What's new

[Chia sẻ] Kenya - Chuyến đi của con cáy.

Em nhận được trát đi Kenya vào đúng cái ngày xảy ra vụ thảm sát tại Kenya xảy ra. Khi đang lọ mọ bám đít tây trên Hạ Long

http://www.thanhnien.com.vn/pages/20130923/tan-cong-khung-bo-dam-mau-tai-kenya.aspx.

Một cái thằng nhát chết như em bắt đầu lên kế hoạch kỹ lưỡng cho chuyến đi này.

Cuối cùng thì sau thời gian vừa đi vừa jun nhà em cũng ngồi lên máy bay về nước. Về đến sân bay Suvarnabhumi-Bangkok đọc báo thì mới biết chuyến bay từ Nairobi của nhà em khởi hành cùng giờ (0:55 Nairobi time zone GMT+3 08 Mar.) cùng giờ với chuyến bay MH 370 của Malaysia Airlines (0:41 Kualar Lumpur time zone GMT+8) chỉ có điều lệch nhau 5 múi giờ.

ơn giời, bây giờ nhà em đang khoanh chân ở nhà gõ Rì pót cho các bác đọc.

Last edited:
Vừa rồi nhà em có nói đến chuyện ăn bã đậu lại chợt nhớ đến cái thời kỳ cách đây cỡ 30 năm khi mà cả quê em đang vững bước tiến lên xã hội tiên tiến.

Chắc các bác phượt tử đời 8-9X chả tin chuyện này.
Ngài ý em chả nhớ tại sao nhưng thấy cái việc có được mấy cân gạo trong nhà là cả một vấn đề đối với ông bà cụ nhà em.
Thịt thà thì phải chờ đến cuối tháng có được cái tem thịt mới được mua, bà cụ nhà em lại phải chọn miếng nào thật mỡ để còn dán lấy mỡ ăn dần.

Nói chung là dân quê em vốn cũng thông minh, cái khó ló cái khôn. Biến một số thứ thành thực phẩm thượng hạng, trong đó có món bã đậu.
Đấy là cái còn lại từ đậu tương xay, sau lọc lấy nước để nấu thành đậu phụ còn lại cái bã đó.

Cái sáng tạo món ăn đó, giờ nói thì các bác bảo ngoa chứ
Đến chó giờ nó cũng không thèm ăn. Không tin nhà các bác cứ thử mà xem.

Ngày ý mà được thêm nhiều tóp mỡ chắc giờ nhà em cũng phải cao đến một thước sáu nhăm chứ chẳng đùa.

Cái món này em phải xơi kinh niên, giờ nghĩ lại còn sợ, nhưng em sợ nhất là món bo bo và sắn khô mốc. Bác nói đúng chó bây giờ nó thèm vào ăn, chỉ có nhợn là vẫn ăn thôi.

Vầng, nhà em mấy đời bần cố nông nên em cũng kinh cái sự nghèo lắm rồi.

Nhờ ánh sáng ơn trên, đến đời ông cụ em có ruộng để mà cày. Lọ mọ cũng có được bơ gạo nấu cơm dù nhiều lúc gạo làm gia vị cho nồi sắn.

Mấy năm trước, trên oánh công văn thu hồi gần hết ruộng của ông cụ nhà em, thửa thì chia đất ở tiêu chuẩn cho cán bộ huyện, thửa thì cho doanh nghiệp vừa và nhỏ.

Giờ nhà em chắc sắp quay lại thời kỳ cụ nội, ông nội nhà em rồi.

Âu cái đó nó cũng là hợp với cái anh triết học của cái cụ gì gì râu rậm um tùm mãi tận bên nước Anh Cát Lợi mà nhà em nhớ lâu lâu rồi đựoc học.

Ngày ý em còn nhớ vì nhà em thuộc loại cán bộ lớp, hay được các bạn tín nhiệm cử đến nhà thầy đề "Quan hệ". Thế nên phần lớn được các thầy biết mặt. Trong cái giờ triết học, bọn chúng ngủ gần hết, còn trơ lại mấy thằng cán bộ chả dám ngủ, dù có díp hết cả mắt lại.

Thi thoảng thầy giáo lại gõ kịch kịch viên phấn vào bẳng hỏi "Có phải không anh Doun???". Ngủ làm sao được cơ chứ.

Cũng nhờ có vậy, mà nhà em nhớ thầy giáo nói cái gì đó mâu thuẫn là động lực của sự phát triển, cái sau sinh ra tiến bộ hơn cái cũ nhưng lặp lại theo một vòng xoáy trôn ốc. Ví như hạt thóc nảy ra cây mạ - cây mạ trở thành cây lúa - cây lúa đơm đòng lại sinh hạt thóc nhưng hạt thóc sau tiến bộ hơn hạt thóc cũ.

- Kiểu như thế này. Kịch kịch kịch... Thầy giáo gõ phấn vào bảng sau khi vẽ xong làm nhà em tỉnh cả ngủ.

Thế nên đến đời nhà em mà có lại thành bần cố nông như cụ nội, ông nội nhà em thì cũng là lẽ hợp với cái anh triết học duy vật vật gì đó nhể.

Last edited:
Ghen tỵ với bác quá, Bác được mời đi xem trym còn chả ai mời em đi xem trâu cả chán thật. Bác được giai cấp thống trị đào tạo cơ bản nên được đi đây đi đó, chả bù cho lúa nhà em đi đâu thì phải có sự đồng ý của con Sư tử. Bác Tuan coi bảo em viết bài cứ nói xấu vợ, đọc mấy topic của bác em thấy thế gian này chả phải mình em.

Bác nói thế phải tội nhà em chết.

Em thi thoảng cũng được sử dụng cái bát-bót cũng là do nhờ thừa hưởng cái gen của các cụ, trình chém gió nhà em cũng vào hàng có số má nên bọn tây nói hay hay gọi sang mấy nước quanh quanh để quạt cho các bác bên ý mát thôi.

Chứ cái nghề nhà em có liên quan gì đến thống chị thống em đâu. Vưỡn thuộc giai cấp thống khổ mờ

Last edited:
Nhà em lại tiếp cái trại nuôi thú mồ côi.

Cái bác áo xanh cầm mi cờ rô nói như đài ý nói có đoạn là nếu bác nào cam kết tài trợ mấy nghìn đô hàng năm hay nửa năm gì đó cho trại thì sẽ được đặt tên cho một chú voi hoặc được lấy tên mình đặt tên cho 1 chú (đoạn này em nghe lùng bùng không rõ, đại loại là thế).

Kể cũng lạ, thằng thì luôn tìm cách bắn giết, thằng thì lại bỏ tiền để bảo vệ, nuôi dưỡng

Bọn trẻ con được các thầy cô giáo đưa đến tham quan khá đông, chắc chúng được dạy là phải yêu thương động vật, đừng có mang súng đi mà săn bắn.

Tào lao với chúng cũng vui, mấy cu cậu này thuộc diện con nhà giàu đấy. Học trường quốc tế hẳn hoi, nói tiếng tây nhoay nhoáy

Chớ con nhà giai cấp cơ bản chắc cũng thò lò mũi xanh, quần thủng đít chả khác gì ở quê em như này

Chụp 30/4/2012 ở A Lù - Bát Xát - Lào Cai by: Doun

Last edited:
Như cái con này nhà em chụp năm ngoái ở Công viên chim bên xứ Mã, lông tóc xác xơ, hôi rình

Con này là con Emu, đà điểu của xứ chuột túi; còn mấy con ở Kenya là con Ostrich, đà điểu của châu Phi. Hai giống này chả có bà con gì với nhau cả đâu :)

Hic, tài năng gì hở bác, chẳng qua ngày xưa mình học khoa Địa lý nên có một số chuyện không muốn biết cũng chẳng được.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,636
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back