What's new

Kinh nghiệm ở dorm / hostel

Tớ mới ở Dorm ở châu Âu thôi, chưa ở châu Á bao giờ, nhưng theo tớ hình dung ở Dorm tuy thế mà Âu nhiều hơn Á, nên ít khi mất vặt và cũng ko cần quá sợ. Tất nhiên là dorm có locker hay có khi chỉ 1 cái lồng sắt trông rõ bên trong đựng gì, nhưng có ổ để khóa, thì mình vẫn nên có mấy loại khóa sau:

- khóa dây, loại để khóa xe đạp, trên Hàng Đồng có. Tớ mua được ở đó 1 khóa số đúng loại hay nhìn thấy các bạn Tây dùng khóa balo (như Linh Evil nói bên trên), lưu ý nên tính trọng lượng, mua cái nào đừng nặng quá.

- 1 vài khóa nhỏ, bền để khóa balo.

- tiền để liền vào dạ dày quanh bụng hay quanh cánh tay, loại bao quanh cánh tay xong dán lại trông nhã hơn nhưng đựng được ít hơn, tớ cũng ko biết VN bán chưa, bạn cứ qua hỏi Umove hay mấy cửa hàng đồ DL xem có chưa.

- Máy ảnh luôn để trong balo hay túi đựng và luôn mang theo. Với tớ thì cái này ko quan trọng vì tớ mang loại máy nhỏ. Nhưng ai nghiền ảnh thì cũng phiền phết đấy, bạn tớ suốt ngày ở KS và mất cái balo máy ảnh đó trong 1 quán Starbuck ở London. Nói chung, phòng đến đâu cũng chỉ là phòng người ngay thôi ;)

Tớ chưa nghĩ ra bất cứ cái dorm nào từng ở ko có locker :)

Nhà tắm thì không có gì đâu, nếu bạn ở B&B thì thường có đủ loại xà phòng, nhưng ở HK và BKK ko biết có B & B không.

Ở Dorm hay KS đều có rất, rất nhiều điều thú vị. Trên đây mọi người kể câu chuyện cảnh giác nhiều rồi, tớ bonus mấy chuyện vui:

- lần đầu tiên ở Dorm ở Rome, tớ gặp 1 bạn tên Joenna, người Úc, cao 1m70 da trắng như trứng gà bóc môi đỏ như son và tóc đen như khung cửa gỗ mun (thề!), đã thế lại còn niềm nở. Chính bạn này bảo tớ cách đi xe Hop on - hop off thăm TP cho rẻ và cho 1 số lời khuyên khác mà ko cần biết tớ có cần lắm không, nhưng đi xa 1 mình gặp bạn niềm nở (mà lại còn xinh đẹp) như vậy rõ là vui. Nàng lại còn đòi đổi giường cho mình ở tầng 1 do: bạn bé quá, trèo lên chắc là khó (đúng thế!). tớ mà là dzai chắc tớ kết Joenna ngay tắp lự. Phòng đó có 4 giường, 2 giường kia là 1 sinh viên người Balan và 1 giáo sư người Ấn độ sang Rome giảng bài -- đừng tưởng ở Dorm chỉ có sinh viên đi bụi thôi nhé. Sáng hôm sau, vừa tỉnh giấc thấy Joenna, chấp hết cả sinh viên và giáo sư, tụt từ tầng trên xuống mặc áo phông và mỗi underwear. Wow, tớ chả biết hai bạn Balan với Ấn kia nghĩ gì nữa.

- Cũng ở Ý, tớ và 3 sinh viên Đài loan đang du học ở Anh cùng nhảy vào 1 nhà ga complain về trễ tàu (tàu Ý hay trễ), thế là quen nhau, 3 bạn tưởng mình cùng tuổi sinh viên, nên kéo mình về ngủ cùng trong lúc thấy mình đang đi tìm dorm. Cả bọn thuê 1 phòng nhà trọ chỉ đủ cho 3 người, tối hôm ấy bạn cao nhất nhất định nhường chỗ nằm cho mình và lui xuống nằm .. . dưới chân 3 đứa, đứa nào thức dậy cũng có thể đạp vào được, với lý do là bạn ấy cao, còn KK thì nhỏ bé hơn nên nên được nằm chỗ tốt!!!!

- Ở Tây ban nha, phòng tớ ở đối diện phòng tắm nên cứ mở cửa phòng là nhìn thấy vài bạn gái mặc bikini khoác khăn tắm trên tay đứng xếp hàng (đi tắm). Cứ thấy mình mở cửa là niềm nở chào ầm ỹ mặc dù chả biết mình là ai

- Năm ngoái tớ ở dorm ở York (Anh), đây là lần đầu tớ ở trong 1 dorm có ma hoặc đã từng có ma. Trong low season cả Dorm gần như có mình tớ, đêm mất ngủ vì . .. sợ. Đó là lần sợ duy nhất. Ngôi nhà đó từng thuộc về 1 gia đình quý tộc lớn và có rất nhiều người từng tự tử, bị giết . . . . bao giờ bạn đến York tớ cho địa chỉ. Nhưng mà cũng đáng nhớ lắm

Tóm lại tớ chưa chê được ở dorm cái gì, cũng chưa mất 1 cái gì, chỉ nhớ toàn chuyện vui, cứ ở đi bạn !!!

Cám ơn các bác đã tư vấn,

Bản thân iem thì iem chả ngại bố con thằng nào, kể cả tây và ta. Định ngủ ở Dorm xem cảm giác thế nào chứ bạn LE nói là hostel có 15$ thì cũng rẻ quá. Em nghiên cứu ở trên hostelworld.com rồi, mấy cái high-rated thì dorm giá cũng tầm đấy và cũng có cả những cái hostel mà dorm chỉ có 3$ ^^ Đồ đạc thì iem chỉ có bộ gear chụp ảnh là đáng giá mà nếu có khóa rồi thì cũng chẳng lo, chỉ trừ lúc đi tắm chứ lúc nào nó cũng bên mình cả thôi mà

Có nên trải nghiệm cảm giác này ko nhỉ?

Cứ trải nghiệm đi bạn ạ! Chả có gì ghê gớm chuyện ở hostel đâu, tớ ở mãi rồi chả sao đâu hoặc là tớ gặp toàn mấy đứa Tây nice! :D

Tớ cũng ở hoài à, chả có vấn đề gì, lúc tớ ở thì trong phòng mỗi người có 1 cải tủ mà hostel ko offer locker biểu là tự xài locker của mình, tớ lại ko có thế là cứ để ra giường, lấy iPod ra sạc để đó, tối về nó cũng nằm y đó, hehe, chỉ có điều gặp mấy ông ngủ ngáy thì pó tay.

Đi bụi mà không ở dorm thì đúng là chỉ có các đại gia bên Webtretho thôi ah. Thực ra thì dorm vô cùng lắm ah. Kani cũng từng ở dorm ở nhiều nơi. chắc tại gặp may nên chưa mất đồ gì cả có những cái dorm lụp xụp giá rẻ, có những cái dorm phòng ốc ngon lành. mà khi viết bài này cũng đang ở dorm trong hostel moneky inn bên KUL. thực ra dorm thì chả biêt được ai ngay ai gian. Những đồ đạc gì quan trọng như tiền giấy tờ máy ảnh tốt nhất luôn luôn trong người. Được cái dorm nào tử tế có khóa riêng thì tốt. Không vứt vaii ở đó cũng chả mất đâu mà lo. Tây balo nó mang nhiều đồ Pro hơn VN nhà mình nó còn chả sợ mất nữa là... về chuyện chọn dorm tốt nhất bạn nên xem cái đánh giá review của mọi người trên các trang như hostelworld hay tripadviser trước.
Cũng có thể có ngoại lệ, chẳng hạn như cái hostel traveler inn trong toàn nhà chungkin mansion kani vừa ở tuần trước. Trước khi đến thấy đánh giá hostel này rất khủng khiếp về mất đồ. Nên kani ko dám mang theo laptop đi. Ai ngờ đến nơi, mọi chuyện khác xa. mọi người ở dorm cực thân thiện, thậm chí bọn tây đi chơi chúng nó không thèm cất laptop đi để luôn trên giường.
nói chung là không có gì quá mức nguy hiểm khi ở dorm thậm chí là phòng mix, con gái tốt nhất nên chọn phòng dorm female thì tốt hơn nhất là với những bạn nào yếu bòng vía. Nhưng yếu bóng vía thì chắc không đủ dũng cảm vác balo du lịch một mình rùi/
Thêm một tiêu chí cuối cùng khi chọn dorm tốt nhất là nên check xem dorm có ăn sáng, nước uống, internet không nhé. Nếu có thì cũng tốt. mặc dù chắc cũng chỉ được ăn bánh mì kẹp bate là cùng.

Tớ cũng nhiều khi ở dorm, nhưng chưa ngủ dorm châu Á bao giờ. Mấy hôm nữa thử ở dorm Sing xem ra sao. Ngoài việc ở dorm rẻ, nhưng cái hay la đôi khi kết bạn hay lắm. Năm trước ở Florence, dorm 3 giường, cực rộng rãi mà có đâu 25 E / giường. Có 1 em Milana xinh cực, và 1 bạn Nhựt Bổn tóc xù vàng hoe. Ở đó chả có locker gì hết, đồ của ai cứ bỏ đầy sàn. Em Ý thì sáng sớm hôm sau đi, nên không có nói chuyện. Bạn Nhựt thì cực kì thân thiện. Bạn í bảo, "tao là nhân viên bán giầy, giờ bị thất nghiệp nên đành đi chơi châu Âu 1 tháng"! OMG! Ngoài tiếng Nhật, thì tiếng Anh bạn ấy khá lõm bõm, nên toàn dùng chân tay. Thế mà cũng hiểu nhau, trừ duy nhất 1 lần hẹn ở ga Florence, bảo là ở cửa có cái bậc lên xuống cao cao thì bạn ấy yes yes, nhưng lại đứng bên kia. Bạn này ban đêm cứ nghiến răng ken két, sợ cực. Lại còn bám càng tớ ở Rome nữa chứ. Sau vụ đó là email qua lại, bán ấy không tự tin với tiếng Anh của bạn ấy, nên toàn viết tiếng Nhật rồi nhờ bác Gúc. Đến nước đó thì tớ chả hiểu gì cả. Bạn ấy tự viết tiếng Anh thì tớ còn đoán được câu chuyện!

Dorm ở Pisa là thích nhất, mình ta riêng ta 1 phòng double, có cả nôi cho trẻ con. Sạch sẽ, yên tĩnh, và như 1 biệt thự, có vườn xung quanh. Mà đâu có chưa đầy 30E! Lúc đi chỉ việc để chìa khóa lại là xong. Chị chủ nhà vui tính cực, mặc dù chả biết 1 từ tiếng Anh. Nhưng dorm tớ ấn tượng nhất (rẻ nhất, sạch sẽ) là ở Edinburgh, ngay sát tòa lâu đài. Có đâu 12 pounds. Lần được bonus nghe phim ... live tại dorm Madrid :D. Dorm kinh khủng nhất tớ ở là tại London, năm ngoái. Phòng chật, lại còn đầy mùi tất của các bạn khoai nữa. Nói chung ở dorm thì nên mang cái lọ nước hoa đi, kẻo chả ngủ được.

Tớ thường book qua hostelbooker (HB), thích hơn là hostelworld (HW). HB thường dễ tìm giường cho 1 người hơn, chứ bạn HW thường bán cả phòng hơn là từng giường. Thêm nữa, HB thanh toán qua bảng Anh, mà bảng đang yếu nên cứ thế mà tiến thôi.

Ở dorm thì nên chuẩn bị 1 cái ổ khóa nhỏ. Mình đi Sing có ở dorm vài lần thì thấy các dorm này đều có trang bị tủ nhưng tủ .... ko có khóa.... chỉ có cái móc để mình móc ổ khóa của mình vào thôi.

Bọn tớ ngủ dorm mà như ở nhà thổ ý. Sáng 3h sáng bọn khoai tây đi bar về say xỉn rồi abc...xyz làm mình mất ngủ :(( .
Ở phòng dorm các bạn nhớ mang khóa riêng là tốt nhất + đồ dùng vs cá nhân. Ở dorm với các bạn tây thì chú ý giờ giấc của các bạn ý khác mình, mình đi chơi thì nó ngủ còn mình ngủ chúng nó chơi. Nên mang theo bịt mắt _tai nghe ear in rồi ngủ ....

em ở được mấy cái dorm bên Sing và Malay - KL và Melacca, trong phòng nam nữ già trẻ đều có, đi chơi hay đi làm đều có, mọi người đều tôn trọng quy tắc phòng nên không ngại gì, chỉ sợ nhất là ... máy lạnh teo râu, tốt nhất phải đem túi ngủ thôi, với lị đồ dùng tắm giặt là chuẩn bị hết, chuẩn bị tinh thần là không có gì cả cho nhanh. Đồ đạc chả sợ mất gì vì máy chụp hình là điện thoại luôn, lúc đó sợ mất nhất mỗi cái điện thoai và passport thôi vì em roaming theo để dễ liên lạc mờ.
Em đi bộ rất nhiều nên nguyên ngày đi suốt mệt bã, khoảng 10h tối về đến phòng tắm xong lăn ra ngủ không biết trời trăng gì luôn, cho dù ai làm cái gì cũng kệ ***, sáng 6-7h em biến sớm, ra ngoài ăn ngon hơn hoặc lười thì cũng mì gói mang theo chứ ăn sáng ở dorm toàn sandwich phết mứt nhá không nổi nuốt không trôi.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,618
190,149
Latest member
inhopgiaycarton
Back