What's new

[Chia sẻ] Kathmandu- mùa xuân trên nóc nhà thế giới

Háo hức khi đọc topic cua backpackervn, do kỷ nghĩ lễ 30/4 hơi dài , để trốn nóng, không biết làm gì ở sài gòn nên quyết định là một chuyến phượt MINI Nepal- Kathmandu va trekking o Hymalaya 1 chuyến cho biết với thiên hạ ,
chuyến đi được dì szai theo thông tin từ LP , thông tin từ các bác đi trước, và lò mò lướt web , nhưng do hội này đú nhiều việc quá, nên cuối cùng chuyến đi tự tin vác balo mà không co plan gì hết , chỉ có hoạch định sơ vế số ngày đi , vé máy bay , booking 1 đêm khách san o kathmandu, nếu không kịp thì kệ , he eh
lịch trình: SG- Bangkok-Kathmandu-lukla- namche Baazar-kathmandu-bangkok-SG
8 ngày

bước 1: SG- Bangkok: AiRfrance- sau chuyển qua airasia:
bước 2: Bangkok-kathmandu: nepal air
tất cả plan có vậy , tới kathmandu rồi tính tiếp , tùy cơ ứng biết

Haizzz .. bạn đồng hành của mình phút cuối bỏ cuộc vì lý do sức khỏe nên khả năng sẽ đi trek 1 mình là 99.9% rồi .. Bình thường mọi người cũng nói là Tengboche đường ko quá khó nên chẳng lo guide. Nhưng đợt mình đi là nửa cuối tháng 12 nên thời tiết RẤT lạnh giá, thêm nữa là con gái đi trek 1 mình nên chắc cứ kiếm quả guide/porter cho vững dạ vậy. Cũng tiếc là sẽ không lên EBC được vì e chịu ko nổi giá lạnh (nghe bảo hiện giờ đã xuống đến -30 độ C), nên thôi chấp nhận với Everest panorama vậy :)

Mình đang contact 1 vài agencies ở Kathmandu để lấy giá, nhưng đều báo >$1,000 cả, mắc quá (chắc tại đi 1 mình) .. Huhuhu, nhưng kiểu gì cũng phải tìm cách để đi được thôi!!!

Haizzz .. bạn đồng hành của mình phút cuối bỏ cuộc vì lý do sức khỏe nên khả năng sẽ đi trek 1 mình là 99.9% rồi .. Bình thường mọi người cũng nói là Tengboche đường ko quá khó nên chẳng lo guide. Nhưng đợt mình đi là nửa cuối tháng 12 nên thời tiết RẤT lạnh giá, thêm nữa là con gái đi trek 1 mình nên chắc cứ kiếm quả guide/porter cho vững dạ vậy. Cũng tiếc là sẽ không lên EBC được vì e chịu ko nổi giá lạnh (nghe bảo hiện giờ đã xuống đến -30 độ C), nên thôi chấp nhận với Everest panorama vậy :)

Mình đang contact 1 vài agencies ở Kathmandu để lấy giá, nhưng đều báo >$1,000 cả, mắc quá (chắc tại đi 1 mình) .. Huhuhu, nhưng kiểu gì cũng phải tìm cách để đi được thôi!!!

Bạn nên thuê guider mang vác và giúp nhiều thứ, bạn có thuể search hostel ở sân bay Lukla nhờ họ tìm tour guider tốt , giá ở đấy thì không đắt đâu . mùa này không phải lạnh mà là băng đá ,... mình đi vào tháng 4-5. đêm xuống còn lạnh thấu xương đấy,
have a good trip

Hi ban muốn đi trek thời điểm này thì mình khuyên là không nên..vì thời tiết mùa này trên lukla va tengpoche cung nhu tangpoche đều không tốt và ổn định...vì nếu trời mù va tuyết rơi liên tục thì bạn se không có may bay về lại kath trong vài ngày...hihihi...còn lại nếu đã trek lên EBC thì nhất quyết bạn phải có guide và nên mua bảo hiểm trực thăng cấp cứu tại tour ofice tại kath..vì nếu bạn có vấn đề sưc khỏe nghiem trọng thì bạn phài hạ độ cao khẩn cấp bằng trực thăng..nếu không có bh đã mua trước thì bạn phài trả vài nghìn usd để thuê trực thăng xuống núi đấy...
Chúc bạn may mắn...
Những tảng đá kinh các bạn thấy bên đường là nhửng câu thần chú trong kinh Phật, thông thường là thần chú Om MaNi Pad Me Hung....lên các độ cao như tengpoche bạn sẽ được thấy một vài tu viện Phật Giáo theo truyền thống Kim Cương Thừa tại đây...
Các tranh hình Phật các bạn thấy tại Kath phần lớn là tranh Mandala hay tranh Phật theo truyền thống Kim Cuơng Thừa...
Mặc dù đại đa số dân Nepal theo Hindu giáo nhưng khi tham quan Kath bạn sẽ thấy nhiều thánh tính Phật giáo như : Bouder, .....
Chúc bạn sẽ có chuyến đi thú vị và bình an..

Last edited:
Cảm ơn nhan75! Bạn cho mình hỏi bảo hiểm trekking bạn mua ở đâu? Giá khoảng bao nhiêu? Hiện tại mình đang tính mua bảo hiểm du lịch của AAA như mọi khi vẫn hay dùng.

Hi bạn,,,,nếu bạn mua bảo hiểm trecking thi nên mua tại bên nepal theo các tour mầ bạn mua bên đó..khi nào bạn đi thì mình sẽ nhờ bạn mình là một người sherpa giúp cho bạn...ok?khoảng tết AL thì nhóm mình có đi...và sang năm nhóm mình cũng có kế hoạch đi vào khoảng tháng 9 hoặc tháng 10 ,,nếu bạn thích thì sẽ liên lạc với bạn sau...

Mình có chương trình đi Nepal dịp Tết âm lịch, 10 ngày nhưng bay Indigo Air nên transit mất khá nhiều thời gian.

Bạn DNC có thể setup một lịch trình cho 6 ngày Nepal giúp tớ không?

Nhờ các bạn tư vấn với 6 tiếng transit ở New Delhi mỗi chiều thì có thể làm gì và nên làm gì giữa 2 chuyến bay nhỉ?

Mình có chương trình đi Nepal dịp Tết âm lịch, 10 ngày nhưng bay Indigo Air nên transit mất khá nhiều thời gian.

Bạn DNC có thể setup một lịch trình cho 6 ngày Nepal giúp tớ không?

Nhờ các bạn tư vấn với 6 tiếng transit ở New Delhi mỗi chiều thì có thể làm gì và nên làm gì giữa 2 chuyến bay nhỉ?

Hi Tím :
6 tiếng transit cũng không nhiều đâu bạn, vào thành phố cũng khó, còn visa nữa, kẹt xe, .... lành nhất là phải ở sân bay thôi, đem bài theo đánh vài ván đầu năm coi như là lấy hên, he he
6 ngày ở Nepal thì cũng không nhiều : mình suggest
Option 1 : bạn ở kath chơi khoảng 2-ngày,-sau đó bay chuyến nội địa đi Pokhara ( thành phố du lịch nằm dưới chân dãy Hymalaya, nhìn núi non , hồ ,... rất đẹp) ở đậy cũng mất 3 ngày, ngày cuối về lại kath tối đó đi mua sắm quà luu niem,.. vừa tròn 6 ngày
Option 2 : Kath - Lumbini - Kath
option 3 ;( 8-9 ngày )
day 1- Kath - city tour, tham đền đài cổ trong city
day 2- thăm đền đài, chùa, hoàng cung,... rất hay
day 3 + bay sớm đi lukla- gửi hành lý tại Hostel - trekk- nghĩ đêm ở phadding
day 4 : trekk - reach to Namche bazar
day 5 : thăm thú thị trấn vùng cao, và các khu lân cận
day 6: đi xuống 1 mạch lukla ) ( đi xuống nhanh hơn đi lên )
day 7 bay ve Kath - chuyến sáng sớm,
( option này đi vào tầm tháng 3-4-5 thì chuẩn nhưng mùa này thường bị tuyết, mưa, nên có thể chuyến bay từ Lukla bị delay)
have a good trip

Hi DNC, mình plan thế này:

Ngày 1 tối 10 -11/2: Bay HN-BKK-New Delhi

Ngày 2 - (12/2): Bay đến Kath - Kath

Tìm mua vé máy bay Kath - Lukla (220$), nên mua chuyến sớm nếu thời tiết đẹp ( mua đại lý hay vào văn phòng du lịch?)
Loanh quanh Kath

Thẻ TIM có thể làm khi đến gần Namche ( ko cần phải xin từ Kath, đúng ko?)

Ngày 3 (13/2) :Bay chuyến Lukla sớm nhất trekking : Kat - Lukla - Phading

Thuê porter tại Lukla (8$/ngày), ko cần guide, tự lo ăn ngủ trên đường đi, tự mua vé vào Namchee?

Ngày 4 (14/2): Trekking : Phading- namche bazaar

Ngày 5 (15/2): Nghỉ ngơi , chụp hình ở thị trấn trên dãy Hymalaya :namche bazzar

Ngày 6 (16/2) : Namche bazaar - Lukla ( 1 ngày - vì đi xuống dễ dàng hơn)

Ngày 7 (17/2) : Sáng sớm Lukla - Kath

Có thêm 1 ngày 1 đêm ở Kath, đi loanh quanh

Ngày 8 (18/2): bay Kath - NewDelhi -BKK -HN.

Vé máy bay đoạn Kath-Lukla chưa mua, nếu không tính vé này, thì ước tính chi phí cho chuyến đi sẽ khoảng bao nhiêu bạn DNC nhỉ?

Bạn có nhận xét hay nhắc nhở, lưu ý gì cho kế hoạch của tớ không?
Thời tiết khoảng tháng 2/2013 bên Nepal sẽ thế nào? Quá lạnh và có tuyết hay là bình thường?
Bảo hiểm trekking nên mua thêm 1 lần bên Kath, hay chỉ cần mua BH từ nhà là được?

Tksss you,

HI Tím , mình trả lới chữ bên dưới nhé !

Tìm mua vé máy bay Kath - Lukla (220$), nên mua chuyến sớm nếu thời tiết đẹp ( mua đại lý hay vào văn phòng du lịch?)
Loanh quanh

( ngày thứ 2 , bạn đến Kath, nếu sớm, thì lập tức đi mua vé máy bay ở đại lý( rẻ hơn chút) giá vé round trip khoản 250 USD, - mình không nhớ rõ,)
Tim card có thể mua tại cổng vào công viên Hymalaya,( tên là gì mình quên rồi , Gartha.... )
anh guider giúp mình arrang duoc viec nay. khoảng 1000 RG, nhớ chụp 4 tấm mình mang theo, ở kath, chụp hình mắc lắm

chuẩn : xuống sân bay gửi hành lý tại khách sạn, book phòng truóc cho ngày ve , và confirm vé máy bay cho ngày về luôn,
Thuê porter tại Lukla (8$/ngày), ko cần guide, tự lo ăn ngủ trên đường đi, tự mua vé vào Namchee?
trên đường nhiều mà nghỉ của ngươi sherpa , không phải lo ,
ngày này mới thực sự vào công viên, Gartha...., đóng tiền TIM card o day , đoạn đường rất dốc ,

Ngày 5 (15/2): Nghỉ ngơi , chụp hình ở thị trấn trên dãy Hymalaya :namche bazzar

Vé máy bay đoạn Kath-Lukla chưa mua, nếu không tính vé này, thì ước tính chi phí cho chuyến đi sẽ khoảng bao nhiêu bạn DNC nhỉ?

Thời tiết khoảng tháng 2/2013 bên Nepal sẽ thế nào? Quá lạnh và có tuyết hay là bình thường?
Bảo hiểm trekking nên mua thêm 1 lần bên Kath, hay chỉ cần mua BH từ nhà là được?

Thời tiết tháng 2 không tốt lắm, lạnh, mưa tuyêt,... ngày về từ lukla , nên trừ hao thêm 1 ngày, maybe trể chuyến nay từ lukla ve Kath
mua bao hiem o nhà là okie roi,
Tksss you,
lưu ý :
Áo ấm, loại dày, có thể mua o Kath , kg cân đem từ vn qua , nặng lắm ,
Giầy thích hợp đi bộ và leo núi ' nhớ mua 2 cây stick để rất hữu dụng,
đem theo bình chứa nước nóng, lạnh quá có thể ôm ngủ...
các sp dưỡng da dầu nóng, kem chống nắng,....

nhớ dành thời gian 1-2 ngày đi lang thang kath, thanh phố đẹp đấy

Loanh quanh Kath

Tksss you,

- Bảo hiểm: bạn mua ở nhà cho rẻ. Có thể mua của Chartis hoặc AAA.
- Lịch trình: mình nói thật bạn đi Nepal mà chỉ có 6 ngày là quá ít, chưa kịp tìm hiểu gì thì đã phải ra về rồi. Nên thu xếp tối thiểu 10 ngày nếu ko đến lúc đó bạn sẽ lại tiếc nuối.
- Trekking: mình đã từng trek EBC rồi, đoạn đường Lukla - Namche thực ra mới là đoạn khởi động của cung này, cảnh vật tương đối đẹp nhưng chưa có gì đặc biệt. Từ Lukla >> Namche bạn có thể thấy được đỉnh Thamserku; còn từ Namche bạn có thể chụp cảnh bình minh Everest & Lhotse. Ngoài ra trong ngày ở tại Namche bạn có thể trek Hotel Everest View (nửa ngày) để nhìn Everest, Ama Dablam, Phortse gần hơn. Tuy nhiên, vào thời điểm bạn trek (tháng 2) thời tiết ko ổn đỉnh, xác suất máy bay bị delay là rất cao; nhiều lúc có thể bi delay 1 tuần là bình thường. Điểm thứ hai là lạnh. Mặc dù Namche chỉ cao 3440m, ko đáng kể và rất ít triệu chứng độ cao xảy ra, nhưng lại rất lạnh. Bạn nên research kĩ nếu vẫn quyết định đi cung này.

Mình có thể giới thiệu cho bạn 1 cung trek khác cũng rất đẹp là Poonhill Circuit. Cung này cũng chỉ có 4-5 ngày thôi (mình cũng đã đi rồi), và theo nhận xét của mình thì đáng giá hơn cung Namche nhiều. Cung này tương đối thấp, chỉ có Poonhill là 3210m thôi, nhưng có thể ngắm toàn cảnh dãy Annapurna. Poonhill trek cũng là một phần trong Annapurna Circuit Trek, sánh ngang cùng EBC Trek. Vé máy bay Kath-Pokhara cũng rẻ hơn Kath-Lukla, 200$ vs. 250/280$. Bạn có thể đi bus đêm Kath-Pokhara (6-7$/chiều) nếu muốn tiết kiệm và không ngại xóc.

Các bạn có thể xem một số hình về 2 cung trek này để tham khảo lựa chọn.

Đỉnh Thamserku (đường từ Lukla - Namche)

Bình minh Everest (trái) và Lhotse (nhìn từ Namche)

Còn đây là 1 góc dãy Annapurna (nhìn từ Poonhill)

Ruộng bậc thang ở Ghandruk (Poonhill trek)

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,620
190,149
Latest member
inhopgiaycarton
Back