What's new

[Chia sẻ] Hành trình Xuyên Việt 1 mình bằng xe đạp năm 2009

Bạn giàu nhất diễn đàn này rồi. Chúc mừng (beer)

không biết bác bảo MEM giàu cái gì nhỉ???

Chặng 8: Huế- Đà Nẵng
Xuất phát tại Huế lúc 6h, đến TT Lăng Cô lúc 10h. Chặng đường không quá dài nhưng phải leo qua 2 cái đèo: Phước Tượng và Phú Gia. Vừa đến Lăng Cô thì trời đổ mưa rào(hú hồn,leo đèo mà mưa thì ướt sạch).Sau khi ăn cơm, nghỉ ngơi, MEM chạy ra biển tắm. Ngâm mình trong làn nước trong xanh như ngọc của một trong những vịnh biển đẹp nhất thế giới, nhìn ngắm trời mây, và nhặt ốc. ốc con bé như móng tay út nhưng có rất nhiều màu, vô cùng đẹp, cái này mà xâu vòng đeo tay thì tuyệt vời. Tuy nhiên, do ốc chết nên một số con có mùi quá nặng, không mang theo được, tiếc hùi hụi
Buổi chiều, đánh giá đèo Hải Vân là rất gian nan, nên MEM xuất phát sớm để leo đèo. Không giống dự đoán, quá trình leo đèo MEM không phải dắt bộ đoạn nào, chỉ phải nghỉ 2 lần và leo cũng chỉ mất 1h đồng hồ. Biết các bác Đà Nẵng đang trên đường lên đèo để đón nên MEM thong thả đi chơi ngắm cảnh, chụp ảnh. MEM thực sự bất ngờ khi có hơn 20 anh chị em CLB XDTT Đà Nẵng lên tận đèo để đón MEM. Sau khi gặp gỡ trên đèo, MEM theo các bác, các anh về quán Biển Ấm của bác Quang, cũng là thành viên CLB XDTT Tp Đà Nẵng để tiếp tục giao lưu. Tối vì có men nên mệt quá không đi đâu nữa :D
vài hình ảnh

ven đầm ở Lăng Cô

Đỉnh đèo Hải Vân

Một số anh chi ở clb xedap Đà Nẵng.

Chinh phục đèo Hải Vân!

Một phần đèo Hải Vân

Last edited:
Không biết bao giờ mình mới có đủ sức khỏe và dũng khí để làm 1 chuyến Xuyên Việt bằng xe đạp như bạn MEM.Thật sự rất ngưỡng mộ cuộc hành trình của bạn.

không biết bác bảo MEM giàu cái gì nhỉ???

Sorry bạn mình viết vắn tắt quá. Trong phượt có rất nhiều người đi khắp các tỉnh thành nhưng xuyên Việt thì không nhiều, xuyên bằng xe đạp lại càng hiếm. Theo ý kiến chủ quan của mình thì chuyến đi của bạn thực sự là 1 chuyến đi để đời, có ngao du Đông Tây cũng không bằng. Bằng chứng là có rất nhiều bạn vào đây tỏ lòng ngưỡng mộ đấy.

Mong các bài ở những chặng tiếp theo của bạn. Thanks.

2 cái phải đạt tiêu chuẩn khi đi xuyên Việt bằng xe đạp
1. Quần siêu bền
2. Ghế siêu êm

Leo đèo bằng Xe đạp thì em phục rồi

Chúc mừng MEM đã có chuyến đi thành công mỹ mãng, mình cũng có ông anh mới làm chuyến xuyên Việt nhưng hình như thấy anh không post trên diễn đàn,

Các bác biết không năm vừa rồi ông anh em đạp xe từ SG về Py ăn tết, sau đó đón xe vào lại SG và bắt đầu chuyến hành trình xuyên Việt bằng xe đạp nhưng anh ấy không đi theo kiểu của MEM mà đi theo kiểu xa lộ thì ô tô, cảnh đẹp thì xe đạp nhưng như thế cũng làm mình cảm phục rồi, còn MEM thì.... mình cũng kô biết lời nào để diễn tả cả, người ta bảo đi 1 ngày đàng học 1 sàn khôn mà, thấm thía bao nỗi khó khăn trên đường đi, ý chí quyết tâm và cả cảm giác vui vẻ sung sướng khi gặp cảnh đẹp trên đường đi, hy vọng sẽ có nhiều bạn như MEM để diễn đàn chúng ta thêm phong phú. Chờ bạn post tiếp cuộc hành trình

2 cái phải đạt tiêu chuẩn khi đi xuyên Việt bằng xe đạp
1. Quần siêu bền
2. Ghế siêu êm

Leo đèo bằng Xe đạp thì em phục rồi

Có lẽ 2 điều bác nói không đúng lắm, cái quan trọng là quyết tâm thôi. Những vấn đề khi xuyên Việt đó là ê mông còn sức khỏe thì không quan trọng lắm. ví dụ như MEM là sinh viên, ít đi xe đạp, đi xuyên Việt không có đồ chuyên dụng như các vdv xe đạp, sức khỏe thì hơi yếu, người lại gầy gò nữa nhưng vẫn thành công đều:D

Chặng tiếp: Đà Nẵng - Thị trấn Núi Thành( Quảng Nam)
Sáng sớm, gần 30 ace CLB XDTT Đà Nẵng lên đường tập luyện và tiễn MEM vào Hội An. Sau khi gặp gỡ các bác Hội An tại quán cà phê MEM đã được các bác Hội An đưa về thăm phố cổ. Tai đây, MEM được các bác mời ăn đặc sản Cao Lầu của Hội An, thực sự đó là một món ăn rất ngon. Sau khi ăn Cao Lầu. uống cà phê, MEM đi tham quan phố cổ, tại đây MEM đã chụp khá nhiều ảnh đẹp. Gần trưa, MEM tiếp tục hành trình lên thánh địa Mỹ Sơn. Do trời mát nên MEM đạp lên Mỹ Sơn mới nghỉ, sau khi ăn mì Quảng và nghỉ ngơi, MEM mua vé tham quan di sản thế giới. Dạo bước trên những lối đi lát đá, nghe chim hót và nước chảy róc rách(lãng mạng quá ta :D). Cảnh trí âm u tĩnh mịch tạo cảm giác thư thái quên đi những vất vã mệt nhọc. Chứng kiến những công trình người Chăm mà MEM khâm phuc họ,thật sự tài tình. Buổi chiều, em đạp xe từ Mỹ Sơn chạy một mạch đến TT Núi Thành tỉnh Quảng Nam, mãi tới hơn 19h MEM mới xuống xe nghỉ tại nhà trọ bình dân giá 30k.:D
Vài hình ảnh chặng này

lúc này là tạm biệt và cám ơn những người bạn Đà Nẵng.

xuất phát đi Hội An, MEM đi Hội An còn các anh Đà Nẵng thì về Đà Nẵng!

Cao lầu đây!

Lưu niệm chùa cầu

Thêm vài hình ảnh nữa nè

Mỹ Sơn đây!

chụp cái. đáng tiếc là khi lên Mỹ Sơn thì máy ảnh gần hết pin nên chỉ chụp được có mười mấy cái thui. hơi tiếc

Phúc kiến hội quán

Đến Tam Kỳ vẫn chưa muốn nghỉ

Bữa tối, do phải đi tìm nhà nghỉ hơi vất vã nên khi ăn cơm thì hết cơm đành ăn tạm 2 tô bún thịt nướng. Không hiểu sao bún nhiều thịt mà lại khá rẻ. ăn lúc 2 tô em bán hàng tròn mắt nhìn. Lúc đó có khi nhìn em như người rừng cũng nên, bởi người bình thường mà ăn 2 tô này chắc không hết được:D

Ôi,đọc mà thèm, biết đến bao giờ mình mới thực hiện được chuyến xuyên Việt như thể này, lại phải thốt lên "thân này ví đổi làm trai được"!
Chúc mừng bạn Mem đã có một chuyến đi ý nghĩa và thú vị như vậy!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,623
190,153
Latest member
kientruckhangvinh
Back