What's new
Ra Đà Nẵng vài lần thích lém, thấy các bác xôm tụ, bay vô góp vui. Ở Đà Nẵng có quán cafe theo phong cách cổ nhà rường, các cô em phục vụ mặc áo dài đội nón lá xinh ơi là xinh, quán đó hình như tên là Trúc Lâm Viên, khá nổi tiếng nên chắc bác xe ôm nào cũng biết. Đối diện Trúc Lâm Viên đi bộ khoảng vài tiệm có quán hải sản tên Bà già hay bà gì đó,ngon mà rẻ. Ở Đà Nẵng có 1 món đặc sản là chả bò và nem, lần trước về nhét vô vali vài ký, khi ông sếp vác dùm hành lý hỏi "have a body in your suitcase" hehe. Nếu có thời gian lang thang vào chợ Hàn (tên không nhớ chính xác, chợ đó lớn nhất ĐN) mua chả cá chiên, nếu đi máy bay thì mang về làm quà được.
Ra Hội An thì nhớ ghé xuống chợ ở cuối phố mua bánh đậu xanh ngọt nhân thịt, trong phố cổ có mấy hàng bán chè bắp, bắp xứ Quảng nấu chè ăn vừa thơm vừa ngọt, mấy quán cóc gần đường ra bờ sông bán cao lầu, bánh hoa hồng, ngon, giá phải chăng, các bác chủ quán nhiệt tình dễ thương.
Ngoài đó có mấy quán bún bò trứ danh, muốn không bị nhầm thì hỏi các bác xe ôm, các bác ấy chỉ đường cho nhiệt tình luôn.
Nhưng nếu ai ăn quen bánh bèo Huế thì sẽ thấy bánh bèo ĐN khác nha, bánh bèo ĐN dầy cui, tròn tròn như cái nút chai.
Còn nhiều món ăn chơi lắm nhưng mới nhắc tới đây là thèm rõ dãi rồi, thôi em chạy đi ăn tô bún bò rồi về kể tiếp nhé.

Nếu gọi là thổ địa thì ra Đn nên ghé những món ăn sau:
- Bánh xèo trên đường Hoàng Diệu (quán trong cùng của hẻm mới là chính hãng)
- Bún bò bà Diệu : cái này hỏi xe ôm lâu ngày tớ ko nhớ đường nhưng tết dương lịch 2009 tớ lập kỷ lục là từ sân bay về phi thẳng ra quán ăn 1 lúc 4 tô
- Bánh tráng quấn thịt heo khuê trung (ko phải quán trần nhé).
- 1 Quán cafe tên Thiên Kim nằm trên đường trần phú cạnh đài truyền hình: có 2 tầng thấp: ngồi ở quán đó có góc nhìn xuống đường cực đẹp.
- CÒn muốn chụp ảnh thì nên nhờ thổ địa dẫn đi chụp bãi bụt lúc hoàng hôn hay bình minh, đẹp tuyệt vời

Về Hội An và Đà Nẵng thì chắc bạn đã tìm hiểu rồi nhỉ?
Đối với Lăng tẩm (7 lăng) thì thường là khách chỉ tham quan 4 lăng chủ yếu:

1. Thiên Thọ Lăng (Vua Gia Long)
2. Hiếu Lăng (Vua Minh Mạng)
3. Khiêm Lăng (Vua Tự Đức)
4. Ứng Lăng (Vua Khải Định)

Mình nghĩ bạn nên search tài liệu về để đọc trước về các lăng này, để đi tham quan thì sẽ dễ dàng hơn, và dễ nhớ nữa.
Nếu không thì bạn ra bất kỳ nhà sách nào để mua trọn bộ mấy quyển sách bằng tranh về Kinh Thành Huế, các lăng tẩm, Cửu Đỉnh...của nhà Xuất Bản Trẻ, giá rẻ thôi 6k/quyển, có hình ảnh và sơ đồ của từng lăng và nội dung tóm tắt về lăng đọc rất dễ hiểu...
Hình minh họa nè....(hình như trọn bộ là 10 quyển), nếu bạn yêu Huế thì nên bỏ ra 60k mua hết 10 quyển về mà đọc.

Buổi tối ở Huế thì nên đi thuyền trên sông Hương nghe ca Huế, nghe nói có bán vé lẻ từng người rồi đi chung 1 đoàn trên thuyền, bạn đến Huế hỏi thử, mình chưa đi nên cũng không biết chắc lắm...Tháng 8 này mới có dịp đi Huế...

Chúc bạn đi chơi vui vẻ...;)

Ở Huế bạn nên thuê xe máy đi là được cùng với cái bản đồ :). Ngoài lăng tẩm, bạn có thể vào các chùa cũng hay lắm đấy như chùa Từ Hiếu hay chùa Huyền Không 2 - trên đường đi ngang chùa Thiên Mụ. Có 2 chùa Huyền Không lận, cái này nằm trên đồi hay trong rừng gì đấy :), cách trung tâm khoảng 7km thì phải, chạy băng ngang đường Trường Sơn nữa đấy, sau đấy sẽ vào 1 đoạn lên đồi khoảng 1 hay 2km gi đo, nói chung là mình thấy chạy xe giống đường rừng hơn, có một đường duy nhất mà chạy, mình hỏi thăm thì pa kon bảo thấy đường nào to nhất thì chạy, ec ec, may sao cũng đến đúng nơi :). Tốt nhất bạn nên đi vào buổi sáng hoặc trước 4h chiều vì đi trong rừng cây nhiều nên trời mau tối, sau đấy về hãy ghé chùa Thiên Mụ rồi ghé qua ăn bánh cuốn Huyền Anh (59/1 Kim Long) trước khi về trung tâm (có khá nhiều quán trùng tên hoặc gần giống nhưng chỉ có quán này là đúng, hơi bị nổi tiếng & chỉ bán từ 9am, rất tiếc là mình ở 2 ngày nhg chưa thưởng thức được vì lúc mình đến 6pm thì đã hết, chẹp chẹp.
Bạn có thể vào xem vài hình ảnh ở đây http://www.zorpia.com/thuongmai26a/album/1184668/Hue-Vietnam

Em kiếm được cái bản đồ lăng tẩm thế này:

[/IMG]

Nhưng trong bản đồ lại thấy thiếu Lăng của Đồng Khánh và Dục Đức, bác nào có bản đồ đẹp hơn cho em xin với ạ.
@Hitel: cám ơn bạn chỉ bảo, mình thấy vụ đi rừng rú có vẻ hơi ghê với mình, 1 phần nữa là vì thời gian không có nhiều mà chạy xe thế chẳng may lạc thì lại mất toi thời gian phí phạm, mình dự kiến sẽ cố gắng đi hết các Lăng và còn vào Điện Hòn Chén nữa ^^. Nếu mình thuê xe ôm địa phương chở có được không bạn nhỉ???

Đi đứng ở Đà Nẵng-Hội An-Huế-Cù Lao Chàm

Chào các bác

Tháng tới em định đi 1 chuyến Đà Nẵng-Hội An-Huế-Cù Lao Chàm nhưng em chưa có kinh nghiệm phượt 1 tí nào cả. Các bác cho em hỏi

+ Đi những địa điểm như trên thì cần ít nhất bao nhiêu ngày?

+ Hành trình như thế thì đi địa điểm nào trước rồi lần lượt thì hợp lý ạ? Em khởi hành từ Hà Nội. Bác nào đi rồi có thể vui lòng vẽ lại hành trình giúp em với.

Em cám ơn trước

Bạn bay từ HN vào Huế hay ĐN? Nếu bay vào Huế trước thì chơi ở Huế xong, qua đường hầm Hải Vân là vào Đà Nẵng. Từ Đà Nẵng có rất nhiều xe đi vào Hội An. Ở Hội An có bãi biển Cửa Đại. Từ đây có thể đi tàu đánh cá ra Cù Lao Chàm. Đoạn này ngắn nhưng cũng hên xui vì có khi không đi với tàu/ghe đánh cá được.

Thời gian 5-6 ngày gói ghém cũng không đến nỗi nào. Dĩ nhiên ở Huế ít lại thì OK. Sau đó nếu có thời gian làm luôn cái Mỹ Sơn, đi thử cái cáp treo kỷ lục Bà Nà, nhưng e là không kịp. Sau đó bay từ ĐN về luôn, khỏi ra lại Huế.

Thời gian của bạn eo hẹp quá nên khó cho một chuyến đi đầy. Anyway, theo mình nên đi Cù Lao Chàm, nếu sáng ngày 25 có mặt DN thì như thế này:
- sáng 25, lang thang ăn món ngon DN (có topic của bác SonTT về các món ngon, tha hồ mà chọn lựa)
- tiếp theo, cafe cà pháo DN
- chiều, lên bus vào Hội An, book phòng, lang thang phố cố, cuốc bộ ngắm phố cổ về đêm.
- sáng 26 (tầm 8h), check out phòng, làm quả tàu cao tốc đi Cù Lao Chàm. Chiều vào lại Hội An, bắt bus về lại DN. Chiều tối, vù lại vào SG.

thế là hợp lý còn 1 option nữa là
ngày 1: sáng đến nơi thuê xe chạy qua bãi bụt tắm nắng, bơi , bia chiều quay về đi dạo 1 vòng đn, tối chạy xe máy vào Hội AN (30 phút) ngủ ở Hội An,
ngày 2: sáng vòng qua mấy cái hội quán, chùa cầu
trưa đi về đn
tối về sg

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,623
190,153
Latest member
kientruckhangvinh
Back