What's new

[Chia sẻ] Kinh nghiệm khi đi du lịch một mình?

Tớ thì nghĩ đơn giản lắm. Nếu bạn đã quyết định làm một việc gì đó, hãy cứ mạnh dạn mà thực hiện, có đôi lúc cũng không cần biết là vì lí do gì, với bao nhiêu sự việc không lường trước được, nhưng hay cứ đến những nơi bạn muốn và làm những gì bạn thích, vì cuộc sống là không chờ đợi :) . Hãy tìm hiểu kĩ nơi bạn muốn đến nhé! như ai đó đã nói cuộc sống vốn là một hành trình... và bạn chính là người dẫn đường tốt nhất cho hành trình ấy :D

Theo toi thi di DL 1 minh ko hay lam. ..
Rất dị ứng với những bài không dấu kiểu này.... Bố mẹ biết chắc buồn lắm
Đây là chủ đề để mọi người chia sẻ những kinh nghiệm khi đi du lịch 1 mình chứ có phải là bàn luận việc Nên hay Không nên đâu?

Kinh nghiệm khi đi phượt 1 mình của tớ là cần chuẩn bị sức khỏe, tâm lý và quan trọng nhất là vật dụng trang thiết bị đầy đủ (Cứu thương, thuốc uống...tiền) Biết sử lý các tình huống có thể xảy ra như bơm vá móc lốp, biết sử dụng la bàn khi đi lạc trong rừng (cái này hay bị nè)

Last edited by a moderator:
Em chào cả nhà ạ :")
Cũng tình cờ biết dc 4r như bạn VICA11 thấy các anh chị chia sẻ nhiệt tình quá, em mạo muội hỏi mong các anh chị chỉ bảo giúp em với ạ.
Tình hình là còn ít ngày nữa là em dc 20 tuổi rồi mà chưa bao giờ đi bụi dài ngaỳ một mình cả (đi trong ngày thì nhiều nhưng chỉ loanh quanh HN thôi). Tại tính em thích đi một mình nhưng em cũng là con gái :( nên cũng lo lắng vấn đề an toàn ạ:D
Các tiền bối cho em hỏi với ạ, nếu đi du lịch như vầy thì chỗ nghỉ thế nào ạ???
1, ngủ khách sạn, nhà nghỉ thì có an toàn ko ạ ( dạ tại em cũng hơi hơi tự tin vào cái ngoại hình vit bầu của mình ạ)
ngủ nhà dân thì có dc ko ạ, em có vẻ nghiêng nghiên về cái này hơn vì đi bụi thì ở nhà dân cho dân dã dc ko ạ???
2, nếu đi đến vùng quê thì có nên thuê người hướng dẫn ko? (tại một lần về quê nhỏ bạn chơi, buổi tối thấy tình hình an ninh ko tốt lắm)
Em chưa đi bụi bao giờ nên hỏi hơi dở hơi monh các tiền bối thông cảm ạ.
P/s em cũng ko có võ vẽ j để phòng thân cả nên chỉ mong hạn chế tối đa rủi do thôi ạ

Cũng tình cờ biết dc 4r như bạn VICA11 thấy các anh chị chia sẻ nhiệt tình quá, em mạo muội hỏi mong các anh chị chỉ bảo giúp em với ạ.
Tình hình là còn ít ngày nữa là em dc 20 tuổi rồi mà chưa bao giờ đi bụi dài ngaỳ một mình cả (đi trong ngày thì nhiều nhưng chỉ loanh quanh HN thôi). Tại tính em thích đi một mình nhưng em cũng là con gái :( nên cũng lo lắng vấn đề an toàn ạ:D
1, ngủ khách sạn, nhà nghỉ thì có an toàn ko ạ ( dạ tại em cũng hơi hơi tự tin vào cái ngoại hình vit bầu của mình ạ)
ngủ nhà dân thì có dc ko ạ, em có vẻ nghiêng nghiên về cái này hơn vì đi bụi thì ở nhà dân cho dân dã dc ko ạ???
2, nếu đi đến vùng quê thì có nên thuê người hướng dẫn ko? (tại một lần về quê nhỏ bạn chơi, buổi tối thấy tình hình an ninh ko tốt lắm)
P/s em cũng ko có võ vẽ j để phòng thân cả nên chỉ mong hạn chế tối đa rủi do thôi ạ

Em là con gái, lại còn trẻ và chưa có kinh nghiệm thì không nên đi 1 mình vì tất cả các lý do. Lý do dễ nhất là nếu biết em đi 1 mình thì rất nhiều gã trai địa phương sẽ đeo bám, ít nhất là để trêu đùa hay tò mò. Lựa chọn đúng nhất hiện nay là em nên đăng ký tham gia cùng 1 đoàn nào đó có cùng lịch trình hoặc gần giống để tham gia. Độc hành luôn cần người có kinh nghiệm và khả năng thích ứng trong nhiều tình huống, về vấn đề này thì anh nghĩ em chưa có. Mong em suy nghĩ kỹ trước khi quyết định.
Trả lời các câu hỏi: Anh cũng hay đi 1 mình, việc ngủ ở KS, Nhà nghỉ là khá an toàn. Vào phòng nên khóa trái lại ngay và hạn chế mở cửa cho người lạ.
Nếu đến các vùng quê thì em nên tìm kiếm người quen hoặc các HDV chuyên nghiệp để hướng dẫn tham quan, không nên tìm những người địa phương ko tin tưởng hay ko quen biết. Việc dạo chơi vào buổi tối tại các khu vực xa lạ là điều nên tránh với chúng ta và càng không nên với em khi em đi 1 mình. Anh thường chỉ đi dạo vào buổi tối tại các khu trung tâm như Quảng Trường, các khu chợ đêm, những nơi đông người ... hạn chế bộc lộ mình là khách du lịch để tránh bị chèo kéo mua hàng hay gây chú ý không cần thiết.

Last edited:

Mình cũng thân gái có 1 ít KN đi bụi 1 mình nên xin phép để ít kn ở đây nha ~

1. Ngủ khách sạn, nhà nghỉ thì thường khá an toàn, nhưng nhớ lựa cẩn thận một chút. Khi ngủ đã khóa cửa mà chưa an tâm thì có thể kiếm bàn/ ghế dựa vào cửa đề phòng .

2. Mấy chỗ mình đi thật tình không có người hướng dẫn để thuê, có thì người ta dắt đi chơi miễn phí thôi :p. < Đùa đó >

Đối với bọn mình thì cách tiện + rẻ + an toàn nhất là

1. Trước khi đi tìm coi trong danh sách người quen gần xa ( bạn của bạn của bạn cũng đc =)) ) các thế loại hỏi coi có ai có quê ở đó không, ra làm quen trà chanh 1 bữa rồi xin ngủ nhờ.

2. Đến nơi tìm ra UBND phường, CA, dân phòng các thể loại mang CM ra thỏ thẻ " con là sinh viên, đang muốn đi du lịch để học hỏi và tìm hiểu đời sống " xin cô chú tìm cho con chỗ ngủ nhờ.

2 cách này giúp mình có : chỗ ở , ăn uống, hướng dẫn viên miễn phí và đảm bảo được chơi hết mình.

* Mình cũng có một con dao nhỏ phòng thân nhưng cũng may là chưa phải xài đến bao giờ hihi

1/ Nên vào nhà nghỉ khách sạn tử tế ở những nơi đông đúc 1 chút , giá cả có hơn nhau chút xíu nhưng vẫn ok . Lưu ý : nên hỏi giá và mặc cả trước khi nghỉ .Mang theo cả CMND hoặc bằng lái xe cũng được .Còn nhà dân .... trai tráng thì không sao , đêm nằm ngủ cũng chả lo gặp yêu râu xanh , Con gái thì không nên hạn chế mức tối đa , nếu nhà đó có phụ nữ thì được.
2/ Tìm hiểu kỹ nơi mình sẽ đi và lên lịch trình. Thuê hướng dẫn thì đi đông đông mới cần. 1 mình thì đi theo lịch trình rồi tìm hiểu giảm cân rất hiệu quả ;)) An nình vùng quê nào chả thế =)) tránh đi đêm nha . con zai nhiều lúc cũng hạn chế chứ đừng nói con gái

Theo mình, đi du lịch 1 mình cần nhất 2 thứ:

1-Kinh nghiệm: các bạn chưa có kinh nghiệm không nên thử; nên tập sự bằng cách tham gia với 1 nhóm nào đó từ vài lần cho đến nhiều lần (tùy theo khả năng học hỏi của bạn) trước khi tách ra đi riêng.

2-Tiền: đi 1 mình luôn tốn kém hơn đi 2 mình, đi 4 mình là đẹp nhất, tiết kiệm được nhiều chi phí. Lý do:

-Đi 1 mình, vì lý do an toàn phải sử dụng dịch vụ tốt hơn (KS tốt, an toàn, ở vị trí thuận lợi), 1 mình vẫn phải trả tiền cho cái phòng ở được 2 người;

-Nếu thuê xe phải trả tiền nguyên chuyến (trừ khi gan bạn khá to hay bạn chưa từng xem phim kinh dị của Mỹ nên rủ người khác đi chung để share tiền xe thì không tính);

-Tiền ăn khi đi 1 mình cũng cao hơn: để ăn 1 bữa cơm, ít nhất bạn phải gọi 2 món ăn (1 món mặn, 1 món rau), nếu đi 2 người thì chỉ thêm 1 món canh nữa là 2 người ăn no và ngon hơn, chi phí/ đầu người cũng ít hơn.

Ngoài ra cũng cần sự khôn ngoan, năng động và quyết đoán để có thể xử lý nhanh mọi tình huống bất lợi xảy ra trong trường hợp không có ai bên cạnh để giúp đỡ, hỗ trợ.

Mình cũng tạm có đủ những điều kiện để đi bụi 1 mình, cũng rất thích sống một mình nhưng khi đi du lịch, mình thường đi 2 mình (đi chung với em ruột) hay đi với nhóm bạn. Vì sao à? Vì ngay cả Bác Hồ khi quyết định ra đi tìm đường cứu nước cũng còn rủ bạn đi chung cơ mà "Tôi muốn đi ra ngoài, xem nước Pháp và các nước khác. Sau khi xem xét họ làm thế nào, tôi sẽ trở về giúp đồng bào chúng ta. Nhưng nếu đi một mình, thực ra cũng có điều mạo hiểm, ví như khi đau ốm... Anh muốn đi với tôi không?". Đến Bác Hồ mà cũng nghĩ đến chuyện đó, huống gì những kẻ tầm thường như chúng ta, có phải thế không? :D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,619
190,149
Latest member
inhopgiaycarton
Back