What's new

Kinh nghiệm mua sắm tại Malaysia

Các bác cho hỏi giữa Malay với Thái thì cái nào ngon hơn vậy , đang phân vân vì chưa đi Thái lần nào cả

Mình thì thấy Malay ngon hơn , vì vé máy bay cũng rẻ , và nếu bạn đi bây giờ thì vẫn còn kịp đợt giảm giá lớn ở Malaysia , mua 1 mớ đồ về bán kiếm vốn đi du lịch tiếp ^^ thái thì theo ý kiến mình thấy nó hơi...chán @_@

Mình thì thấy Malay ngon hơn , vì vé máy bay cũng rẻ , và nếu bạn đi bây giờ thì vẫn còn kịp đợt giảm giá lớn ở Malaysia , mua 1 mớ đồ về bán kiếm vốn đi du lịch tiếp ^^ thái thì theo ý kiến mình thấy nó hơi...chán @_@

Đợt này thì mình đi không kịp rồi mình tính cuối tháng 6 mới đi lận , nghe nói tháng 7 cũng có một đợt mà không biết qui mô có to như đợt này không nhỉ?

Last edited:
Đợt này thì mình đi không kịp rồi mình tính cuối tháng 6 mới đi lận , nghe nói tháng 7 cũng có một đợt mà không biết qui mô có to như đợt nay không nhỉ?

Theo mình nhớ thì tháng 7 vẫn còn 1 đợt quy mô như thế này :D bạn cứ yên tâm :D với chủ yếu là đi du lịch mà , theo mình cứ đi cái nào thích vẫn thích hơn là đi theo cái lợi :p ý kiến cá nhân ^^

Hihi du lịch thì du lịch nhưng mà có sẵn máu mua bán nên lúc nào cũng nghiên cứu về địa điểm mua sắm cả bạn à :D , đi đem max là 5000 thì cũng khó chọn lựa giữa đồ điện tử và quần áo , đồ điện tử thì tiêu thụ cũng dễ nhưng giảm giá không nhiều , nhưng được cái đỡ lỉnh kỉnh hơn quần áo , còn quần áo thì giảm giá mạnh hơn nhưng xách về tùm lum cũng mệt quá , đang phân vân , có ai có kinh nghiệm không chỉ tớ với

Những điều cần biết khi đến Malaysia nè, mọi người tham khảo qua đó khỏi bỡ ngỡ :

Khí hậu: Malaysia thuộc vùng khí hậu nhiệt đới, quanh năm nắng nóng, mưa nhiều với đầm lầy, rừng nhiệt đới, bờ biển vàng và nhiều núi. Trong đó núi Kimabalu cao 4.100 mét là ngọn núi cao nhất Đông Nam Á. Mùa khô ở Malaysia từ tháng 6 - 7, mùa mưa từ tháng 10 - 12. Mùa du lịch tốt nhất ở Malaysia là từ tháng 6 - 9 hàng năm.

Quy định hải quan: mỗi người khi nhập cảnh vào Malaysia có thể mang theo 200 điếu thuốc lá. Các đồ dùng cũ khi mang vào Malaysia được miễn thuế nhập khẩu như: thảm trải nền, quần áo, đồ trang sức, đá quí. Không mang theo ma túy, các chất gây nghiện, văn hóa phẩm đồi trụy.

Giao thông: giao thông ở Malaysia khá thuận tiện, phương tiện giao thông chủ yếu là tàu hỏa và taxi. Các thành phố lớn của Malaysia đều có đường sắt, du khách chỉ cần dùng thẻ du lịch là có thể sử dụng tàu lửa. Xe taxi rất rẻ, thuận tiện. Bạn cũng có thể tham quan các thành phố lớn bằng xe ba bánh.

Phong tục tập quán: vào tháng 5 hàng năm, ở Malaysia có ngày hội thả diều, ngày quốc khánh Malaysia là 31-8. Còn có ngày tết năm mới theo lịch Hồi giáo, tết của người Hoa.

Bạn cũng cần lưu ý đến những điều cấm kỵ trong phong tục ở Malaysia. Khi gặp nhau, người Malaysia thường có thói quen sờ vào lòng bàn tay của người kia, sau đó chắp hai bàn tay với nhau. Người Malaysia rất kỵ việc xoa đầu và lưng người khác. Họ cho rằng tay trái không trong sạch, nên khi ăn cơm người ta thường dùng 5 ngón tay phải bốc cơm, ngón tay cái cho cơm vào miệng.

Khi gặp phụ nữ không được bắt tay và không được dùng tay chỉ vào người khác. Người Malaysia thường mặc áo dài bằng vải hoa, nam giới mặc sơmi không cổ và không được để hở cánh tay, đùi ở những nơi công cộng. Nữ thường mặc áo dài tay.

Đến Malaysia, bạn nên bàn luận về công việc buôn bán, thành tựu xã hội, bóng đá, lịch sử nền văn minh Malaysia, cách nấu nướng ở các vùng của Malaysia… Tránh nói đến tranh chấp chủng tộc ở Malaysia, sinh hoạt chính trị của thế giới và Malaysia, Israel (vì Malaysia là nước theo đạo Hồi). Không nên so sánh mức sống của người Malaysia với người dân các nước khác.

Một số hình ảnh biển Batu ferringhi bên malay nè :

draft_lens7882761module66949281photo_1_1257438838Malaysia_-_Penang_Batu_Ferringhi_Beach_1.JPG

Các chỉ dẫn lặt vặt

Malaysia ở múi giờ sớm hơn Việt Nam 1 tiếng (GMT+8, so với GMT+7) nhưng giờ làm việc thì muộn hơn rất nhiều (10h sáng). Các quán hàng nhỏ thì có thể mở sớm hơn giờ làm việc hành chính khoảng 1-2 tiếng nhưng không sớm từ tinh mơ VN, bạn nên điều chỉnh lịch sinh hoạt cho phù hợp.

Ở Malaysia, ổ điện thường chỉ dành cho phích cắm loại chân vuông ba chấu. Bạn nên mua hoặc mượn cục chuyển đổi (có loại universal travel power adapter, giá bán ở VN khoảng 800-900 ngàn :-s ). Nếu đi đông người và/hoặc mang theo nhiều thiết bị cần sạc, bạn nên mang thêm ổ cắm kéo dài có nhiều lỗ cắm, vì phòng khách sạn thường ít ổ cắm và có thể bố trí ở chỗ không thuận tiện.

Các bạn nên mang theo áo dài tay, nó cực kỳ hữu ích: chống nắng khi đi bộ ngoài trời, chống lạnh khi đi tàu xe hay vào trong nhà (vì điều hoà nhiệt độ ở mọi chỗ đều bật nấc lạnh toát) và đảm bảo lịch sự trước cái nhìn của người theo đạo Hồi bản xứ. Các bạn nữ nên đặc biệt chú ý ăn mặc kín đáo (lý tưởng nhất là quần áo che được hết cả tay và chân) khi tới các điểm tham quan mang tính văn hoá hoặc khi ra đường vào buổi tối muộn.

Các điểm truy cập internet công cộng – cyber cafe ở Malaysia cũng khá sẵn nhưng thường nằm ở các ngõ nhỏ hoặc tầng trên toà nhà chứ không có mặt tiền như ở Việt Nam, các bạn nên để ý biển hiệu trên cao. Phí truy cập rung rinh trong khoảng 3-5 RM/giờ. Khách sạn hay nhà nghỉ cũng có một vài máy tính nối mạng đặt ở khu vực chung nhưng giá thường đắt hơn hoặc luôn luôn bận.

Bạn không nên dùng ngón trỏ để chỉ đường hướng, nên dùng ngón cái hoặc cả năm ngón. Trong khi ăn và trong khi giao tiếp như bắt tay, đưa đồ, chỉ đường…, bạn nên dùng tay phải, vì người Malay quan niệm tay trái không sạch sẽ.

Tiếng Anh rất phổ biến ở Malaysia nhưng giọng điệu và từ ngữ pha tạp khá lộn xộn, mỗi cộng đồng người lại có một kiểu “tiếng Anh” riêng, nếu bạn không tự tin vào khả năng nghe nói thì nên mang theo giấy bút, từ điển hoặc kim từ điển.

Vừa lên mạng tìm thông tin về du lịch malay vì cũng đang me me thì tìm được một bài rất hay, mọi người đọc tham khảo nhé :D
Tui quýêt định viết bài này vì hồi trước lúc quyết định đi tự túc Malay nên lên mạng kiếm thông tin kinh nghiệm của người đi trước nhưng tòan là chỉ chung chung chẳng rõ gì cả nên bây giờ mình viết lại cụ thể hơn để mọi người có cơ hội đi chơi vui mà rẻ.
A. Trước khi khởi hành:....
Theo như kinh nghiệm lúc đầu của mình thì trước khi đến một đất nước mà mình chưa một lần đặt chân tới thì việc tìm hiểu thông tin về nó là hết sức cần thiết.
1. Vé máy bay....
Đầu tiên là phải tìm vé máy bay trước hết, vì theo Bác Hồ là phải tiết kiệm nên con cháu Bác phải nghe do đó mình đi lùng vé rẻ để mua.
Vé máy bay rẻ thì có nhiều hang nhưng tới Malaysia thì có hãng Air Asia thì tương đối rẻ, nhưng rẻ thì cũng có cái giá của nó, để mua vé rẻ thì cần book vé trước mấy tháng càng xa thì vé càng rẻ, thường xuyên theo dõi trên trang web của hãng để coi giá rẻ nhất mà book, nếu có visa card thì càng hay khi có vé rẻ thì book liền; hãng Air Asia này thường xuyên delay nên cũng mệt mỏi lắm (lúc tui đi là delay 2 lần, hên lúc về không bị chứ không ở bên đó không biết đi đâu luôn).
Đợt tui đi, giá vé khứ hồi mua được là 120usd đi vào thời điểm không phải mùa du lịch, đặt trước 6 tháng, lúc đó giá usd là 1usd =18.000 VND. Sau này đến lúc gần đi thì mới phát hiện ra cũng có một nhóm đi Malay cùng thời điểm với mình, cũng mua vé trước 6 tháng nhưng không biết canh sao hay quá nên mua vé khứ hồi chỉ có 800.000 đ, hỏi kinh nghiệm thì mới biết công thức là siêng năng theo dõi web + may mắn.
2. Lịch trình....
Vì đi làm cộng thêm bị bệnh “viêm màng túi” nên chỉ xác định đi khỏang 5 ngày là ok, mấy bạn có thời gian có thể đi lâu hơn vì Malay có nhiều điều thú vị lắm mà tui chưa khám phá hết.
Leo lên mạng kiếm mấy tour du lịch xem họ đi những đâu rồi mình sẽ đi giống như thế, lần đầu tiên đến nước khác cần đi những nơi nổi tiếng để biết đồng thời có thông tin hơn, chứ mấy chỗ lạ không có thông tin thì đi hơi bị mạo hiểm đấy.
Sau khi nghiên cứu thì lịch trình của tui là ngày đầu tiên đi cao nguyên Genting, ngày thứ 2 ghé Melaka, ngày thứ 3 và 4 tới Kuala Lumpur, ngày thứ 5 bay về Việt Nam.
3. Kiếm thông tin....
+ Genting: http://www.rwgenting.com/ trang web này rất cụ thể về Genting, mấy bạn có thể tự nghiên cứu, có luôn giá vé chơi các trò chơi đấy, Genting giống Vinpearl của mình lắm nên yên tâm lên đó đi vòng vòng thôi không sợ bị lạc đâu.
+ Melaka: http://melakamalaysiatravel.com/ trang web này có đầy đủ các điểm tham quan ở Melaka đấy, theo kinh nghiệm của tui thì không cần nghiên cứu kỹ vì tới nơi sẽ có bảng hướng dẫn ở trên đường. Với lại thành phố Melaka cũng hơi nhỏ giống Đà Lạt lắm, đi bộ một buổi là gần hết thành phố rồi, còn muốn đi địa điểm đẹp hơn thì phải đi xa bằng xe.
+ Kuala Lumpur (viết tắt là KL): http://www.kuala-lumpur.ws/ trang này hướng dẫn cũng tương đối ổn, các bạn có thể nghiên cứu thêm nhưng yên tâm ở nơi này có dịch vụ rất hay đó là xe bus hop on hop off, xe bus này sẽ chở mình đến các địa điểm tham quan của Kuala Lumpur (mình sẽ nói cụ thể hơn ở bài sau).
+ Ở Genting và Melaka thì chỉ đi bộ là ok, còn KL thì phải nghiên cứu hệ thống phương tiện giao thông, ở KL này có nhiều phương tiện giao thông lắm nhưng tiện nhất là hệ thống tàu điện vừa rẻ mà lại nhanh, nếu đi đông người thì đi taxi nhưng phải yêu cầu bật máy tính km bằng không dễ bị chém lắm, xe bus cũng tiện nhưng phải kiếm trạm và đường đi cũng hơi phức tạp, theo kinh nghiệm của mình thì đi monorail là ổn nhất.
+ Ngòai ra nếu muốn tìm hiểu thêm thì cứ Google là ok nhất.
4. Chỗ ở....
+ Nếu muốn rẻ thì ở hostel (trang web để tham khảo giá www.hostelworld.com) nhưng ở hostel thì phải share bathroom có nghĩa là phòng tắm tập thể. Còn ở hotel hơi mắc nhưng được cái phòng tắm trong phòng luôn nên cũng yên tâm. Nếu đi đông người thì ở hostel cho rẻ mà vui vì có phòng tập thể, nhưng đi ít thì nên ở hotel cho đảm bảo. Đợt tui đi chỉ có 2 người mà lại là nữ nên phải ở hotel cho yên tâm.
+ Cần xác định là mình ở đâu để tìm hostel cho dễ, nếu bạn nào thích mua sắm thì nên ở khu Bukit Bintang còn không thì ở nơi nào xa xa cho nó rẻ. Tốt nhất là ở những nơi gần trạm tàu điện monorail để tiện đi lại.
+ Có thể đặt trước phòng ở trên mạng, thuận lợi là đến nơi khỏi phải kiếm phòng vì nơi đây thường hay hết chỗ lắm nhưng bất lợi là nếu lịch trình có thay đổi thì mất tiền phòng đã đặt. Lúc tui đi do chưa quen nên không đặt phòng trước nhưng hên là vẫn có nơi còn chỗ (cũng có những kinh nghiệm đau thương cho vấn đề này lắm, kỳ sau sẽ rõ).
5. Vật dụng cần thiết mang theo:....
Ngòai các đồ dụng cá nhân ra như xà bông, nón, mắt kiếng, thuốc…, các bạn cũng cần đem theo:
- Chốt cắm điện, ra ngòai tiệm điện mua chốt cắm điện 3 chấu chuyển sang 2 chấu, nói với ông bán hàng là đi du lịch ....Malaysia.... thì ổng sẽ đưa đúng lọai cho vì mỗi nước có chốt cắm riêng.
- Ổ cắm nhiều lỗ cắm, để từ một lỗ cắm chuyển thành nhiều lỗ cắm mình có thể cắm thêm nhiều thiết bị hơn.
- Nếu tiếng anh không tốt lắm thì nên có theo kim từ điển.
- Cuốn sổ nhỏ để mình nói họ không hiểu thì viết ra hoặc ngược lại, rất tiện lợi khi dùng để hỏi đường, vì tên đường ở Malay rất dài.
- Đồ ăn khô như mì gói, xúc xích, bánh mì, thịt hộp … vì đồ ăn bên này cũng hơi khó ăn vừa ngọt vừa cay.
- Mang khăn ướt qua đó rất tiện dụng đấy.
- Vì đi tự túc nên đi bộ hơi bị nhiều, cần mang dép hoặc sandan cho thỏai mái, mang ít đồ thôi vì phải vận chuyển bằng phương tiện công cộng mang nhiều qua vừa xách nặng vừa chóang chỗ nữa.
6. Visa....
ở Malay không cần xin visa nên cứ mua vé máy bay là bay tới đó được rồi.
7. Tổng chi phí....
Nếu trừ tiền máy bay và tiền mua đồ lưu niệm thì hao tốn hết 400RM (RM là tiền Malay đó) tại thời điểm tui đi thì 1RM = 5.700 VND.

Các bác cho hỏi giữa Malay với Thái thì cái nào ngon hơn vậy , đang phân vân vì chưa đi Thái lần nào cả
:)) Bác cũng hứng đi Thái ạh. Em đi Thái với Malay rùi. Em thấy cái nào cũng như nhau thui bác àh. Tại em mới đi mỗi nơi 1 lần nên ko nhớ rõ lắm :D

Nếubác thích đi shopping ở Thái thì đảm bảo với bạn 1 điều: Băng Kok là nơi bác nên đi. Giá cả rẻ, mua được nhiều đồ với giá cả hop lý, như mua quần áo lên Platinum (The Mall fashion), điện tử lên Pantip Plaza, 2 cái này ngay cạnh Pratunam luôn đấy, đi chỉ ngăm nghía không thôi là toi 1 ngày rồi. Còn nếu cuối tuần thì bác cứ bon chen đi chợ cuối tuần Chaktuchak nhé, đồ thập cẩm tạp pí lù, chả thiếu cái gì cả, mà lại hạt rẻ nữa chứ
* Về vấn đề đi lại thì bác nên đi taxi ( 35 Bạt/ km đầu tiên ( 2 năm rùi :D), càng đi càng rẻ, nhưng lưu ý bác là nếu mà tắc đường thì nhay xuống đi bộ 1 đoạn cho qua đoạn tắc đó, rùi lại bắt xe khác, chứ cứ ngồi chết dí trong đó là toi đấy, vì đồng hồ tính tiền vẫn nhẩy, cứ 2 bạt/fút đấy, ngồi 15 fút thui là toi 30 bạt roài Nhưng cũng nên lưu ý là nhiều ngã tư của Thái đợi đèn xanh đèn đỏ hơi lâu đấy nhé, toàn trên 100 giây thôi, có chỗ cá biệt là 150 giây cơ đấy ^^. Nhớ sơ sơ thía thui, có gì bác hỏi thêm ace ở đây đi nhé. hihi

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,934
190,269
Latest member
vesinhcongnghiepq8
Back