What's new

Hỏi về kích thước và trọng lượng hành lý khi bay các chuyến giá rẻ ở châu Âu

Ryan Air hành lý ký gửi mất 10 Euro cho tổng cộng không quá 15kg, có thể được chia ra tối đa 3 kiện. Cứ mỗi kg thêm giá 25 Euro.
Checkin online giá 5 Euro. Ra ngoài sân bay giá 40E.

Zoro check lại hộ cái, theo rất nhiều thông tin thì check in ol của ryanair chỉ dành cho công dân EU mà. Mà mình tìm mãi khi đặt vé k biết bỏ cái option check in ol thế nào, vì nếu chỉ dành cho dân Eu thì mình tốn mất 10eu cho 2 ng mỗi chuyến, chả nhẽ lại xin hoàn lại, mất tg quá. Mà nếu thế có nghĩa phải check in tại sb rồi, 40 bảng á????

Cái này chắc tuỳ từng hãng cụ thể,phải xem cho kỹ, hôm trước tớ bay của Wizz Air, giá vé là 41 eu, chỉ có hành lý xách tay . Tớ đăng ký hành lý gửi thêm 1 kiện 15 kg giá 9 eu , lại thêm 5 kg thành 20 kg thì thêm 5 eu nữa, ko đăng ký trước mà trả tại sân bay thì nó chém đâu như 8eu/kg

Easy Jet cho phép hành khách mỗi người một kiện hành lý xách tay miễn phí và không giới hạn trọng lượng, nhưng kích thuoc phải vừa với dụng cụ đo mẫu đặt nhan nhản ở sân bay. Kích thước chuẩn cho hành lý xách tay là 55 x 35 x 25cm bao gồm cả tay nắm, bánh xe, dụng cụ kéo ... Nếu bạn đeo 1 ba lo và kéo một vali xách tay thì chắc chắn họ bắt bạn phải gửi cái vali xách tay kia, vì quy định chỉ được 1 piece xách tay mà thôi. Nhưng nếu cầm một cái túi nhỏ thay vì đeo balo thì ok. Túi xách của phụ nữ hoặc túi giấy mua hàng không bị tính là 1 piece.

Bay với Easyjet thì phải trả phí cho hành lý ký gửi, 22eu cho một kiện dưới 20kg.

Bay với Ryanair thì được miễn phí gửi 1 kiện hành lý mỗi người, nhưng nhất thiết phải dưới 15kg. Nếu hai người đi cùng nhau mà gửi 2 kiện hành lý có trọng luong gộp lại là 30kg, nhưng một kiện 17kg, 1 kiện thì 13kg cũng không được. Ryanair không chơi gộp như thế.

Tóm lại bay vé rẻ thì mang đồ gọn nhẹ thôi, chọn hành lý nào trọng lượng nhẹ nhẹ, chứ đừng vác cả vali cỡ đại to đùng, riêng cái vỏ vali đã trên 5kg thì toi. Đi lại di chuyển cũng khó khăn.

Cái vụ EasyJet miễn phí hành lý xách tay có thật không hả Madam,

Khi đặt vé, vừa bỏ cái check 1 kiện hành lý đi, nó hỏi là bạn có sure là đi máy bay mà không có hành lý gì không? Và các hình kiện hành lý đó là cái hình vali xách <> hình vali gửi. Ặc ặc, nhà em đành ngậm ngùi trả thêm 11EUR nữa cho chắc.

Nếu biết chắc thì tốt quá

Còn cái vụ 1 kiện hành lý của Easyjet thì chứng kiến ở CDG, có chị bỏ cái túi nhỏ ra đeo vào vai nó bắt cho vào vali và hỏi mày có thích tính tiền hành lý thêm hay ko?

Một bác vác túi đựng laptop+ 1 valy bị tính thêm tiền 1 kiện và lên máy bay họ thu xiền

Ryan Air thì miễn phí 1 kiện hành lý xách tay, ko phải gửi nhé . Mà chỉ có 10kg chứ ko phải 15kg (nhà em vừa đi tháng 6 vừa rồi) .
Còn hành lý gửi, chắc chắn là mất xiền đấy

Zoro check lại hộ cái, theo rất nhiều thông tin thì check in ol của ryanair chỉ dành cho công dân EU mà. Mà mình tìm mãi khi đặt vé k biết bỏ cái option check in ol thế nào, vì nếu chỉ dành cho dân Eu thì mình tốn mất 10eu cho 2 ng mỗi chuyến, chả nhẽ lại xin hoàn lại, mất tg quá. Mà nếu thế có nghĩa phải check in tại sb rồi, 40 bảng á????

Check in online thì chắc chắn là nhà em ko phải công dân EU check được.
Cứ check in online, in boarding card ra là ok.
Ra đến sân bay , bác tìm chỗ đóng dấu cái cộp rồi chuyển qua kiểm tra an ninh

Chúc vui

Em vừa vi vu châu Âu với cả easyjet và Vueling ạ, nên em xin mạo muội trả lời các bác như thế này theo kinh nghiêm thực tế của mình:

Cả Easyjet và Vueling đều cho phép hành lý ký gửi là 20kg, không hơn (khi đăng ký mua vé trên website các bạn phải chọn mục hành lý ký gửi là 1 piece). Còn hành lý xách tay thì tối đa 2 piece đối với 1 hành khách (nhưng kích thước nhỏ thôi ạ, nó bắt các bác nhét vào khung đo kích thước mà không lọt thì chỉ có nước vứt lại hoặc gửi theo hành lý ký gửi với giá cắt cổ (8E/kg). Em đã tận mắt chứng kiến một con Tây Ban Nha sau khi cãi nhau hùng hổ với bọn check in Easyjet cũng phải ra dùng dao cắt toàn bộ tay kéo của vali để nhét cho vừa với khung đo kích thước của hành lý xách tay. Bọn Tây nhiều đứa cũng lầy thật.

Ryanair thì nghiêm ngặt hơn, chỉ 1 xách tay và 1 ký gửi. Nhưng xách tay không quá 15kg thôi ạ. Mà sân bay của Ryanair thì rõ xa. Bác nào kẹt quá thì hẵng đi Ryanair, không thì chả bõ chi phí xe cộ, thời gian, lại còn đủ thứ phí trên đời nữa chứ.

Hôm nào em sẽ kể thêm về các hãng giá rẻ cho các bác nghe cho vui. À, Esyjet có câu này trên vé "If you are late, we won't wait". Khốn kiếp là hôm ấy chuyến bay của nó bị hoãn 30 phút, em quay sang hỏi thằng tiếp viên "You are late, why did I have to wait?".. hihi

Vali lên máy bay mình chọn loại Samsonite có size phù hợp quy định. Nếu không nhét to phòng lên thì lọt hết mấy cái rọ đo đạc ở sân bay. Kích thước này cũng vừa đủ để kéo theo lối đi giữa các dãy ghế, và vừa để trên cốp máy bay. Mà bọn sân bay thấy cái này nó cũng không bao giờ hỏi han làm gì.

Nhưng vừa rồi mình bị hãng Philippines làm khó 1 chuyện lạ lùng. Mình kéo theo cái Samsonite đó, không gửi hành lý gì trong tiêu chuẩn 20kg của mình, check in và in vé boarding xong rồi, nhưng bọn nhân viên(ở TSN) bảo mình để lên bàn cân cái xách tay. 14kg. Không cho qua, không đưa vé boarding.
Làm gì bây giờ, trong khi chỉ có vài bộ quần áo, 1 cái máy ảnh và 1 cái laptop. Bọn nó hâm như bị hầm thế kia thì mình cũng củ chuối như chuồi luôn. Lấy 1 cái bịch nylon bỏ cái máy tính, máy ảnh, vài quyển sách và đôi giày vào và đưa cho người bạn xách, còn cái xách tay của mình còn khoảng 9kg (>7kg theo quy định). Nó ra chiều thông cảm cho mình qua. Cầm boarding trong tay xong mình thấy ghét cái mặt, bỏ hết đồ lại trong vali. Hai bên nhìn nhau ánh mắt không rời :T. Mình ủng hộ chính sách không dùng súng cá nhân ở VN.

Cheer bác Vntuyen một phát về sự ủng hộ chính sách không sở hữu súng cá nhân ở VN. Nếu cho phép thì chắc em đã đòm một số chú ở Nội bài với TSN rồi. Nhiều lúc cú không thể tả được trong thái độ và cách làm việc của các chú hải quan và nhân viên sân bay.:T

Xin khẳng định lại về Ryanair:

- Tất cả mọi người đều online check in được, không phân biệt quốc tịch EU hay không.

- Việc tính giá vé máy bay sẽ là Total Price bao gồm: vé (fare), phí online check-in, thuế. Tùy từng thời điểm, từng vé mà giá cho từng mục trên khác nhau. Cái này không có lựa chọn. Tất cả các lựa chọn khác đều tính tiền riêng.

- Xách tay của Ryanair là miễn phí, 10kg, một túi. Hành lí gửi tiền riêng, max 15kg, 3 kiện.

- Ryanair dùng các sân bay rẻ nên không thuận giao thông bằng. Nhưng bù lại có thể rình giá vé cực rẻ. Tớ đặt đc vé sang Frunkfurt cuối tuần sau có 10E khứ hồi. Còn việc đi ra sân bay thì ở đâu chả phải đi, có sân bay nào nằm giữa trung tâm đâu. Sân bay xa hơn tí thì đi bất tiện hơn và đắt hơn độ vài E một lượt (nếu so giá đi xe khách).

- Tớ hài lòng với dịch vụ của Ryanair, nhất là khi trả tiền đi ra sân bay còn gấp nhiều lần tiền bay :p. Dù cũng phải công bằng rằng dịch vụ rất cơ bản nhưng làm một thằng backpacker thì có sá gì.

- Easyjet cũng là hàng không giá rẻ, nhưng vẫn không thể có những cú hạ giá kinh khủng như Rayanair. Ví dụ hiện nay có cái deal 1 triệu vé của Ryanair với giá 1 bảng tổng cộng. Tuy nhiên phải đặt rất sớm. Sát ngày bay mới đặt thì giá cũng cao vòi vọi chẳng kém BA là bao, và vẫn phải bay với đứa mua vé 1 bảng (như tớ). Tớ 1 lần bị Easyjet cho muộn mấy tiếng, nhưng Ryanair mới bị muộn nhất là khoảng 10 phút, còn lại toàn ... đến sớm.

- Edit: đặt vé của Ryanair mà các bác không có thẻ Visa Electron, cái thẻ chỉ chiếm khoảng vài % thị phần, thì mỗi vé phải trả phí đặt vé là 5 bảng nhé (NO)

Last edited:
Cái vụ EasyJet miễn phí hành lý xách tay có thật không hả Madam,

Khi đặt vé, vừa bỏ cái check 1 kiện hành lý đi, nó hỏi là bạn có sure là đi máy bay mà không có hành lý gì không? Và các hình kiện hành lý đó là cái hình vali xách <> hình vali gửi. Ặc ặc, nhà em đành ngậm ngùi trả thêm 11EUR nữa cho chắc.

Nếu biết chắc thì tốt quá

Còn cái vụ 1 kiện hành lý của Easyjet thì chứng kiến ở CDG, có chị bỏ cái túi nhỏ ra đeo vào vai nó bắt cho vào vali và hỏi mày có thích tính tiền hành lý thêm hay ko?

Một bác vác túi đựng laptop+ 1 valy bị tính thêm tiền 1 kiện và lên máy bay họ thu xiền

Ryan Air thì miễn phí 1 kiện hành lý xách tay, ko phải gửi nhé . Mà chỉ có 10kg chứ ko phải 15kg (nhà em vừa đi tháng 6 vừa rồi) .
Còn hành lý gửi, chắc chắn là mất xiền đấy

Chắc chắn khi bay với Easy Jet được mang hành lý xách tay là 1 kiện mà, không giới hạn trọng lượng nhưng phải vừa cái khung đo đặt ở sân bay. Nhà tớ vừa bay sang Thụy Sĩ tháng 6 vừa rồi (cách đây chưa đầy tháng).

Còn nếu gửi hành lý thì mất 22eu/kiện dưới 20kg.

Hôm đi từ sân bay Berlin thì bị hành gớm, đeo một balo máy ảnh và kéo 1 vali xách tay rất vừa vặn cái khung đo thì bị bắt gửi 1 kiện. Vì balo tính là 1 piece. Nhưng nếu là túi xách tay be bé của phụ nữ thì không bị tính là 1 piece đâu.

Tuy vậy hôm về từ sân bay Geneve thì vẫn hiên ngang đeo balo và kéo vali xách tay, chả phải gửi kiện nào. hehe

Cho thấy rằng quy định do con ngừoi làm ra và cũng do con người thực hiện, cũng có lúc này lúc nọ, lựa lựa mà được việc mình thôi.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,620
190,151
Latest member
tuanhaanh
Back