What's new

[Chia sẻ] Kenya - Chuyến đi của con cáy.

Em nhận được trát đi Kenya vào đúng cái ngày xảy ra vụ thảm sát tại Kenya xảy ra. Khi đang lọ mọ bám đít tây trên Hạ Long

http://www.thanhnien.com.vn/pages/20130923/tan-cong-khung-bo-dam-mau-tai-kenya.aspx.

Một cái thằng nhát chết như em bắt đầu lên kế hoạch kỹ lưỡng cho chuyến đi này.

Cuối cùng thì sau thời gian vừa đi vừa jun nhà em cũng ngồi lên máy bay về nước. Về đến sân bay Suvarnabhumi-Bangkok đọc báo thì mới biết chuyến bay từ Nairobi của nhà em khởi hành cùng giờ (0:55 Nairobi time zone GMT+3 08 Mar.) cùng giờ với chuyến bay MH 370 của Malaysia Airlines (0:41 Kualar Lumpur time zone GMT+8) chỉ có điều lệch nhau 5 múi giờ.

ơn giời, bây giờ nhà em đang khoanh chân ở nhà gõ Rì pót cho các bác đọc.

Last edited:
Vừa rồi nhà em có nói đến chuyện ăn bã đậu lại chợt nhớ đến cái thời kỳ cách đây cỡ 30 năm khi mà cả quê em đang vững bước tiến lên xã hội tiên tiến.

Chắc các bác phượt tử đời 8-9X chả tin chuyện này.
Ngài ý em chả nhớ tại sao nhưng thấy cái việc có được mấy cân gạo trong nhà là cả một vấn đề đối với ông bà cụ nhà em.
Thịt thà thì phải chờ đến cuối tháng có được cái tem thịt mới được mua, bà cụ nhà em lại phải chọn miếng nào thật mỡ để còn dán lấy mỡ ăn dần.

Nói chung là dân quê em vốn cũng thông minh, cái khó ló cái khôn. Biến một số thứ thành thực phẩm thượng hạng, trong đó có món bã đậu.
Đấy là cái còn lại từ đậu tương xay, sau lọc lấy nước để nấu thành đậu phụ còn lại cái bã đó.

Cái sáng tạo món ăn đó, giờ nói thì các bác bảo ngoa chứ các bác cứ thử mà xem. Đến chó giờ nó cũng không thèm ăn.
Ngày ý mà được thêm nhiều tóp mỡ chắc giờ nhà em cũng phải cao đến một thước sáu nhăm chứ chẳng đùa.
Món này em cũng phải đả suốt rồi, bao nhiêu lần nghẹn suýt chết

Bên đó công tác bảo tồn của họ tốt quá bác chủ thớt nhỉ. Ở nhà mình đến chuột cống bệnh viện còn bị cho vào xoong thì làm sao có cảnh thú hoang đi nhởn nhơ thế kia cơ chứ. Cứ chê châu Phi lạc hậu, nhà mình còn theo dài mới kịp. Em lại lót ipad ngồi hóng tiếp

Ồh thế bác cũng trải qua cái thời kỳ vàng son giống nhà em à?

Em nhất trí với nhà bác. "Các cụ nói câu ở nhà nhất mẹ nhì con. Ra đường mọi kẻ đều giòn hơn ta" mà lị.

Một hôm không phải làm việc, nhà em lại làm 3 tiếng taxi đi thăm khu nuôi dưỡng những chú voi mồ côi.

Last edited:
Trung tâm nuôi dưỡng những chú voi mồ côi cách cổng vườn quốc gia không bao xa. Tên đầy đủ là The David Sheldrick Wildlife Trust do 2 ông bà David và Dame Daphne Sheldrick sáng lập vào năm 1977 nhằm nuôi dưỡng những động vật quý hiếm nhỏ bị mồ côi do nhiều lý do, trước khi nó có thể tự sống độc lập trong môi trường tự nhiên

https://www.sheldrickwildlifetrust.org/

Hôm nhà em đến chỉ thấy voi, còn các động vật khác không biết để chỗ nào.

Mỗi ngày Trung tâm chỉ mở cửa cho khách tham quan đến thăm đúng 1h, từ 11-12:00 vào lúc cho voi ăn bữa trưa. Còn lại voi được nuôi ẩn trong những tán cây không tiếp xúc với đông người để tránh làm xáo trộn cuộc sống của chúng.

Ồh thế bác cũng trải qua cái thời kỳ vàng son giống nhà em à?

Em nhất trí với nhà bác. "Các cụ nói câu ở nhà nhất mẹ nhì con. Ra đường mọi kẻ đều giòn hơn ta" mà lị.

Dạ vâng. E nhìn ảnh của bác thì em đoán bác và em cũng same same nhau. E thế hệ 7x đời đầu, cơm độn ngô, sắn khô, hạt bo bo, bã đậu phải ăn gần hết quãng tuổi ấu thơ rồi.:D

Dạ vâng. E nhìn ảnh của bác thì em đoán bác và em cũng same same nhau. E thế hệ 7x đời đầu, cơm độn ngô, sắn khô, hạt bo bo, bã đậu phải ăn gần hết quãng tuổi ấu thơ rồi.:D

Chúc mừng bác đã có những thời gian trải nghiệm văn hoá ẩm thực đa dạng của Việt Nam, tuy thời gian có hơi dài nhể.

Cũng chính vì thế mà mỗi lần đi Tây thứ đầu tiên nhà em nhà em quan tâm chuẩn bị trong hành lý là thế này.

Chớ bác tính qua bển, ở KS mấy sao liền. Trưa và sáng nó nấu cho ăn, tối thì tự túc.
Xuống bếp của nó mà kêu đồ thì ít nhất nhà bác cũng phải xuỳ ra 25 Đô. Đúng là Rét - Tận - Răng.
Sô tiền ý ông bà cụ nhà em có mà ăn cả tuần.

Cái bình sữa cỡ 5 lít mà chú em này hít chưa đầy phút là sạch bách

Đúng như các cụ nhà mình bảo "Voi uống thuốc gió"

Last edited:
Chúng đùa nghịch như những đứa trẻ con

Chú này hết giờ chơi rồi mà vẫn mải mê nghịch bóng, chưa chịu về

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,628
190,154
Latest member
tranquochuy86