What's new

[Chia sẻ] Kathmandu- mùa xuân trên nóc nhà thế giới

Háo hức khi đọc topic cua backpackervn, do kỷ nghĩ lễ 30/4 hơi dài , để trốn nóng, không biết làm gì ở sài gòn nên quyết định là một chuyến phượt MINI Nepal- Kathmandu va trekking o Hymalaya 1 chuyến cho biết với thiên hạ ,
chuyến đi được dì szai theo thông tin từ LP , thông tin từ các bác đi trước, và lò mò lướt web , nhưng do hội này đú nhiều việc quá, nên cuối cùng chuyến đi tự tin vác balo mà không co plan gì hết , chỉ có hoạch định sơ vế số ngày đi , vé máy bay , booking 1 đêm khách san o kathmandu, nếu không kịp thì kệ , he eh
lịch trình: SG- Bangkok-Kathmandu-lukla- namche Baazar-kathmandu-bangkok-SG
8 ngày

bước 1: SG- Bangkok: AiRfrance- sau chuyển qua airasia:
bước 2: Bangkok-kathmandu: nepal air
tất cả plan có vậy , tới kathmandu rồi tính tiếp , tùy cơ ứng biết

Tkss bạn DNC và thangdong,

Nhìn vào bức hình bạn thangdong post thì mình đã chấm điểm cộng cho cung Namchee rồi.

Thực ra, mình cũng có kế hoạch đi Poon Hill của cung Annapurna, theo tour khoảng 4-5 ngày. Mình đọc cũng thấy nói đi cung Annapurna sẽ đi qua rừng đỗ quyên này nọ, với điều kiện thời tiết tháng 2 chắc cũng khắc nghiệt nhỉ? Nhưng rõ ràng, những bức ảnh trên mạng về đoạn cung chỉ có 4-5 ngày này có vẻ tương đối như của Việt Nam, ruộng bậc thang rồi làng mạc này nọ, làm cho mình không cảm thấy bị hấp dẫn lắm. Phải đi trek những cung từ 9 ngày trở nên mới thấy đậm chất Hymalaya hơn. Mình thực sự muốn nhìn thấy một cái khác biệt thực sự, như là những đỉnh núi tuyết vĩnh cửu, như là bình mình của Everest hay là Lhotse nhìn từ Namchee hơn. Mình cũng không biết vì sao bạn lại cho là cung Poon Hill thú vị hơn là đi Namchee? Thangdong có thể phân tích kỹ hơn được không? Tất nhiên chỉ là tương đối vì bản thân cung trek nào cũng có thế mạnh riêng của nó.

Cái đáng lo ngại hơn cả bây giờ là sân bay Lukla phụ thuộc vào thời tiết, nên thành bại của chuyến đi xem ra phải nhờ giời quá nhiều. Mình chọn đi Namchee nếu được là vì có thể ở lại Kath độ 1 ngày 1 đêm. Tất nhiên, bỏ Kath cho 1 lần khác là hy sinh cuối cùng, vì mình nghĩ cơ hội quay lại Kath còn nhiều. Chuyến đi 10 ngày mà bay mất 4, ở Nepal có 6 ngày trọn vẹn quả là ít ỏi. Tuy vậy vé đã chốt rồi, nên phải chấp nhận một lựa chọn nào ưng ý nhất mà thôi.

DNC và thanhdong thử nghĩ xem, nếu ngay khi đến Kath mình mua vé đi Lukla hoặc Pokhara tại sân bay và nối chuyến đi luôn có được không?

TÍM ƠI,
depend on chuyến bay đến kath mấy giờ, vì mùa này các chuyến bay đến vùng này thường bị trể, bay từ Kath đi lukla hình như là chỉ bay vào buổi sáng đến tầm trưa là hết , cảm giác đáp xuống sân bay nguy hiểm nhất thế giới cũng rất khác biệt, he eh

Đây là lịch trình bay của mình:

Chặng đi: HN-BKK, bay lúc 5.10 chiều ngày 11/2, đến BKK lúc 7h tối, ăn chơi ở sân bay BKK đến 1 sáng ngày 12/2 bay tiếp BKK-DEL, ăn chơi sân bay DEL, đến 10h sáng ngày 12/2 bay tiếp DEL-KTM, đến nơi lúc 1h chiều.

Chặng về: Sẽ bay về chặng KTM-DEL lúc 2h chiều ngày 18/2 đến BKK lúc 12h đêm ngày 18/2, transit ở sân bay BKK đến 12h trưa ngày 19/2 thì bay tiếp chặng BKK-HN, hạ cánh HN lúc 14h30 và sáng ngày 20/2 sẽ đi làm bình thường.

Như vậy sẽ khó lòng bay đi Lukla vào ngày 12/2, nếu bay đi Pokhara thì có được ko?

Nếu thời tiết tốt thì đi theo lịch trình Namchee đã post là okie.

Nếu không thì bay đi Pokhara cho cung trek 5 ngày Annapurna ( 13-17/2)
Sáng 18/2 bay từ Pokhara - Kath, đợi 2pm bay về New Delhi - BKK luôn

Không biết đường bay Kaht - Pokhara có nhiều chuyến không và chuyến muộn nhất khoảng mấy giờ?
Nói chung là càng ngày càng tiếc vì không có nhiều time hơn hic hic

Bạn tới Kath lúc 1h chiều thì có thể đi bus đêm tới Pokhara ngay đêm đó luôn (nhờ guide mua vé trước), tới nới khoảng 4-5h sáng, vào hotel của agency nghỉ ngơi 1-2h rồi ăn sáng và trek. Còn lúc về cũng tương tự, về tới Pokhara khoảng 3h chiều, đi chuyến bus tối 6h về lại Kath là đẹp

Báo cáo tổ chức là em đã vìa, thành công rực rỡ với quả solo trekking đến Tengboche. Sẽ chia sẻ lại sớm với mọi người. Rất cảm ơn DNC về nhưng thông tin và động viên trong quá trình chuẩn bị! Nepal quả là 1 đất nước tuyệt vời ..

Bạn nên đi tàu chứ chớ đi ô tô . Tàu dù chậm nhưng o mệt tớ vừa đi thử bằng ô tô . Cậu dùng google mà đo cự ly rồi tính trung bình là 40km/h sẽ ra ngay thời gian là bao lâu nhé !

Trước em có đọc thớt của bác tabalo, giờ lại được xem chuyến đi ở thớt của bác DNC, phải nói là phượt ở nơi như Nepal là một trải nghiệm rất thú vị. Cám ơn bác DNC.

HI all.
Năm nay mình tính làm 1 chuyến phượt tiếp ở Nepal rồi đi sang bên tây tạng . có ai muốn tham gia không,lịch trình thì đơn giản như lần trước , vé bay đi , về , điểm đầu điểm cuối, còn các điễm giửa thì tùy cơ ứng phó,

m.n đi nepal thì cho mjnk ti kinh nghiệm nhá..mjnk đang chuẩn bị ước mơ leo núi himalaya..mấy bạn đi nepal thì cho mjnk tham khảo cái vé mấy bay dc không..dể mjnk còn tính.. từ HN- nepal mất bn tiền đó

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,621
190,152
Latest member
sportzwarrior
Back