What's new

[Chia sẻ] Hãy cùng chia sẻ về những Bộ "đồ nghề đi phượt" của các bạn.

Re: Hãy cùng chia sẻ về những Bộ "đồ nghề đi phượt" của các bạn.

Mỗi người có thói quen dùng dao riêng. Trong những tình huống khác nhau thì cách dùng cũng khác khau.
Rất mong các bác có kinh nghiệm chia sẻ kinh nghiệm dùng và bảo dưỡng dao.

Khi đi rừng tôi hay gài con dao bấm ở thắt lưng. Lý do là vì nó nhỏ nhẹ, sắc, và có những tình huống cần có một cái gì đó để xử lý: vắt, rắn thì ít, nhưng gai móc vào q/a rất thường xuyên. Việc gỡ gai không phải bao giờ cũng dễ, an toàn và nhanh, nên đôi khi tôi dùng dao cho nhanh.
Dự định sắp tới của tôi là kiếm 1 con Titanium cỡ vừa.
Đôi khi mua dao do thích dao, chứ ngần ấy con dao thì dùng lúc nào (?)

Thật khó để tìm một con dao gọn nh đáp ứng được các hoạt động dã ngoại. Hồi trước em đặt làm một con dao đi rừng nhưng chia thành 3 khúc: lưỡi riêng, cán riêng 2 khúc. Dù đã dùng ống bằng hợp kim nhôm dày 8mm, tiện ren làm cán nhưng cũng không chịu nổi lực mỗi khi chặt cây > 10cm. Đi được 3 chuyến rồi banh luôn con dao, toi gần 1tr.

... Hồi trước em đặt làm một con dao đi rừng nhưng chia thành 3 khúc: lưỡi riêng, cán riêng 2 khúc. Dù đã dùng ống bằng hợp kim nhôm dày 8mm, tiện ren làm cán nhưng cũng không chịu nổi lực mỗi khi chặt cây > 10cm. Đi được 3 chuyến rồi banh luôn con dao, toi gần 1tr.

Dao quắm chuyên đi rừng (đồng bào dân tộc hay dùng) có lưỡi dày 4-5mm, bản ~4cm. Lưỡi cắm vào cán 10-13cm, có 4-5 đai sắt giữ chặt. Vậy nhưng dao này cũng chỉ là loại dắt theo người, làm các việc chặt cây nhỏ thôi, chứ không dùng để chặt cây to.

Không biết con dao của bác có đoạn lắp vào cán dài bao nhiêu (?). Nếu chỉ xoáy ren vài cm (cho gọn) thì cũng không nên
dùng chặt cây quá to. Mà nói cho đúng ra, thì chúng ta cũng không nên chặt cây rừng phải không bác.
Vậy nên tôi nghĩ con dao của bác vẫn rất ổn đấy ạ.

Em nghĩ là dao bằng Titanium chỉ dành cho các anh nào lặn biển thôi chứ? Em thật sự kết con dao-cưa của anh. hihi, không biết cái đó anh đặt ở đâu làm thế?

Dao Titan cho dân lặn gần như là 'must' vì nó không gỉ, nhẹ và cực sắc.
Đương nhiên là với những đặc tính đó thì dùng đi 'phượt' quá ổn chứ.

Dao cưa: ở SG bạn ra chợ Dân sinh,; ở HN bạn ra Thuốc bắc mua một cái cưa gấp. Có nhiều kích cỡ để chọn cho hợp với sở thích.
Mang về tháo ra, copy lại phần lưỡi cưa gắn vào cán. Kiếm mảnh thép tốt làm lưỡi dao tra vào.
Chú ý: khi cưa thì lực truyền chủ yếu dọc cán dao nên không v/d gì. Khi chặt lực dồn vuông góc vào điểm nối lưỡi và cán.
Vậy nên bạn phải gia cố thêm phần này bằng một con vít ~5/6mm. Trên ảnh của mình bạn sẽ nhìn thấy lỗ bắt vít bên cạnh vít gập.
Cuối cán có 1 cái ốc vít. Đó chính là con vít sẽ phải lắp vào khi dùng dao để chặt cây. Nếu dùng dao cắt gọt bình thường thì không phải gắn con vít này vào.

Dao quắm chuyên đi rừng (đồng bào dân tộc hay dùng) có lưỡi dày 4-5mm, bản ~4cm. Lưỡi cắm vào cán 10-13cm, có 4-5 đai sắt giữ chặt. Vậy nhưng dao này cũng chỉ là loại dắt theo người, làm các việc chặt cây nhỏ thôi, chứ không dùng để chặt cây to.

Không biết con dao của bác có đoạn lắp vào cán dài bao nhiêu (?). Nếu chỉ xoáy ren vài cm (cho gọn) thì cũng không nên
dùng chặt cây quá to. Mà nói cho đúng ra, thì chúng ta cũng không nên chặt cây rừng phải không bác.
Vậy nên tôi nghĩ con dao của bác vẫn rất ổn đấy ạ.

Cảm ơn bác đã chia sẻ.
Con dao của em được rèn thủ công bằng nhíp xe reo. Lưỡi dao rộng 4cm, dày 0,5cm, dài 25cm (cả phần chuôi tiện ren). Cán dao bằng ống hợp kim nhôm 2 khúc (mỗi khúc dài 20cm). Trừ những phần ren để nối với nhau, chiều dài tổng thể của con dao sau khi lắp 3 khúc lại khoảng 55cm. Em đặt làm theo ý của mình vì thấy như vậy sẽ đáp ứng được yêu cầu gọn, nhẹ và chắc. Cái khó nhất là ống hợp kim nhôm để làm cán (em lùng mãi mới mua được cái ống dài 50cm này, nghe đâu là một bộ phận của máy bay).
Có lẽ em quá tự tin vào độ chắc của nó nên lần đi rừng ở Bảo Lâm, Lâm Đồng vào tháng 11 năm ngoái, em chặt cây khô khá cứng và to (đường kính phải 15, 17cm) để làm củi. vì thế cán dao bị cong và sau đó thì gãy ở chỗ nối (theo em thấy, có lẽ người tiện ren đã quá tay nên ống bị mỏng).
Nghĩ lại hơi tiếc. Giờ tìm cái ống tương tự để làm cán mới là khó!
Em vẫn quyết tâm làm lại. Lần này sẽ kỹ hơn bằng cách hàn thêm 2 cái khoen bằng thép ở đầu chỗ nối cho chắc. Khi nào xong sẽ chụp hình các bác xem.

Mình thuộc dạng dân thường, không phải đại gia, nên xin giới thiệu vài món đồ nghề đi phượt của mình, mong mọi người đừng cười :D

1- Mình luôn thích đi phuot bằng xe máy (rất ngán đi xe đò, do có cái bệnh dù là Phương Trang hay Thành Bưởi cứ lên xe là đầu óc mình quay cuồng) nên một con ngựa sắt kha khá tí là một người bạn không thể thiếu được:

Con xe này có xuất xứ Honda ... Trung Quốc (nhiều bạn sẽ bỉu môi khi thấy dòng chữ này, nhưng thật sự đây là một chiếc xe lành tính, giá cả chấp nhận được, đặc biệt là đi lâu nó trở nên thân thiết, mình chưa bao giờ thất vọng từ khi tậu nó về).

Xe chỉ 125cc nhưng dáng xe nhìn khá gấu, xe nặng nên đi đường xa rất đầm xe, chắc chắn.
Xe gắn được thêm 2 thùng sau xe nên khi đi xa, balo của mình rất nhẹ quần áo, giày dép đều nằm trong thùng cả (rất rất thuận lợi).

2- một bộ đồ đi mưa:
Do điều kiện có hạn nên chỉ làm một bộ đồ Gore-tex của Mitizfashion. Quần áo này mặc thay áo gió, quần dài khi đi xa, khả năng giữ ấm tốt đi trong thành phố thì hơi đuối do nóng quá), cái áo này theo nhãn mắc thì có khả năng chịu đựng tai nạn, hồi trước do cạy ẩu có té một lần, nhờ cái áo mà mình mẩy không sao cả, cái quần jean thì không may mắn như vậy, nên đến giờ trên gối vẫn còn vài cái thẹo do nụ hôn của đất.
Cái áo nó thế này:

Còn đây là quần:

Thêm một bộ ủng đi mưa mua tại Rạng đông nữa là đủ một bộ đi mưa đi gió.

3- Do có hay đi chơi với một hội Moto nhí nên nhiểm mất phong cách của hội, cứ đi xa là phải mang giáp đầy đủ, có nhiều bạn bảo giáp không cần thiết, đi có bao nhiêu đâu mà vẽ chuyện, nhưng khi có chuyện xảy ra, ngả xe xay xát thì mới thấy giá trị của bộ giáp, mình có một bộ nhỏ gọn, bao gồm giáp cùi chỏ và gối, khi mang đã quen, không có nó thì lại thấy không an toàn :D

4- Nón bảo hiểm tất nhiên không thể thiếu, mình có 1 cái mủ 3/4 của Andes mua ngoài Nguyễn Thị Minh Khai, đi đường xa loại mủ nà có kính sẽ giúp được rất nhiêu chuyện như: chống gió quất vào mặt (cái này làm người lái xe rất nhanh mệt mỏi), chống được bụi (đang chạy bụi vô mắt gây đau rát sẽ rất nguy hiểm), kính màu trà nên đi trời nắng không làm choáng, mệt mỏi (rất hửu ích)...

5- Một đôi găng tay đi xe máy:
có găng tay đi xa ôm xe sẽ giúp không đau tay, lỡ có gạch đá nào của xe trước chạy bắn vào tay, có găng tay thì an toàn vô cùng.

6- Một cái điện thoại thông minh, mình đang xài con HTC chacha, hệ điều hành Android có cái bản đồ của google rất hửu ích, có định vị, có chỉ đường, do không phải là dân đi phượt chuyên nghiệp nên con điện thoại này là đáp ứng đủ nhu cầu của mình:

Trước mắt đó là một số trang bị của mình,ngoài ra cũng không thể thiếu một số thuốc men, quần áo thoáng mát dùng khi đã đến nơi, do phần lớn các món này đều là "đồ nhà trồng được" nên cũng tiết kiệm được kha khá chi phí :D

Vài bữa có thời gian mình sẽ kể tiếp một số đồ còn lại, mong các bạn đừng chém :D

Cảm ơn bác đã chia sẻ.
Con dao của em được rèn thủ công bằng nhíp xe reo. Lưỡi dao rộng 4cm, dày 0,5cm, dài 25cm (cả phần chuôi tiện ren). Cán dao bằng ống hợp kim nhôm 2 khúc (mỗi khúc dài 20cm). Trừ những phần ren để nối với nhau, chiều dài tổng thể của con dao sau khi lắp 3 khúc lại khoảng 55cm. Em đặt làm theo ý của mình vì thấy như vậy sẽ đáp ứng được yêu cầu gọn, nhẹ và chắc. Cái khó nhất là ống hợp kim nhôm để làm cán (em lùng mãi mới mua được cái ống dài 50cm này, nghe đâu là một bộ phận của máy bay).
Có lẽ em quá tự tin vào độ chắc của nó nên lần đi rừng ở Bảo Lâm, Lâm Đồng vào tháng 11 năm ngoái, em chặt cây khô khá cứng và to (đường kính phải 15, 17cm) để làm củi. vì thế cán dao bị cong và sau đó thì gãy ở chỗ nối (theo em thấy, có lẽ người tiện ren đã quá tay nên ống bị mỏng).
Nghĩ lại hơi tiếc. Giờ tìm cái ống tương tự để làm cán mới là khó!
Em vẫn quyết tâm làm lại. Lần này sẽ kỹ hơn bằng cách hàn thêm 2 cái khoen bằng thép ở đầu chỗ nối cho chắc. Khi nào xong sẽ chụp hình các bác xem.

Kích thước con dao của bác thế là hợp lý rồi.
Chỉ cần gia cố bằng cách bọc thêm 1 đoạn ống thép ra ngoài ống nhôm là ổn.
Bác có thể ra cửa hàng inox, tìm 1 ống vừa nhất rồi nhờ cắt-hàn. Inox không rỉ, rất cứng, lại dễ hàn.
Chúc bác thành công!

Kích thước con dao của bác thế là hợp lý rồi.
Chỉ cần gia cố bằng cách bọc thêm 1 đoạn ống thép ra ngoài ống nhôm là ổn.
Bác có thể ra cửa hàng inox, tìm 1 ống vừa nhất rồi nhờ cắt-hàn. Inox không rỉ, rất cứng, lại dễ hàn.
Chúc bác thành công!

Nếu dùng nhiều chất liệu nặng như inox, em lo không đạt về độ nhẹ bác ạ. Bỏ trong ba lô mà đi xa thì oải lắm!
Trước đây em đã dùng cán bằng tuýp nước. Chắc thì rất chắc nhưng tổng trọng lượng của con dao khoảng 1,2kg. Xem ra hơi nặng.
Khi em thay cán bằng hợp kim nhôm, trọng lượng con dao đã giảm 1/3. Cái hay nữa là trọng tâm của con dao dồn về phía lưỡi, chặt khá đằm tay.
Em kết thúc ở đây nhé! Để dành "tài nguyên" cho các bác chia sẻ bộ đồ nghề nữa. Hẹn gặp bác fansi trong dịp phượt nào đó nhé! Hữu duyên thiên lý....

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,618
190,148
Latest member
thuocphathai
Back