chả nhẽ dùng mãi GPS trên em 8310 gầy guộc (đã update 3 viên Pin nên GPS chạy tẹt 3 ngày :D)

... chả nhẽ dùng mãi GPS trên em 8310 gầy guộc (đã update 3 viên Pin nên GPS chạy tẹt 3 ngày :D)

Bác sài BB hả?

Update 3 viên Pin là như thế nào. Em cũng định sài GPS của BB để đánh dấu đường đi đây, nhưng hôm chạy 1 vòng ở HN (cả buổi sáng) bật màn hình nên đến trưa là hết Pin. Không rõ khi tắt màn hình đi em nó sài được trong bao lâu nhỉ (em sài 8830).

Nghĩa là mình dùng 3 viên pin, nói chung là dùng GPS trên BB thì vui thôi chứ không chuyên đâu, nhiều khi ức chế lắm và thực sự không giúp được gì nhiều, có vụ một mình bị lạc trên đường đi Fan thì may mà có em ý nên mình mới thoát theo kiểu có mốc và có hướng thôi, chả hiện đường hay cao độ gì, cứ thế là lao thẳng hướng nó chỉ thế mà lại thoát :p

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,622
190,153
Latest member
kientruckhangvinh
Back