What's new

Hà Giang - Cao Bằng: những cung đường tình yêu

Mặc dù ở Forum này đã có quá nhiều topic về Hà Giang rồi, nhưng em cũng xin mạn phép được mở thêm một cái thớt nữa về miền đất đáng yêu này - Nơi mà em đã đi, đã đến và đã chết đứ đừ ngay từ cái nhìn đầu tiên ấy :L.

Chuyến đi được bắt đầu một cách hết sức vu vơ vào một ngày đầu tháng 9, hai con vịt ham chơi chán làm gặp nhau trên net:
- Chán quá rồi mày ạ. Thèm đi đâu đó quá.
- Tao cũng thế. Sắp phắn về nhà làm rồi. Hay trước lúc tao về thì làm 1 chuyến nhá. Hà Giang đê!
- Ok! 1 tuần trăng mật cho 2 đứa mình!

Và thế là 2 tuần lọ mọ tìm cung đường và lịch trình hợp lý nhất cho chuyến đi 7 ngày bắt đầu. Nghe đến HG cũng nhiều và mơ ước được đến đó cũng đã có từ lâu lắm rồi nhưng mãi đến h mới có cơ hội để đi. Trước lúc lên đường em cũng lê la đến mòn chuột và keyboard ở phuot.com, cũng nhân được không ít những lời khuyên có, can ngăn cũng có vì cung đường Hà Giang rất khủng. Đối với những kẻ mới lần đầu chân ướt chân ráo đi phượt, nhất là với phận nữ nhi như em, chưa từng chạy đường núi bao h và cũng chưa từng tự chạy đường đồng bằng quá 40km/ngày thì đúng là liều lĩnh thật!

Nhưng với tinh thần "Điếc không sợ súng"; “Bây giờ hoặc không bao giờ”, “Đi hoặc tự cắt tiết”, không từ một thủ đoạn nào, cuối cùng 3 đứa em (2 vịt, 1 cò) cũng đã thực hiện được hành trình mơ ước của mình.

Nhân đây em cũng xin gửi lời cảm ơn chân thành đến các bác, các anh chị em ở phuot.com đã quan tâm và động viên em rất nhiều trên từng cột mốc, từng khúc cua :L. Nhờ đó mà em càng có quyết tâm để tăng thêm sự liều lĩnh của mình :T đấy ạ. (He he, nghe đúng kiểu diễn văn tổng kết :LL)

Tiếp tục chặng đường khổ ải.

[/IMG]

[/IMG]

[/IMG]

[/IMG]

Bác chủ tịch xã. Anh người Nùng dẫn bọn em sang Bảo Lạc được điều động để xế bác này đi đấy ạ.

[/IMG]

[/IMG]

[/IMG]

[/IMG]

[/IMG]

Tập kết

[/IMG]

[/IMG]

Coi như cái đoạn nguy hiểm và khổ ải nhất đã qua. Từ đây bọn em phải tự thân vận động cho cái đoạn đường offroad hơn 30km (em ko nhớ chính xác lắm, các bác ở Đức Hạnh bảo phải đến 50km cơ) mà không biết đường xá nó như thế nào. Lúc này đã gần 4h chiều. Mấy hôm trước mưa bão về Cao Bằng và Bắc Kạn, đường núi bị sạt lở đất nhiều nên cả bọn càng hoang mang, chỉ sợ không đến được thị trấn trước khi trời tối :(

Cho phép em được góp vui mấy tấm về " cái khổ Đức Hạnh " trong chuyến đi tình nguyện khắc phục hậu quả cơn bão số 5 trong tháng 7 vừa qua ạh.

Này thì đường

[/IMG]

Này thì bản ( tái đinh cư sau lũ quét )

[/IMG]

Trạm y tế vùi trong trận lở đất

[/IMG]

Rồi thì trường học...

[/IMG]

Nhọn mông lên mà đẩy...:D

[/IMG]

Được một xe rồi, còn một lố nữa. Nhìn mà ngán

[/IMG]

Rồi lại đẩy...

[/IMG]

Và lại thêm hơn 10km quốc bộ

[/IMG]

Trên đây là một vài ảnh ví dụ về con đường 217 " thân yêu ", còn nhiều đoạn phiêu hơn nhiều nhưng không bắn được vì phải đẩy xe. Bác nào chưa đi đường này thì cũng nên đi cho biết, cứ gọi là 3 thằng 1 xe mà vác...

Sông Gâm & sông Nho Quế

[@ El Che]: à à, rồi rồi, em edit rồi, bác có thể kiểm tra. Ơ dưng mà bác ơi, sông Gâm không phải là nhánh của Nho Quế đâu bác. Mà ngược lại bác à, sông Nho Quế là nhánh của sông Gâm. Xem trên bản đồ thì sông Nho Quế chảy từ Trung Quốc sang, rồi đổ nước vào sông Gâm mà. Hà hà, em bắt lỗi bác tí xíu hén.(BB)[/QUOTE]

Xin các chuyên gia chỉ giáo:
Nhìn bản đồ thì sông Nho Quế (từ sông Phổ Mai Hà bên TQ) vào VN (đầu nguồn sông Nho Quế tại VN, xã Lũng Cú, huyện Đồng Văn, tỉnh Hà Giang). Tại vị trí này GPS do được sông Nho Quế có đo cao 600m so với mực nước biển (dải núi hai bên có độ cao khoảng 1.200m). Còn tại vị trí ngã ba sông Nho Quế với sông Gâm (xã Lý Bôn, huyện Bảo Lâm, tỉnh Cao Bằng) thì wikiamedia đo được là dưới 200m so với mực nước biển (hai bên dải núi có độ cao từ 400-600m).
Vậy thì sông Nho Quế (từ độ cao 600m) chảy vào hai nhánh của sông Gâm (độ cao dưới 200m) [ một nhánh rẻ qua Bảo Lạc của Cao Bằng, một nhánh qua Bắc Mê của Hà Giang rồi xuống Tuyên Quang. Hay ngược lại?!? Theo tui nghĩ các ngã rẽ tại hạ nguồn là nhánh của con sông thượng nguồn. ?! Xin được chỉ giáo.

@ 4cuc1dinh: Cảm ơn bác đã cho những thông tin về độ cao của 2 con sông cũng như các dải núi hai bên sông (GPS, Wiki).
Đúng là nước thì phải chảy từ nơi có địa hình cao xuống địa hình thấp rồi em công nhận với bác.
Và vì thế, nên con sông ở trên cao (Nho Quế) sẽ được gọi là nhánh của con sông ở dưới mà nó đổ nước vào ( ở đây là sông Gâm). Cũng giống như con sông Lô đổ nước vào sông Hồng, thì sẽ gọi là nhánh của sông Hồng bác ợ.Hay như một cành cây (Nho Quế)sẽ là nhánh của cái thân cây(Gâm) í.Em xin copy gửi bác một đoạn trong wiki:
(Sông Nho Quế (phần thượng lưu, ở Trung Quốc gọi là sông Phổ Mai) là một con sông bắt nguồn từ vùng núi Nghiễm Sơn (Vân Nam, Trung Quốc) cao 1.500 m, chảy theo hướng Tây Bắc-Đông Nam, xẻ qua cao nguyên Đồng Văn, qua các huyện Đồng Văn, Mèo Vạc thuộc địa phận tỉnh Hà Giang để nhập vào sông Gâm tại Na Nát thuộc xã Lý Bôn, huyện Bảo Lâm, tỉnh Cao Bằng. Là chi lưu phía tả ngạn của sông Gâm)
(Tuy nhiên, các con sông khi chảy ra biển, thì phần phía dưới hạ nguồn lại khác. Những nhánh sông ở thượng nguồn thì gọi là "chi lưu"(cung cấp nước) nhưng ở dười hạ nguồn thì lại gọi là "phụ lưu" (chia nước ra biển),mạc dù nhánh phụ lưu có độ cao thấp hơn con sông đổ nước vào nó. (ví dụ sông Luộc là phụ lưu của sông Hồng ý)
Kính Bác!(beer)
(P/S: sorry các bác vì làm xao nhãng topic. thân ái(BB))

@ Ba bác đi chuyến Hà Giang - Cao Bằng (1 nam, 2 nữ):

Ngày tôi ở trên Hà Giang, cũng điện thoại cho bác Chitto để nhờ tư vấn cho dự định đi sang Cao Bằng của tôi. Bác ấy tham gia vài điều trong đó có nói đến việc đường đi sang đó khá khó, nhiều bác còn phải tìm đường khác để đi.

Nói thực, lúc đó dũng khí đang mạnh, nghĩ chẳng vấn đề chi, nào ngờ nay xem được những cảnh này thì thấy bái phục các bác lắm lắm.

Từ Hà Giang đi Cao Bằng qua cầu treo Lý Bôn

[@ Manhhung:
@ Ba bác đi chuyến Hà Giang - Cao Bằng (1 nam, 2 nữ):
Ngày tôi ở trên Hà Giang, cũng điện thoại cho bác Chitto để nhờ tư vấn cho dự định đi sang Cao Bằng của tôi. Bác ấy tham gia vài điều trong đó có nói đến việc đường đi sang đó khá khó, nhiều bác còn phải tìm đường khác để đi.
Nói thực, lúc đó dũng khí đang mạnh, nghĩ chẳng vấn đề chi, nào ngờ nay xem được những cảnh này thì thấy bái phục các bác lắm lắm.]

Tôi đã đi con đường này mà đâu có phải qua sông như thế (chỉ qua cầu treo Lý Bôn vì cầu bêtông đang xây), chắc tại 3 bác đi đường tắt hay sao ý ! Hoặc là có thêm một con đường mòn nào đó?
Dẫu sao cũng rất khâm phục.

Last edited:
@ 4cuc1dinh: Thực ra trước lúc đi em cũng mong mỏi đi được đúng đường Lý Bôn lắm, nhưng mà bọn em lại mải la cà Khau Vai nên không kịp quay về Mèo Vạc để đi qua Lý Bôn nữa. Thế là nhắm mắt đưa chân theo anh người Nùng. Đường này thẳng Khau Vai sang Cao Bằng luôn, ngắn hơn đi qua Lý Bôn, nhưng mà offroad 100% nên đi quá tội :((. Bác xem trên Vietbando cũng thấy nó đấy. Đuờng 217 ạ!

@ 4cuc1dinh: Thực ra trước lúc đi em cũng mong mỏi đi được đúng đường Lý Bôn lắm, nhưng mà bọn em lại mải la cà Khau Vai nên không kịp quay về Mèo Vạc để đi qua Lý Bôn nữa. Thế là nhắm mắt đưa chân theo anh người Nùng. Đường này thẳng Khau Vai sang Cao Bằng luôn, ngắn hơn đi qua Lý Bôn, nhưng mà offroad 100% nên đi quá tội :((. Bác xem trên Vietbando cũng thấy nó đấy. Đuờng 217 ạ!

Chúc mừng các bạn đã có chuyến Phượt thành công.
Bọn mình cũng vừa chạy Khạu Vai - Đức Hạnh - Lý Bôn - Bảo Lâm.

Bọn mình cũng vượt sông Nho Quế như các bạn, cũng chạy đường rừng, cũng khiêng xe từ Sông lên đỉnh núi...Nhưng bọn mình chạy đêm, từ 15h tại Khạu Vai và đúng 6h sáng hôm sau thì đến Bảo Lâm. Con đường đó các bạn chạy buổi ngày cũng đẹp nhỉ. Bọn tớ chạy đêm nên chả có ảnh cảnh nào.

Từ Đức Hạnh bạn có thể đi Lý Bôn rồi cắt ra đường 34 đi xuống Bảo Lâm. Thử nghiệm con đường từ Đức Hạnh - Lý Bôn - Bảo Lâm cũng rất chi là hay đó...

Thực tế con đường 217 có trên bản đồ nó không đi qua TT Khạu Vai mà là đi theo lối Lũng Pù rồi đi sang Cao Bằng, đường đó thì dễ hơn. Còn từ Mèo Vạc sang Bắc Mê thì đi theo đường Niêm Sơn.

Nhóm bên đó hôm nào gặp nhóm bên này ta Chém gió đoạn Khâu Vai - Nho Quế - Đức Hạnh cái nhỉ.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,626
190,153
Latest member
kientruckhangvinh
Back