What's new
Em muốn đi 1 tour đơn giản: HN - Huế - Đà Nẵng - Sài Gòn mà còn gà quá!

Lâu lắm em mới được xổ lồng để đi 1 chuyến, thế là quyết đi cho đã :D
Em + 1 thằng bạn thân tính đi vào Huế rồi Đà nẵng sau đó mới bay vào Sài Gòn.

Lịch trình dự định thế này ạ :( có gì mong các Bác chỉ giáo em với ạ!

1. Chiều hoặc tối T7-ngày 15/4/2009: đi xe opentour ở Võ Thị Sáu vào Huế (cái này em cũng chưa hỏi được giá rổ lịch trình như thế nào)

2. Ngày 26/4: chơi lang thang ở Huế, tối bắt xe vào Đà Nẵng, ở ĐN 1 đêm, xem cầu quay đi dạo ven sông. :D

3. Ngày 27/4: từ ĐN bắt openbus đi Hội An, ở Hội An 1 tối rồi sáng hôm sau quay về Đà Nẵng.

4. Ngày 28/4: từ Hội An về, măm trưa ở ĐN rồi bay vào Sài Gòn, ở Sài Gòn khoảng 1,5 ngày (mà ứ biết đi đâu làm gì :D các bác chỉ em với)

5. Còn ngày 30-1/5,2/5,3/5 em định đi miền Tây hoặc đâu đó loanh quanh Sài Gòn có được không ạ? Em cũng chưa biết chỗ, mong các bác chỉ giáo.

6. Ngày 4/5: Có mặt tại Sài Gòn để bay ra HN (cho kịp nghỉ ngơi, sáng 5/5 đi làm :D)

Mong các bác tận tình giúp đỡ em ạ!! Cám ơn các bác rất nhiều.

Last edited by a moderator:
Miền Tây ở đây:

Dọc ngang Tây Nam bộ https://www.phuot.vn/showthread.php?t=537

U Minh https://www.phuot.vn/showthread.php?t=1722

Mũi Cà Mau: https://www.phuot.vn/showthread.php?t=2480

Hà Tiên: https://www.phuot.vn/showthread.php?t=1722

Miền Tây bằng xe máy https://www.phuot.vn/showthread.php?t=2284

SG, theo quan điểm cá nhân tớ, thì không có gì đặc sắc ngoài việc gặp gỡ bạn bè, giao lưu nhậu nhẹt. Nếu muốn đi tham quan trong ngày thì có thể đi Công viên Đầm Sen, Phố cổ Chợ Lớn, Nhà thờ Đức Bà, Thảo Cầm Viên ... xa hơn tí thì đi Suối Tiên, Địa đạo Củ Chi, Công viên Đại Nam (Bình Dương) ...

Bạn có 7 ngày nhưng muốn đi nhiều chỗ quá có lẽ chỉ kịp đến nơi chụp vài kiểu ảnh là hết thời gian :)

đi trong nước thì quá đơn giản, cứ nhảy tàu đi từng chặng là ok, tới đâu chả có nhà nghỉ giá rẻ (ko cần book trước), rồi lê la khám phá mới có cái thú của nó. Dĩ nhiên nên đọc trước để biết những điểm ko thể bỏ qua ở từng nơi.

Riêng đoạn Đà Nẵng thì mình khuyên bạn nên ở Hội An (ở Đà Nẵng ko có cái vẹo gì) rồi thuê xe máy chạy đi "Đè Nặng" (15km chứ mấy) xem cái cầu xoay phát rồi về qua Ngũ Hành Sơn.. đi thánh địa Mỹ Sơn... nhưng kiểu gì thì cũng nên đóng quân ở Hội An. Hội An mới có nhiều chất (c)

à mà đi Hội An nhằm ngày rằm thì càng tuyệt. Buổi tối nhà nhà đều treo đèn lồng, thắp nến, ko dùng điện. Cảm giác như được sống lại thời Hán Nôm í, thế mí gọi là chất (c)

Ở Sài Gòn ít này thế thì nên tranh thủ đi mấy chỗ bác Mì kể trên. Nhưng đã đặt chân tới miền Nam thì không thể không đi Đồng Bằng Sông Cửu Long (Mekong Delta) - đây mới đúng chất miền Nam (Sài Gòn chỉ toàn dân tứ xứ đổ về thôi, đặc biệt dân Hải Phòng nhiều như quân Nguyên :))).

Qua Sinh Cafe book 1 tour đi Mekong Delta (1 ngày hoặc 2 ngày) tour trọn gói rẻ lắm. Không đi Mekong Delta thì chưa biết được mùi vị miền Nam nhá (beer)

Last edited by a moderator:
Mà thực ra bạn định đi kiểu gì?
- Đi để cho có đủ: phải có Huế, phải có ĐN, phải có Hội An, phải có SG, phải có Miền Tây
- Hay là có thời gian, nên muốn đổi không khí ?

Nếu kiểu thứ nhất, thì đi như bạn là đúng rồi đó. Thậm chí xếp kín lịch thì còn có thể đi Bà Nà, Mỹ Sơn, từ SG thì ra Vũng Tàu, đi Tây Ninh... vẫn còn đủ !!! Và đi là để điểm danh, thò mặt vào chụp ảnh.

Còn nếu bạn muốn đi để cảm thấy thoải mái, rong ruổi, thì tớ nghĩ là chỉ nên book vé ngày về cố định, còn ở giữa đi đến đâu thấy thoải mái thì dừng lại lâu, ko thì đi luôn.

Như Hội An, thích Cù Lao Chàm thì ở thêm 1 ngày, ngày rưỡi, cắt bớt cái đoạn SG đi, cắt bớt cái Miền Tây đi...

em tính nói mà bác Birdy mần trước rồi, giờ đi 3 điểm Huế - ĐN - Hội An có mỗi điểm cuối có chất, đất Huế thơ mộng thế mà dân (làm du lịch) chả mộng mơ tẹo nào. Đi thuyền xem Lăng tẩm nhá, hỏi hotel báo giá 150k, hỏi chú em tới chở bảo 100k, tới thuyền chỉ 40k thôi. Xe ôm nhờ ai bắt dùm khả năng bị ăn hoa hồng 1/2, còn nhiều món nữa chán chả buồn nói.

Bác đi xe open tour tới thẳng Huế chơi nhởi trong Đại Nội rồi qua Hội An. Đi bộ, bia rượu ngắm phố Hội An xong đi Nha Trang tắm biển :D, giá Sinh cafe đâu chừng 220k, hotel ở đây giá rẻ trong hẻm 64 Trần Phú tầm 150k/phòng trở lên, đồ hải sản seafood luôn tốt cho sức khỏe :D.

Tiếp đến ghé Sài Gòn ăn Kim chi hay món kim chi nấu cá, phở...món lung tung của dân nhập cư. SG chỉ mỗi cái chơi, làm ăn chứ có quái gì chỉ mất thời gian. Đất miền tây thì khỏi nói rồi, bao giờ cũng tuyệt.

1. Chiều hoặc tối T7-ngày 15/4/2009: đi xe opentour ở Võ Thị Sáu vào Huế (cái này em cũng chưa hỏi được giá rổ lịch trình như thế nào)

OK - Có mỗi kinh nghiệm khi lên xe thì nên để đồ đạc gọn gàng. Nên cởi giầy tất và đánh một giấc cho khỏe.

2. Ngày 26/4: chơi lang thang ở Huế, tối bắt xe vào Đà Nẵng, ở ĐN 1 đêm, xem cầu quay đi dạo ven sông. :D

Chơi lang thang ở HUế, đi ăn chè hẻm, qua Vĩ Dạ ngồi bờ sông ăn cơm hến.

Thuê chiếc xe đạp hoặc xe máy chạy vòng vòng, chơi Đại Nội, có thời gian thì đi một lăng tẩm nào đó.

Chiều nghỉ ngơi và tốt nhất ở lại Huế đánh một giấc

3. Ngày 27/4: từ ĐN bắt openbus đi Hội An, ở Hội An 1 tối rồi sáng hôm sau quay về Đà Nẵng.

Sáng dậy bắt xe buýt chạy thẳng về Đà Nẵng rồi chuyển sang xe buýt xập xệ mà chạy vào Hội An cho rẻ.

Cũng ko cần chơi ở Đà Nẵng làm gì vào Hội An lang thang phố xá, nếu thấy ngợp quá thì thuê chiếc xe đạp chạy vòng ra các khu ven Hội An, xem cầu, xem rạch xem làng.

Trưa ăn xong chiều đạp xe ra biển tắm táp nghỉ ngơi. Tối quay về Hội An vì tối ở Hội An là thú vị nhất.

Ngủ một giấc

4. Ngày 28/4: từ Hội An về, măm trưa ở ĐN rồi bay vào Sài Gòn, ở Sài Gòn khoảng 1,5 ngày (mà ứ biết đi đâu làm gì :D các bác chỉ em với)

Sáng dậy đi chợ cá Hội An, rồi đi qua Cầu Nhựt mà ra bên ngoài phố tìm chỗ dân local ăn sáng cái gì thì mình ăn cái đó. Làm cốc cafe cho thong dong.

Ra bến xe buýt bắt xe ra Đà Nẵng chơi qua trưa, ăn uống gì đó rồi ra Sân bay

Vào SG check in KS. Ra ngoài lơ ngơ đi dạo cho vui.

Cứ thẳng tiến Lê Lợi Nguyễn Huệ Đồng Khởi. Tạt qua nhà thờ làm cốc cafe bệt.

Tối thì mò quanh chợ Bến Thành xem có gì lạ miệng thì ăn.

Tối thích nhạc nhẽo thì chạy qua mấy chỗ như Aucostic, Yoko, An Nam hay bar bủng lủng củng...

5. Còn ngày 30-1/5,2/5,3/5 em định đi miền Tây hoặc đâu đó loanh quanh Sài Gòn có được không ạ? Em cũng chưa biết chỗ, mong các bác chỉ giáo.

Sáng dậy chạy ra bến Tàu ở Sông Sài Gòn mua cái vé tàu cánh ngầm ra Vũng Tàu. Ngồi tàu chừng 1 tiếng là rung đùi ở Vũng Tau hứng gió biển đi loanh quanh chơi.
Chiều 3 - 5h bắt tầu về. Về Sài Gòn thì chạy ra Sing cafe mua tour 2 ngày đi Miền Tây.

2 ngày sau thì sông nước Miền Tây ăn ngủ đã đc lo rồi

6. Ngày 4/5: Có mặt tại Sài Gòn để bay ra HN (cho kịp nghỉ ngơi, sáng 5/5 đi làm :D)

Ngày này thì chuẩn ko cần chỉnh

Cheeers Đi chơi vui vẻ, quan trọng nhất là thích gì thì làm đừng để chương trình làm bạn đau đầu

Dạ cứ tính thế này:

Cơm ăn giường ngủ phương tiện vận chuyển: 300K/ngày ( tiết kiệm)

Ở ~100 ( vì còn share với thằng bạn tiền phòng)

ăn 2 bữa+ cafe vỉa hè: 40K - 100K ( tùy cậu ăn cơm bụi hay ăn cơm tiệm)

Đi lại: 50K

Còn lại: 50K phòng thân.

Đấy là cách tớ tính toán tiền khi đi chơi xa để ko bị thâm hụt.

Mỗi ngày cậu rút ra 300K để trong túi. tiêu đến đâu biết đến đấy.

Còn nếu cậu giầu thì vô tư đi...

Giá cả thì thay đổi liên tục, tớ ít khi nhớ giá.

Còn vụ cafe he he he... biết thế

Chào cả nhà!! em lại phiền các bác vậy
1. Em hỏi cái giá đi opentuor ở Võ thị Sáu thì thấy họ bảo là chửa có giá vé xe đi Huế ngày 25(????), mà bi h vé là 180k, đi mất 12 tiếng===> vậy các bác bảo em nên đi tàu hay xe ạ? thấy mọi người kêu đi xe oải lắm nên cũng hơi..oải:D (mà bố khỉ ra hỏi vé tàu thì nó bảo hết rồi, chắc là tuor nó ôm hết rồi..:(( ). Đấy, em chạ bít mần răng, giúp em với ạ.
2. Em nghe các bậc tiền bối méc là Hội An có Family Guesthouse hay lắm, mà em gọi book phòng mãi ko đc, huhu, có bác nào bít còn chỗ hay như thế ko ạ?
3. em tìm mãi chả bít có cái chỗ nào chơi Salsa hay ho ở Sài Gòn, vậy nên kính mong bác nào bít thì méc em phát!!
Thankss all:D
huhu 25 này em đi rùi, lo phết.

Last edited:
Giới thiệu bạn 1 số địa điểm:
1/ Bãi Bụt (bán đảo Sơn Trà): cách trung tâm thành phố khoảng 20 phút đi bằng xe máy. Một bên là núi, một bên là biển. Cảnh tuyệt đẹp

2/ Hội An: cách Đà Nẵng 30km.
Hội An là một trong 5 di sản văn hóa thế giới (vịnh Hạ Long, động Phong Nha, Huế, Hội An, thánh địa Mỹ Sơn)

Trên đường đi Hội An nên ghé Ngũ Hành Sơn. Nếu đủ sức khỏe có thể leo lên Vọng Hải Đài, phóng tầm mắt nhìn ra biển Đà Nẵng (được xếp là một trong 6 bãi biển đẹp nhất thế giới). Các bãi biển còn lại bao gồm: Bahia (TP Trancoso, Brazil), Bondi (TP Sydney, Australia), Castelo (TP Albufeira, Bồ Đào Nha), Las Minitas (TP Casa de Campo, Dominica) và Wailea (đảo Maui, bang Hawaii, Mỹ).

Có 2 tuyến đường để đi Hội An. Lúc đi có thể đi theo đường ven biển, ngắm biển và những resort hiện đại; chuyến về theo đường quốc lộ ngắm cảnh thanh bình của làng quê miền Trung.

Các điểm du lịch ở Hội An bao gồm chùa Cầu, hội quán Phúc Kiến, nhà cổ Tấn Ký, cù lao Chàm... Bạn tham khảo thêm ở đây: http://www.hoiancongdoan.com/vie/city_guide.php

Đến Hội An đừng quên thưởng thức món cao lầu

3/ Thánh địa Mỹ Sơn: một trong các di sản văn hóa thế giới như đã nêu ở trên.
Cách Đà Nẵng 68 km, có thể đi bằng xe máy.
Gần đến Mỹ Sơn có thể ghé nhà thờ Trà Kiệu được xây dựng vào năm 1722

4/ Giới thiệu một số món ăn:
Bạn nên ăn thử 1 số món đặc sản của Đà Nẵng như:
- Mì Quảng bà Vị (155 Trưng Nữ Vương)
- Cao lầu: nếu muốn thưởng thức món này mà không cần ghé Hội An thì có thể đến quán cao lầu trên đường Lê Đình Dương. Mình không nhớ địa chỉ nhưng đối diện với quán cà phê Trúc Lâm Viên khá nổi tiếng
- Tré bà Đệ
- Cà phê Hawai: có biểu diễn nhạc sống

Bạn tham khảo thêm ở đây: http://www.skydoor.net/entry/Dia_chi_an_uong_o_Da_Nang/215

Chúc chuyến đi vui vẻ

Giới thiệu bạn 1 số địa điểm:

Bạn liệt kê thiếu điểm Bà Nà, địa danh cách Tp Đà Nẵng ~30km. Bà Nà mới khánh thành khu cáp treo chạy thẳng từ chân núi lên đỉnh. Chịu khó leo vài chục bước lên khu nhà cũ trên đỉnh phóng tầm mắt ra xa ngắm toàn cảnh Đà Nẵng khá thú vị. Thời gian đi về từ ĐN lên Bà Nà (đi cáp treo) chỉ trong 1 buổi chiều.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm topic tớ trích link ở dưới. Thú thật là tớ đã qua Đà Nẵng hơn chục lần cả ngắn lẫn dài ngày mà không biết nhiều bằng gia đình BM Family này. Bái phục!

Khám phá biển Mỹ Khê và ẩm thực Đà Nẵng

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,621
190,152
Latest member
sportzwarrior
Back