What's new

Hỏi về kích thước và trọng lượng hành lý khi bay các chuyến giá rẻ ở châu Âu

Mình thấy một số hãng nhân viên của chính nước nó không khó, nhưng âm lịch nhất là chính tại TSN và NB, người VN mình toàn chơi "đểu" nhau.

Một lần mình đi quá cảnh, hành lý rất nhẹ, cả xách tay với gửi chậm chỉ có 24 kg (vì mang toàn mỳ tôm), bọn nó nhìn mình nghi ngờ, bảo hành lý xách tay đâu hết rồi, đặt lên bàn cân luôn, mình bảo tổng cả chỉ có vậy, mấy người ấy cứ gầm gừ.

Sau đó một bạn khác đến, bạn này vé được ít cân hơn, nhưng mang quá đâu 5 cân, vậy là nhặng lên : bỏ ra, ai cũng mang quá ký như em thì máy bay rơi à ?...trong lúc có những người thừa cân vừa ngay trước đó. ...

mà nếu mua vé nhưng trong vé không nói rõ số cân nặng thì mình có được mang nhiều không các bác nhỉ ?

Nói chung đi Ryanair nếu giá vé 0$ (chưa tax) hoặc giá khuyến mại cố định (VD: 5 euros) cả tax rồi thì may ra mới rẻ hơn các hãng khác. Bình thường, cộng các khoản lằng nhằng khác (nhất là đối với dân non-EU không đc check-in online) và di chuyển tới sân bay xa tít mù tắp thì thành ra khá đắt.

Nói chung tất hành lí xách tay cứ đừng quá khổ là ổn, chẳng ai bắt cân kẹo làm gì. Nếu hơi to quá 1 chút thì lúc check in, nhờ bạn bè cầm giúp ở ngoài (hoặc khéo dấu 1 chút ko để họ nhìn thấy là ổn). Máy ảnh to thì cứ đeo cổ lúc check in thì ko sao, chứ cho vào túi thì to tướng rồi còn gì. Tuần trước tớ vừa đeo 1 balo 20kg, 1 cặp laptop 5kg; và 1 hàng gửi 24kg (quá cân 1 kg) mà có hề hấn gì.

Nếu bay sang/từ TBN, đi hãng Clickair (cũng thuộc Vueling) là thích nhất. Giá có hơi đắt hơn 1 chút, nhưng nó toàn đậu ở sân bay chính.

Típ: check in ở sân bay nước nào thì vừa hello tiếng nước đó, vừa hello tiếng nước sắp bay đến. Nhân viên hàng không ko vui vẻ mới là lạ! Có khi còn cho quá cân vô tư ấy. Nếu ở sân bay của Đức Nhợn, thì cứ Guten Tag rồi khen bọn nó nhất trần đời vào (English cũng đc) nha!

Nói chung đi Ryanair nếu giá vé 0$ (chưa tax) hoặc giá khuyến mại cố định (VD: 5 euros) cả tax rồi thì may ra mới rẻ hơn các hãng khác. Bình thường, cộng các khoản lằng nhằng khác (nhất là đối với dân non-EU không đc check-in online) và di chuyển tới sân bay xa tít mù tắp thì thành ra khá đắt.

Mình vừa đi Ryanair tháng 9 vừa rồi, Pasp. VN vẫn check-in online được mà (miễn phí). Mà các bạn phải nhớ check-in ol, nếu ko ra sân bay mới check-in sẽ phải trả 40E đấy. RA chấp nhận check-in ol từ 14 ngày trước ngày bay.

Nói chung tất hành lí xách tay cứ đừng quá khổ là ổn, chẳng ai bắt cân kẹo làm gì. Nếu hơi to quá 1 chút thì lúc check in, nhờ bạn bè cầm giúp ở ngoài (hoặc khéo dấu 1 chút ko để họ nhìn thấy là ổn). Máy ảnh to thì cứ đeo cổ lúc check in thì ko sao, chứ cho vào túi thì to tướng rồi còn gì. Tuần trước tớ vừa đeo 1 balo 20kg, 1 cặp laptop 5kg; và 1 hàng gửi 24kg (quá cân 1 kg) mà có hề hấn gì.
Mình cẩn thận quá nên lúc book vé , lại check cả cái khoản ký gửi nên mất thêm 10USD, lúc ra SB thì ko có đồ ký gửi, chỉ mang mỗi cái balo thôi.
Nói chung đi HK giá rẻ thì phải chấp nhận nhiều thứ bất tiện.
Hôm rồi đi RA từ Paris sang Rome, máy bay trễ hơn 3 tiếng vì sự cố kỹ thuật gì đó, tất cả HK đều phải ngồi đợi trên MB. Trong quá trình chờ đợi, thấy phi công với kỹ sư của RA lên lên xuống xuống vào khoang tổ lái bàn tính suốt mấy tiếng, cuối cùng thấy 1 anh kỹ thuật viên mang 1 cuộn băng dính trong (thường dùng để dán va li, hộp các tông như ở nhà mình) vào khoang lái hí húi dán dán cái gì đó (mình ngồi ngay dãy ghế đầu, nên quan sát được hết)... một lúc sau ... máy bay cất cánh.=))
Chuyến bay đó dù rất mệt mà mình ko chợp mắt chút nào vì ..sợ, để ý thấy suốt 2 tiếng đồng hồ, máy bay không bay ở độ cao như các MB khác (10.000m?) mà luôn bay rất thấp (nhìn thấy rõ nhà cửa, núi non bên dưới như khi hạ cánh ấy). Không hiểu có phải MB (sau khi được gia cố bằng băng dính) nên bay thấp như vậy cho an toàn ko nhỉ X(

Re: Hỏi về kích thước và trọng lượng hành lý khi bay các chuyến giá rẻ ở châu Âu

Chuyến bay đó dù rất mệt mà mình ko chợp mắt chút nào vì ..sợ, để ý thấy suốt 2 tiếng đồng hồ, máy bay không bay ở độ cao như các MB khác (10.000m?) mà luôn bay rất thấp (nhìn thấy rõ nhà cửa, núi non bên dưới như khi hạ cánh ấy). Không hiểu có phải MB (sau khi được gia cố bằng băng dính) nên bay thấp như vậy cho an toàn ko nhỉ X(
Người ta đã quyết định bay thì bác lo gì chứ ?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,621
190,152
Latest member
sportzwarrior
Back