What's new

Hà Giang - Cao Bằng: những cung đường tình yêu

Mặc dù ở Forum này đã có quá nhiều topic về Hà Giang rồi, nhưng em cũng xin mạn phép được mở thêm một cái thớt nữa về miền đất đáng yêu này - Nơi mà em đã đi, đã đến và đã chết đứ đừ ngay từ cái nhìn đầu tiên ấy :L.

Chuyến đi được bắt đầu một cách hết sức vu vơ vào một ngày đầu tháng 9, hai con vịt ham chơi chán làm gặp nhau trên net:
- Chán quá rồi mày ạ. Thèm đi đâu đó quá.
- Tao cũng thế. Sắp phắn về nhà làm rồi. Hay trước lúc tao về thì làm 1 chuyến nhá. Hà Giang đê!
- Ok! 1 tuần trăng mật cho 2 đứa mình!

Và thế là 2 tuần lọ mọ tìm cung đường và lịch trình hợp lý nhất cho chuyến đi 7 ngày bắt đầu. Nghe đến HG cũng nhiều và mơ ước được đến đó cũng đã có từ lâu lắm rồi nhưng mãi đến h mới có cơ hội để đi. Trước lúc lên đường em cũng lê la đến mòn chuột và keyboard ở phuot.com, cũng nhân được không ít những lời khuyên có, can ngăn cũng có vì cung đường Hà Giang rất khủng. Đối với những kẻ mới lần đầu chân ướt chân ráo đi phượt, nhất là với phận nữ nhi như em, chưa từng chạy đường núi bao h và cũng chưa từng tự chạy đường đồng bằng quá 40km/ngày thì đúng là liều lĩnh thật!

Nhưng với tinh thần "Điếc không sợ súng"; “Bây giờ hoặc không bao giờ”, “Đi hoặc tự cắt tiết”, không từ một thủ đoạn nào, cuối cùng 3 đứa em (2 vịt, 1 cò) cũng đã thực hiện được hành trình mơ ước của mình.

Nhân đây em cũng xin gửi lời cảm ơn chân thành đến các bác, các anh chị em ở phuot.com đã quan tâm và động viên em rất nhiều trên từng cột mốc, từng khúc cua :L. Nhờ đó mà em càng có quyết tâm để tăng thêm sự liều lĩnh của mình :T đấy ạ. (He he, nghe đúng kiểu diễn văn tổng kết :LL)

Cho em góp với mấy phượt vài tấm ảnh của Nguyên Bình trong chuyến đi " một mình vào Phjađén ", một số ảnh ở trong topic đó. Còn thừa cái nào em tặng hết cho mấy phượt
https://www.phuot.vn/showthread.php?t=4444

Đầu tiên là ruộng này

[/IMG]

[/IMG]

Rồi đến suối này ( suối này chạy dọc theo đường từ Nguyên Bình ra đến thị xã CB )

[/IMG]

[/IMG]

Ruộng thì đẹp mà người chụp thì chụp xấu mù ( xấu vẫn đú )

[/IMG]

[/IMG]

Năm 2008 mình đến Hà Giang lần đầu tiên. Và thật sự mình đã bị mảnh đất này chinh phục ngay. Thị xã thanh bình và trong lành, con ngừoi rất hiền hòa thân thiện. Mình đã đi đến cổng trời, cửa khẩu Thanh Thủy, cả chỗ đôi gò bồng đảo của tiên nữ mà các bác đã xem ảnh ở trên. Quả thực là cực kỳ giống, mình mang cả máy quay quay được những hình ảnh đó. Lúc đi lên cổng trời phải nhờ anh lxe ở ngân hàng nông nghiệp tỉnh HG lái hộ, vì đoạn đường quá hùng vĩ và hiểm trở, mình hổng dám trổ tài, cứ khúc quanh bên trên, nhìn khúc quanh bên dưới xe ô tô nhìn chỉ bằng bao diêm. Năm nay giỗ tổ Hùng Vương đươc nghỉ 3 ngày, em đã lập kế hoạch đi HG phát nữa. Bác nào có nhu cầu ới em 1 tiếng nhé, biết lái xe càng tốt, đi thay nhau lái vừa vui vùa đỡ mệt. Phương châm đi là mệt đâu nghỉ đấy, đói đâu ăn đấy, thích đâu là tắm suối đấy.
Chúc bạn chủ topic chóng bình phục

Bạn kilimangiaro tốt nghiệp khoa dân tộc học trường ĐH xã hội và nhân văn. Bạn ấy là một trong số ít những người trẻ tuổi ngày nay còn tâm huyết với những nét văn hóa của người dân tộc thiểu số. kilimangiaro đã từng đi tới nhiều vùng sâu, vùng xa của Tây Bắc để nghiên cứu và tìm hiểu tập quán văn hóa và cội nguồn của các dân tộc Việt Nam. Mặc dù với điều kiện kinh tế rất eo hẹp nhưng các bạn ấy đã chứng tỏ có thể làm được nhiều thứ khi có niềm đam mê trong người. Trong thời đại ngày nay, khi mà mọi người thường lấy giá trị đồng tiền ra làm thước đo cho mọi thứ, kể cả chuyện đi phượt, thì các bạn như kilimangiaro đã làm được điều mà mọi người, nhất là giới trẻ nên hướng theo.
Rất tiếc là sau tết âm lịch, kilimangiaro đã bị tai nạn giao thông rất, rất nặng. Tuy những giây phút hiểm nghèo đã qua nhưng vẫn chưa biết đến bao giờ bạn ấy mới có thể bình phục hoàn toàn để quay lại với núi rừng và con người Hà Giang. Dẫu sao cũng chúc kilimangiaro, cho dù điều gì xảy ra, vẫn giữ được những hoài bão của mình, không đầu hàng với số phận.

"Bởi vậy, Phật Đà thiết lập Chánh Pháp, lấy bệnh khổ làm thuốc hay, lấy hoạn nạn làm thành công, lấy gai gốc làm giải thoát, lấy ma quân làm đạo bạn, lấy khó khăn làm sự tác thành, lấy bạn tệ bạc làm người giúp đỡ, lấy kẻ chống nghịch làm người giao du, lấy sự thi ân như đôi dép bỏ, lấy xả lợi làm vinh hoa, lấy oan ức làm đà tiến thủ. Thế nên, ở trong chướng ngại mà vượt qua tất cả."

Không biết tình hình sức khỏe bạn Kilimangiaro thế nào rồi? ai biết chia sẻ thông tin nhé, số đt, địa chỉ ... Cầu chúc cho bạn nhanh bình phục!

Tên kilimangiaro giờ này chắc cũng chưa được sờ vào máy tính. Có lẽ hắn đang nằm tưởng tượng ra những con đường cheo leo lên Quản Bạ, những cánh đồng đá khô khốc ở Mèo Vạc, những anh Mông say rượu nằm la liệt dọc đường sau phiên chợ Đồng Văn.
Thôi thì tôi cứ viêt tiếp những gì hắn đã viết về Hà Giang, những gì thu lượm được trong chuyến đi vừa rồi của tôi, không phải là lần đầu đi Hà Giang nhưng là lần đầu đi Hà Giang theo cách của bọn hắn, đi để khám phá và chiêm ngưỡng những gì thuộc về nơi đây. Hi vọng ít hôm nữa, khi đã khỏe mạnh, hắn đọc những bài viết này, có thể sẽ thấy có một vài điều thú vị.

Do vướng bận công việc ở cơ quan, mãi tận 7h30 tối, tôi mới bắt đầu khởi hành, nhắm hướng Tuyên Quang theo quốc lộ 2. Vội đi cũng chẳng kịp ăn tối, tôi phóng hết tốc lực trên đường. Cũng may là quốc lộ 2 giờ đã hoàn thành việc nâng cấp, đường rất phẳng và rộng nên chẳng mấy chốc đã tới thị xã Vĩnh Yên. Tôi dừng lại làm vội bát phở rồi lại lao vào màn đêm. Khoảng 11h đêm thì tôi tới Tuyên Quang, vào đại một cái khách sạn ven quốc lộ 2 ngủ lấy sức để sáng mai đi sớm.

Sáng hôm sau, tôi dậy sớm, ăn sáng rồi lên đường trực chỉ thị trấn Đồng Văn.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,628
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back