What's new

Hành trình rong chơi gần 2/3 chiều dài đất nước Việt Nam

Thật hạnh phúc,thật sung sướng trên chuyến hành trình dài đến như vậy.Chuyến đi của Quocle đã kết thúc với đầy niềm vui và sự thú vị.Chuyến đi của mình đúng 13 ngày với 3 thành viên là Quocle,bà xã và một con chiến mã.
Lịch trình của mình như sau:
Ngày 1:31/12/2014 Sài Gòn-Long Hải-Bình Châu-Phan Thiết-Mũi Né
Ngày 2:01/01/2015 Mũi Né-Phan Rang-Cam Ranh-Đảo Bình Ba
Ngày 3:02/01/2015 Đảo Bình Ba-Cam Ranh-Nha Trang
Ngày 4:03/01/2015 Nha Trang-Hội An(xe khách cổng xe máy theo lun)
Ngày 5:04/01/2015 Hội An
Ngày 6:05/01/2015 Hội An-Ngũ Hành Sơn-Đà Nẵng
Ngày 7:06/01/2015 Tiếp tục khám phá Đà Nẵng
Ngày 8:07/01/2015 Đà Nẵng-Huế
Ngày 9:08/01/2015 Tiếp tục ở Huế
Ngày 10:09/01/2015 Huế-Đồng Hới-Phong Nha
Ngày 11:10/01/2015 Về lại Huế
Ngày 12:11/01/2015 Huế-Sài Gòn(xe khách)
Bao nhiêu cảm xúc lẫn lộn vào nhau niềm vui,sự phấn khích,sung sướng,nôn nao,... làm cho Quốc cả đêm gần như không ngủ được.Ngày hôm ấy 31/12/2014 Quốc dậy rất sớm hình như là 4h để sẵn sàng cho ngày đầu tiên của của chuyến hành trình 1400km là chuyến hành trình xa nhất của Quốc từ trước đến nay.Hành lý cũng đã chuẩn bị từ đêm qua 1 ba lô quần áo,1 túi đeo đựng nhửng vật dụng cần thiết như khẩu trang,bao tay,kính,thuốc lá,ipad,gậy tự sướng...và đặc biệt là con chiến mã Future Neo 125,em nó đã đc Quốc đưa đi kiểm tra trước đó 2 ngày nên yên tâm.Và sau khi vệ sinh,thay đồ xong là gần 5h sáng và lúc đó cảm giác cực kỳ sung sướng,bỏ hết tất cả phiền muộn,áp lực cuộc sống,áp lực gia đình,...và giờ đây mình đã được tự do tự tại mà lang thang trên những vùng miền những nơi mà ta yêu thích.
Sau khi rước bà xã thì 2 đứa đi ăn sáng rồi thì phà Cát Lái thẳng tiến.2 đứa tự sướng phát trên phà,mặc dù không ngủ đc nhưng khuôn mặt rất vui và tươi đúng không cả nhà.

Còn đây là hành lý của Quốc

Sau khi qua phà Cát Lái thì cũng tranh thủ chạy nhanh vì đoạn này cũng không có gì để chụp,khoảng 8h30 Quốc đã đến Lộc An,chạy ngang cánh đồng xanh ngắt nên dừng xe lại nghỉ chúp sẵn chup tấm hình,mà Quốc không trang bị một máy chụp ảnh mà chỉ chụp bằng chiếc ip5 cùi bắp thôi nên hình ảnh không đc chất lượng,cả nhà thông cảm nhé.

Khoảng 9h30 là Quốc đến Bình Châu con đường quen thuộc ngày nào vẫn không chán.

Last edited:
Đi một hồi thì nghe mùi cafe thơm quá làm mình nỗi màu thèm,cafe dường như là một thứ không thể thiếu cùa mình,vào làm một ly mới dc,cafe sữa rất ngon mà chỉ có 8k,ngay khu vực này 8k doi vs ly cafe sữa thì có lẽ là quá rẻ.
Thưởng thức một ly cafe rất ngon giữa lòng phố cổ thật là tuyệt vời gì đâu

Cafe xong thì bắt đầu tiết mục tham quan Hôi An
Chùa Cầu ban ngày

Từ chùa Cầu bắt đầu đi sâu vào lòng phố cổ

Khách sạn cổ

Ban ngày phố cổ Hội An cũng không có gì là đặc sắc,mình chỉ tham quan ở ngoài thôi,còn vào bên trong mình không vào chỉ một lý do đơn giản là bất kì chổ tham quan nào cũng bắt mua vé :( Sau khi tham quan thì cũng gần 12h rồi nên kiếm gì đó ăn,và món đầu tiên mình nghĩ đến là mì Quảng và Cao Lầu.2 tô khá rẻ chỉ 40k thôi nhưng ăn thì không được ngon lắm :))

Ban ngày phố cổ Hội An cũng không có gì là đặc sắc,mình chỉ tham quan ở ngoài thôi,còn vào bên trong mình không vào chỉ một lý do đơn giản là bất kì chổ tham quan nào cũng bắt mua vé :( Sau khi tham quan thì cũng gần 12h rồi nên kiếm gì đó ăn,và món đầu tiên mình nghĩ đến là mì Quảng và Cao Lầu.2 tô khá rẻ chỉ 40k thôi nhưng ăn thì không được ngon lắm :))

Kaka, anh chị ăn thế này bị tính giá du lịch nên mắc á, chứ em mà về là ăn tầm 10-12k. Quê em ở Hội An mà. Mà nói chung đi đâu có thổ địa mới rẻ đc.

Kaka, anh chị ăn thế này bị tính giá du lịch nên mắc á, chứ em mà về là ăn tầm 10-12k. Quê em ở Hội An mà. Mà nói chung đi đâu có thổ địa mới rẻ đc.
Di du lich o Hoi An mà ăn đc 20k là mừng lắm rồi đó hehe,chứ máy bữa trước ăn bình thường cũng 30,40k ko đó

Ăn trưa xong thì mình về phòng đánh một giấc,cả đêm trên xe không ngủ đc rồi tranh thủ nghỉ ngơi thôi,sau khi thức dậy thì mình chạy ra biển Cửa Đại xem như thế nào,cũng bình thường không có gì đặc sắc.

Ra biển thì chắc chắn phải có hải sản thế là vào chén tiếp :))

Ăn uống xong thì mình tranh thủ chạy về phố cổ,phố cổ Hội An ban ngày thì cũng đẹp nhưng không quá đặc sắc nhưng khi bước qua màn đêm thì mình mới thấy nó như một thiên đường,thật không hổ danh là Di Sàn Văn Hóa Thế Giới

Hội An không hiện đại như Đà Nẵng,không quyến rủ như Nha Trang,không thơ mộng như Huế nhưng mình cảm nhận được một sự ấm áp,một sự bình yên khi nắm tay vk mình di trong lòng phố cổ làm cho người vơi đi những buồn phiền những mệt mõi trong cuộc sống,trong chuyến hành trình này có lẽ đêm ở Hội An làm mình cảm thấy bình yên nhất,đêm đó là đêm 14 khách du lịch rất đông,những hàng quán cũng rất nhiều nhưng dường như nó không hề có tiếng động,có lẽ vì cảnh vật quá lung linh,quá huyền ảo nên tâm hồn đã bị lắng động hay chăng,Bản thân mình rất lười đi bộ nhưng mà đêm ấy mình không ngờ mình có thể đi đến 3 tiếng đồng hồ,chỉ là những căn nhà cũ kỹ,chỉ là những chiếc đèn lồng được thắp sáng trong đêm mà tại sao nó có thể giúp mình đi bộ được 3h,những niềm vui sướng niềm hạnh phúc dân trào không thể nào diễn tả hết bằng lời và điều nuối tiếc nhất là tôi đã không đầu tư một chiếc máy ảnh cho chuyến đi này vì vậy hình ảnh của tôi không thể nào nói lên được hết vẻ đẹp,sự bình yên của Hội An,tôi chỉ có cách giữ những hình ảnh đẹp nhất,những khoảnh khắc vô cùng bình yên đó vào trái tim của tôi,chắc chắc một ngày không xa tôi sẽ đầu tư một chiếc may ảnh để quay lại TP Hội An,nếu các bạn chưa một lần bước chân đến Hội An thì các bạn hãy nên xách ba lô lên đi ngay và liền,mình chắc chắn một điều các bạn sẽ không hối tiếc khi bước chân đến vùng đất này.Sau đây là một số hình ảnh về đêm của Hội An như mình đã nói hình ảnh chỉ chụp bằng IP nên sẽ không như mong muốn.
Chùa cấu về đêm

Hội An không chỉ có kiến trúc xưa cổ mà còn có những quán cafe vo cùng lãng mạn

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,148
190,433
Latest member
yang_chou
Back