What's new

Hành trình rong chơi gần 2/3 chiều dài đất nước Việt Nam

Thật hạnh phúc,thật sung sướng trên chuyến hành trình dài đến như vậy.Chuyến đi của Quocle đã kết thúc với đầy niềm vui và sự thú vị.Chuyến đi của mình đúng 13 ngày với 3 thành viên là Quocle,bà xã và một con chiến mã.
Lịch trình của mình như sau:
Ngày 1:31/12/2014 Sài Gòn-Long Hải-Bình Châu-Phan Thiết-Mũi Né
Ngày 2:01/01/2015 Mũi Né-Phan Rang-Cam Ranh-Đảo Bình Ba
Ngày 3:02/01/2015 Đảo Bình Ba-Cam Ranh-Nha Trang
Ngày 4:03/01/2015 Nha Trang-Hội An(xe khách cổng xe máy theo lun)
Ngày 5:04/01/2015 Hội An
Ngày 6:05/01/2015 Hội An-Ngũ Hành Sơn-Đà Nẵng
Ngày 7:06/01/2015 Tiếp tục khám phá Đà Nẵng
Ngày 8:07/01/2015 Đà Nẵng-Huế
Ngày 9:08/01/2015 Tiếp tục ở Huế
Ngày 10:09/01/2015 Huế-Đồng Hới-Phong Nha
Ngày 11:10/01/2015 Về lại Huế
Ngày 12:11/01/2015 Huế-Sài Gòn(xe khách)
Bao nhiêu cảm xúc lẫn lộn vào nhau niềm vui,sự phấn khích,sung sướng,nôn nao,... làm cho Quốc cả đêm gần như không ngủ được.Ngày hôm ấy 31/12/2014 Quốc dậy rất sớm hình như là 4h để sẵn sàng cho ngày đầu tiên của của chuyến hành trình 1400km là chuyến hành trình xa nhất của Quốc từ trước đến nay.Hành lý cũng đã chuẩn bị từ đêm qua 1 ba lô quần áo,1 túi đeo đựng nhửng vật dụng cần thiết như khẩu trang,bao tay,kính,thuốc lá,ipad,gậy tự sướng...và đặc biệt là con chiến mã Future Neo 125,em nó đã đc Quốc đưa đi kiểm tra trước đó 2 ngày nên yên tâm.Và sau khi vệ sinh,thay đồ xong là gần 5h sáng và lúc đó cảm giác cực kỳ sung sướng,bỏ hết tất cả phiền muộn,áp lực cuộc sống,áp lực gia đình,...và giờ đây mình đã được tự do tự tại mà lang thang trên những vùng miền những nơi mà ta yêu thích.
Sau khi rước bà xã thì 2 đứa đi ăn sáng rồi thì phà Cát Lái thẳng tiến.2 đứa tự sướng phát trên phà,mặc dù không ngủ đc nhưng khuôn mặt rất vui và tươi đúng không cả nhà.

Còn đây là hành lý của Quốc

Sau khi qua phà Cát Lái thì cũng tranh thủ chạy nhanh vì đoạn này cũng không có gì để chụp,khoảng 8h30 Quốc đã đến Lộc An,chạy ngang cánh đồng xanh ngắt nên dừng xe lại nghỉ chúp sẵn chup tấm hình,mà Quốc không trang bị một máy chụp ảnh mà chỉ chụp bằng chiếc ip5 cùi bắp thôi nên hình ảnh không đc chất lượng,cả nhà thông cảm nhé.

Khoảng 9h30 là Quốc đến Bình Châu con đường quen thuộc ngày nào vẫn không chán.

Last edited:
Re: Hành trình 1400km đến với Phong Nha-Kì Quan Đệ Nhất Động!

Tham quan tháp bà tốn hết 50k xong rồi 2vc mình chạy qua Hòn Chồng lại phải mua vé nữa,tp NT cái gi cung phải mua vé,mình không thích điều này.Kế bên hòn Chồng có 1 quán cafe,2vc mình vào ún cf tiếp rồi từ quán đi xuống miễn phí hehe :))
Vài hình ảnh ở hòn Chồng

Tấm ảnh mà mình tâm đắc nhất

Sóng đánh ướt nhẹp luôn kaka

Tham quan hòn Chồng xong người đã thấm mệt vì trời khá lạnh mà còn bị sóng biển đánh ướt nhẹp,thôi về tắm rửa nghĩ ngơi rồi đi ăn trưa.Một quán ăn trên dường Hoàng Hoa Thám khá đông mà ăn cũng ngon lắm,nhưng cũng không rẻ,nhiêu đây mà hết 200k

Ăn trưa xong cũng gần 3h,về phòng dọn dẹp trả phòng chuẩn bị đi Hội An,mình đi xe Quang Hạnh và mình rất bức xúc vs hãng xe này,tí nữa mình kể sau.Dọn dẹp xong nghĩ ngơi chút rồi mình chạy ra bến xe Nam,vé đã đặt hôm qua rồi.Trước khi ra nến xe làm thêm dĩa cơm cho chắc bụng,2 dĩa cơm vịt nướng gần bến xe Nam chỉ có 40k

Ăn xong mình ra bến xe

Hôm qua lúc mình lấy vé,lựa chọn hàng đầu vẫn là Phương Trang,xe sạch sẹ,nhân viên nhiệt tình,không nhét khách,ít dừng dọc đường nhưng hôm đó Pt không nhận xe mà chỉ nhận người đành chịu,qua Mai Linh hỏi thì cũng không nhận xe,đành phải lựa chọn Quang Hạnh,mình mua 2 vé cho 2 người hết 500k,cho xe cũng hết 500k tổng cộng 1t.Nhưng mình thấy lạ là không đưa hóa đơn của xe mà chỉ có hóa đơn 2 người,mình thấy kì kì thôi kệ không thèm quan tâm,mai ra bến xe sẽ biết.Đúng 5h mình ra bến xe,quả nhiên là nó không hỏi hóa đơn xe mà vẫn cho xe mình hầm(không biết ăn cgia thế nào nhĩ :)))Tưởng rằng nó sẽ dán xe mình rồi mới cho vào hầm,ai ngờ không một miếng dán,chiếc Neo mình mua chưa đc một năm còn mới tinh,mà khi lấy xe ra thì...lát mình kể sau.Đem xe vào gầm chưa đến 5 phút mà bắt mình lên sớm hai tiếng.Phải ráng đợi thôi chứ sao
Hai cái mặt móc ngồi đợi xe

Chưa xong đâu các bạn ak,lên xe còn kinh khủng hơn,vừa bước lên xe mình đã nghe mùi hôi rồi,một mũi ẩm móc của mền gối,hjx không biết xe chạy chuyến trước có thay mền gối không nữa hay để vậy luôn,mình có thể nằm ngủ giữa rừng,lăng lộn trên cát,sình không sao,bởi vì cái đó tuy dơ nhưng của thiên nhiên của tạo hóa,còn mấy cái gio nghĩ lại thấy rùng mình,cái mùi hôi thứ 2 la tolet dã man gi đâu mà giường mình là giường áp chót,đeo khẩu trang vào thì đỡ đc chút nhưng mà lát hồi khách đông đủ,hàng hóa thì nó chất đầy dưới hầm rồi nên hành lý của khách no phải để trên đường đi trên xe,lát hồi no quăn cái balo của thằng Tây mà nó cột đôi giày bât của nó ở ngoài,mẹ ơi cuu con,không còn hôi nữa mà thúi dã man :((Cả đêm ngủ không đc chỉ cầu mong rời khỏi cái xe này nhanh chóng.Trên đường đi thì rước khasch không biết bao nhiêu chập,khách nằm trên đường đi thì cũng kín,nhồi nhét thế này sao kô gây tai nạn.
Cuối cùng cũng đến nơi đc thoát khỏi cái xe kinh hoàng này,nó trả mình dọc đường luôn chứ không có trạm xá gì hết,lúc này đem xe xuống thì nó ráp xe cho mình rồi mình sẽ kể cho các bạn nghe tình trạng xe mình nè,từ một chiếc xe mới tinh mà giờ đây,bể đồng hồ,ráp xe xong thắng đĩa bóp tuột luốt rồi dư thêm một miếng gì ngay đĩa mà không biết ráp vô đâu,bể bửng,dàn đầu gần như trầy nát,nóng máu lắm nhưng thôi bỏ đang đi chơi mà.Thề rằng không bao giờ đi Quang Hạnh,nếu so sánh Quang Hạnh vs Phương Trang thì một trời một vực,tại sao mình dám noi như vậy bởi vì khi về mình đi PT và mình sẽ kể ve PT như thế nào.Bỏ qua mọi thứ TP Hội An thẳng tiến.

cùng quan điệm với bạn vụ tp du lịch gì mà đụng cái gì củng tiền xxx 1 phát là 5 cành đáng lẻ tp du lich là phải miển phí chứ ha chác chủ yếu là để cho khác nga có lẻ vậy

cùng quan điệm với bạn vụ tp du lịch gì mà đụng cái gì củng tiền xxx 1 phát là 5 cành đáng lẻ tp du lich là phải miển phí chứ ha chác chủ yếu là để cho khác nga có lẻ vậy

hix ví dụ như khu vui chơi hay địa điểm gì đó không nói,còn đây là một cái hòn nằm lên biển,nó ko phải đầu tư gì hết mà lại bắt mua vé,điều đó là thiệt vô lý vô cùng,ví dụ như tháp bà pagonal thu phí không nói,còn cái này chẳng qua chỉ là vài cục đá nằm ngay bờ biển vậy mà bán vé cung 25k/người.Vô lý vô cùng.

Ngày thứ 5:Tp Hội An
Sau khi xuống xe,mình tìm đường về Hội An vì nó không đưa mình vao ngay tt Tp mà thả ngay QL1.Ở đây mình có một kĩ niệm khá là vui,chạy vòng vòng kiếm đường về Hội An thì 2vc mình cảm thấy đói bụng quá,cả đêm ở trên xe không được ăn gì,mình thấy tiệm bún mắm trên đường thì chạy vào ăn,cứ tưởng là một tô bún mắm như ở Sài Gòn,kiu ra 2 tô thì ủ ôi.1 tô bún,có vài lát thịt heo luộc rối ít rau sống với một chén mắm tôm :)) akkkkkk thì ra là bún mắm tôm :(( thôi cũng ráng ăn.Hjx sáng sớm chưa đánh răng rửa mặt mà súc miệng bằng mắm tôm rối,thấy bà xã ăn không nổi,sáng sớm dậy mà ăn tô bún lạnh tanh thì cũng không tốt thế là mình kiu tô cháo lòng cho bà xã ăn,mình làm 2 tô luôn :(( ráng nuốt chứ sao giờ.Đây cũng là một kinh nghiệm đáng quý cho mình và cũng là một kĩ niệm rất đáng nhớ.Sau khi ăn sáng xong mình đường về Hội An,chạy một hồi thì thấy Hội An đây rồi

Sau khi đến Hội An mình ko la cà gì hết tìm ks liền,ngủ dậy mà không vệ sinh tắm rửa gì cảm giác khó chịu gì đâu nên kiếm ks trước đã.Mình tìm được môt khách sạn đối diện khu phố cổ bên kia sông của chùa Cấu hình như là 108 Ngô Quyền,ks mới tinh sạch sẽ và rất đẹp,mình đánh giá ks đó ngang tầm 3 sao mặc dù chĩ là nhà nghĩ,8h sáng nhận phòng gia 350k.phòng 4 người mặc dù chỉ ở 3 người.Sau khi nhận phòng tắm rửa vệ sinh xong 2 đứa ra khu phố cổ dạo chơi.Vừa xuống phong đi được vài bước thì thấy người ta bán mấy cái bánh chiên(tôm chien,ghẹ chiên...) mua 1 cái hỏi ra 50k(răng mắc rứa) thôi kệ ăn cũng được không đến nỗi nào

Sau đó đi qua cây cầu này là đến chùa Cầu

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,949
190,283
Latest member
bindaica
Back