What's new

[Chia sẻ] Kinh nghiệm khi đi du lịch một mình?

Con gái đi du lịch 1 mình thì cũng hay nhưng chưa có kinh nghiệm mà đi thì không ổn trừ khi bạn thức sự có 1 đặc điểm để phong thân, và chuẩn bị tốt về khả năng phản xạ tốt về thiên nhiên cùng với những pha song xòe ở đường, với 1 đặc điểm mà rất hày là VÕ để phòng thân thì càng tốt.
Còn bạn định đi 1 tuần thì quàn áo trung bình 2 ngày 1 bộ, phụ kiện nhỏ to, điện thoại là vật bất li thân trong mọi chuyến đi, mà là du lịch bụi thì chỉ đi những chuyến rừng rậm hoang vu lên những bản làng heo hút thôi, đó là theo sở thích của tớ thôi, còn các thành phố lớn thì cũng ít người ham lắm
còn về phần làm tình nguyện thì tớ chưa đi bao giờ, bạn có thể hỏi LANTRAI chị ý hay đi và làm tình nguyện luôn.
Còn nếu không thì bạn có thể tham gia 1 nhóm tính nguyện đi lên các vùng đồi cũng ok.

Hic,nói thật alf mình chẳng có tí võ nào ấy, người lại gầy như que củi nữa. Chính vì thế, mình mới muốn tự đi du lịch khám phá 1 mình cho nó khôn người ra,vì mình cũng thuộc type hướng nội mà. Mình hy vọng là sau chuyến đi này cuộc sống của mình sẽ khác, bớt nhàm chán hơn, hỳ. Tks vì b đã chia sẻ :)

Du lịch bụi mí cả theo tour à ? thôi anh (không biết hơn tuổi không cứ xưng tạm như thế) nghĩ là em không đi được đâu, vì cảm giác em còn thiếu nhiều cả kinh nghiệm cũng như hiểu biết. Anh nghĩ 1 vài tháng chuẩn bị hay hỏi han kinh nghiệm trên diễn đàn chả đủ, sống thêm vài năm nữa cho chắc. 1 tuần, 5 triệu, đi tour, không điện thoại, tiền tài khoản, làm 1 việc "gì đó"... anh nghĩ không chỉ anh mà ối bác trên diễn đàn không đủ kinh nghiệm để chỉ cho em được, em hoặc phải chờ vài năm or may mắn gặp siêu cao nhân thôi.
Mới cả cái quan trọng nữa là tinh thần, tâm lý, lần đầu anh du lịch bụi là năm 19 tuổi, đi chưa đến 1 tuần, đi bộ và bắt ô tô. Ngày đầu tâm lý háo hức là thế, sức khỏe sung mãn là thế, vừa vác ba lô vừa ca hát líu lo là thế, mà ngày cuối về mệt quá bị chột (do cố đi cho hết lịch trình, không về sớm) sợ đến cả tháng, bảo du lịch 1 mình thế này mệt quá, ngại lắm, lại còn sợ nữa. Đó, nữa là em chưa đi mà sợ này sợ nọ, nhìn hành trang đoán chắc em cũng không có sức khỏe mấy.
Thế thôi nên tốt nhất đừng đi vội.

Trên DD này có các topic rủ đi du lịch đó, sao e ko join vào nhóm nào đó? Đi 1 mình vừa bùn vừa chán vừa tốn tiền vừa sợ :)), nhất là e lại ko có kinh nghiệm nữa.

Du lịch bụi mí cả theo tour à ? thôi anh (không biết hơn tuổi không cứ xưng tạm như thế) nghĩ là em không đi được đâu, vì cảm giác em còn thiếu nhiều cả kinh nghiệm cũng như hiểu biết. Anh nghĩ 1 vài tháng chuẩn bị hay hỏi han kinh nghiệm trên diễn đàn chả đủ, sống thêm vài năm nữa cho chắc. 1 tuần, 5 triệu, đi tour, không điện thoại, tiền tài khoản, làm 1 việc "gì đó"... anh nghĩ không chỉ anh mà ối bác trên diễn đàn không đủ kinh nghiệm để chỉ cho em được, em hoặc phải chờ vài năm or may mắn gặp siêu cao nhân thôi.
Mới cả cái quan trọng nữa là tinh thần, tâm lý, lần đầu anh du lịch bụi là năm 19 tuổi, đi chưa đến 1 tuần, đi bộ và bắt ô tô. Ngày đầu tâm lý háo hức là thế, sức khỏe sung mãn là thế, vừa vác ba lô vừa ca hát líu lo là thế, mà ngày cuối về mệt quá bị chột (do cố đi cho hết lịch trình, không về sớm) sợ đến cả tháng, bảo du lịch 1 mình thế này mệt quá, ngại lắm, lại còn sợ nữa. Đó, nữa là em chưa đi mà sợ này sợ nọ, nhìn hành trang đoán chắc em cũng không có sức khỏe mấy.
Thế thôi nên tốt nhất đừng đi vội.

Hic, anh chẳng động viên em gì cả. Nhưng những điều anh nói lại đúng mới khổ chứ:(. Em sẽ suy nghĩ kỹ lại việc này rồi. Tks anh nhiều nha :)

Last edited by a moderator:
Trên DD này có các topic rủ đi du lịch đó, sao e ko join vào nhóm nào đó? Đi 1 mình vừa bùn vừa chán vừa tốn tiền vừa sợ :)), nhất là e lại ko có kinh nghiệm nữa.

Vâng, em đã tìm hiểu rùi, nhưng e thấy toàn các chuyến đi cái thì dài ngày quá, cái thì không khởi hành từ HN, cái thì lại đi bằng xe máy mà e lại không có xe...Vì chưa tìm thấy chuyến phù hợp nên em mới không join được mà. Hic. ý tưởng du lịch 1 mình của em chết yểu vậy sao?

Cùng chung ý kiến với các pác trên diễn đàn, mình nghĩ bạn chưa đủ kinh nghiệm để đi 1 mình đâu, :( Vì thế, tốt nhất là bạn nên đi theo tuor hoặc join cùng các ace trong diễn đàn để học hỏi kinh nghiệm cho bản thân trước đã. (c)
Để đi được 1 mình bạn phải học cách tự chăm sóc mình, khổ hơn nhiều chứ không phải sướng như ở nhà với mẹ đâu, =))
GoodLuck, !!!!!!!!!! :gun

Sợ không dám đi, chờ hết sợ rồi mới đi. Mà biết khi nào mới hết sợ chứ. Haizz cứ đi đi mình ủng hộ bạn. Mình thấy thế này làm việc gì một việc thôi du lịch để khám phá để biết khả năng của mình tới đâu. Còn từ thiện bạn để tính sau, đã giúp thì giúp cho trót đừng dở dở ương ương với lại địa phương bạn cũng có đi đâu cho xa.:D
Cái đầu tiên là bạn cần lên kế hoạch rõ ràng đi đâu (địa phương nào), ở đâu (khách sạn hay nhà nghỉ), mấy ngày ở đó, và đi những chỗ nào. Cái này mới đầu bạn sẽ khó, nhưng đừng lo bạn nên tham khảo các tuor du lịch của công ty du lịch họ đã có sẵn lịch trình cho bạn rồi còn gì về xào lại cái nào hay thì đi, ko thích thì bỏ đi mỗi một tuor thì có nhiều điểm du lịch khác nhau mà.
Cái nữa là bạn nên mua một cuốn "non nước Việt Nam" của Tổng Cục Du Lịch trong đó có khá nhiều điềm đáng để tham quan tại một địa phương cụ thể. Nó giúp bạn hoạch định thời gian và điểm đến.
Tiền xài thì để một khoản tiết kiệm không được dùng đến, phòng lúc khi xài hết tiền còn cái chi phí để quay về, không thì toi.
Đây chỉ là bắt đầu plan thôi còn lúc đi bạn phải cần một vốn liếng sống nhất định (kỷ năng và bản lỉnh) nhưng cứ thử rồi mới biết. Điều quan trọng nhất đó là AN TOÀN bạn làm gì thì làm đi đâu thì đi việc giữ an toàn cho mình là trên hết.
Đừng tin bất cứ ai, đừng lang thang buổi tối quá khuya, nên gia nhập một nhóm đông khi có thể, tuy là đi bụi nhưng khi gặp những đoàn thì mình có thể đi chung.
Đây chỉ là một hạt cát trên sa mạc thôi bạn cần thêm nhiều kinh nghiệm hơn ở những người đi trước.
dù gì thì mình vẫn khuyên bạn nên đi ngắn ngày trước hoặc đi với đoàn để rút kinh nghiệm đã:D
Chúc bạn sẻ có chuyến đi thành công?

Hic, anh chẳng động viên e gì cả. Nhưng những điều a nói lại đúng mới khổ chứ:(. Em sẽ suy nghĩ kỹ lại việc này rồi. Tks a nhiều nha :)

Uh, anh cảnh báo thôi, chứ có gì đâu mà động viên. Mấy hôm trước cũng vào đọc topic của em nhưng thấy mình không có gì chia sẻ nên thôi, sáng nay đọc lại thấy vài bác khuyến khích, anh nghĩ là chưa chắc em đã dám đi đâu (trừ phi sv đi học xa, không chịu sự kiểm soát của các cụ) nhưng ai biết được tuổi trẻ máu nóng, nên cứ thả tõm một gáo nước cho nó an toàn.
Quên, 19 tuổi là lần đầu anh được đi vào rừng, còn đi du lịch 1 mình là năm 18 tuổi, cuối tháng 12 năm 2003. Anh đi tận gần 2 tuần, lần đầu thoát khỏi kiểm soát của các cụ mà, đi một thành phố lớn, ngủ nhờ ở chùa, cũng rất thoải mái. Anh không quan niệm du lịch là cứ phải è cổ leo lên núi hay lọ mọ chui vào rừng, miễn đi sao cho sướng, ngắm cho đã mắt, hít thở một không khí khác lạ là hay rồi. Rừng núi hay nông thôn, hay thành phố đều có cái đẹp của nó. Như bây giờ đi 1,2 ngày quanh HN, thăm cách khu di tích, ngủ ở ngoài 1 đêm cho có cảm giác em cũng thấy rất thú vị.
Cái chính là thoát ra được khỏi tp ồn ào này em sẽ thấy khác hẳn rồi, nên anh nghĩ em đi 2 ngày 1 đêm có lẻ là đủ, đi 1 tuần mà làm gì. Hoặc join vào nhóm nào thì an toàn hơn, em ngồi sau lưng người khác thì cần gì phải có xe, khối bác chả khuyên vậy còn gì. Bác Stone nói phải đấy, đi 1 mình khổ bỏ bố chứ sung sướng gì, tiểu thư như em đã đi làm sao được. Thế nhá.

1) Với 1 tuần, em nên đi đâu ạ? (Em khởi hành từ HN ạ)
2) Em nên đi theo tour hay tự bắt xe khách ạ?
Là lần đầu tiên đi du lịch, không nhất thiết đặt ra tiêu chí du lịch bụi. Du lịch bụi hay theo tour miễn giúp mình mở mang khám phá đầu óc là cũng giúp mình rất nhiều rồi.
Theo chị thì em cũng có thể tự lo cho bản thân vì thế hoàn toàn có thể đi xe khách. Tuy nhiên yêu cầu đầu tiên là em phải nắm được địa lý, mua 1 quyển bản đồ hoặc tờ bản đồ vùng mình cần đi để tham khảo, nắm được lịch trình.

Với 1 tuần thì có nhiều lựa chọn lắm. Nhưng chị sẽ không lựa chọn các điểm sau:

+ Du lịch lên vùng núi bằng xe máy
+ Đi Hà Giang, Đồng Văn, Sapa vvv: Vì thực sự em ít kinh nghiệm đi 1 mình sẽ nhiều rủi ro
+ Đi các vùng biển đảo: Vì thực sự em sẽ ko enjoy được bãi biển, tắm biển và những trải nghiệm đơn độc trên biển như những người đã từng trải đâu.

Nếu là chị chị sẽ đi ntn nhé vì khá an toàn, chi phí vừa phải. Có nhiều cơ hội giao lưu với dân địa phương

Đi Huế - Đà Nẵng - Cù Lao Chàm: nơi có nhiều người tốt, dân cư thân thiện. Du lịch phát triển nên dễ tìm kiếm dịch vụ
+ Mua một vé xe buýt giường nằm đi vào Huế.
+ Đến Huế, đặt 1 phòng KS nhỏ (cái này em có thể search trên diễn đàn)
+ Thuê một chiếc xe đạp để đi chơi
Lịch trình để khám phá: vòng vòng thành phố Huế thăm chợ, thăm các di tích, đi ăn chè, ăn cơm hến, ăn các món Huế.
+ Đến một VP công ty du lịch mua 1 tour đi thăm các lăng tẩm ở xa. Hoặc thuê xe ôm chở đi. Người Huế vốn lành mà.
+ ở Huế 2 ngày. Mua vé xe buýt đi vào Hội An
+ Thuê một phòng ở trong phố cổ ở. Đi chơi phố, ăn uống, thăm thú, ghi chép lại hành trình
+ Bắt xe buýt đi ngược ra Đà Nẵng, đi bảo tàng, đi lang thang ăn uống.
+ Bắt xe ôm ra biển Cửa Đại, tắm hoặc đơn giản nằm đọc sách canh biển
+ Mua 1 tour ra Cù Lao Chàm ở 1 hoặc 2 đêm. ĐI lang thang và tìm hiểu cuộc sống của người dân trên đảo.
+ Quay về Hà Nội.

3) Em là con gái và chưa bao h đi xa 1 mình nên cũng thấy hơi run:( , mọi người có lới khuyên nào cho em để đi đảm bảo được an toàn ko ạ?

Để đảm bảo an toàn, em nên chú ý

+ Có thể kết bạn nhưng không share phòng đặc biệt với ngừoi nước ngoài
+ Khôgn đi chơi quá khuya sau 10j - 11h
+ Không uống bia rượu
+ Kết bạn nhưng không quá tin người.
+ Chọn xe ôm cẩn thận
+ Đồ đạc gọn gàng, quần áo không phô trương.
+ Mang ĐT rẻ tiền nhưng pin tốt và sóng tốt VD nokia 1100 có chức năng đèn pin.

4) Em chỉ có khoảng 5tr cho chuyến đi này. Em nghĩ là chỉ nên mang khoảng 1tr tiền mặt, còn lại để trong TK, khi nào cần thì rút, phải ko ạ?
5tr thì ngoài tiền mua vé em có thể cầm theo người 2tr. trong ví thì để ~300K tiền lẻ tiêu. Còn tiền khác thì cất ngăn khác. Nên có 1 túi bí mật cất giấy tờ, thẻ ATM và tiền.
Có thể rút tiền ở các thành phố lớn.

5) Chuyến đi này của em ko đơn thuần mang tính giải trí, đi chơi, mà em muốn mỗi một nơi e đến e sẽ làm được 1 việc đó (chẳng hạn như giuớ đỡ trẻ mồ côi, người tàn tật... Nhưng với 1 tuần thì có ít quá không ạ? Mọi người cho em lời khuyên nhé)

Hoàn toàn có thể. Ở Huế và Đà Nẵng em đều có thể dành 1/2 ngày đến thăm các địa chỉ từ thiện. Cô nhi viện hoặc đơn thuần là ăn ở nhà hàng support trẻ đường phố VD Blue Dragon ở Hội An.

Ở Hội An cũng có trung tâm bảo trợ XH cho các em mồ côi

6) Về những vật dụng cần thiết cho chuyến đi: em nghĩ mình chỉ nên mang 2,3 bộ q/ao +1 vài vật dụng cá nhân thui. Em định không mang trang sức, điện thoại j hết (vì con gái đi 1 mình mang theo nhiều đồ cũng nguy hiểm, em nghĩ thế ạ,hihh). Túm lại là chỉ cần 1 cái balo nhỏ nhỏ thui cả nhà nhỉ?

Em cần 1 ba lô không quá nhỏ và 1 túi cá nhân đeo chéo. Khi để đồ lại KS em có thể mang vật dụng vào túi cá nhân này.

Em nên mang vừa quần áo vì có thể mua 1 ít đồ rẻ hợp túi tiền ở Hội An chẳng hạn.

Em nên mang 1 ít thuốc khẩn cấp như thuốc đau đầu, chống muỗi, dầu gió, becberin vvv... vì thực ra mua thuốc khá dễ dàng ở các TP lớn nên không cần mang quá nhiều thuốc

Vậy há, chị nghĩ em cứ lên đường thôi. Du lịch về cơ bản là an toàn nếu mình cẩn trọng và cởi mở. Đừng quá lo lắng nhé

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,618
190,149
Latest member
inhopgiaycarton
Back