What's new

Kỳ ảo động Thiên Đường

Kỳ ảo động Thiên Đường

Cuối tháng 5-2010, sau một thời gian khảo sát, tính toán các thông số khi trở lại thám hiểm hang Thiên Đường lần thứ 2, tiến sĩ Howard Limbert (Hiệp hội Hang động Hoàng gia Anh - BCRA) đã công bố chiều dài hang là 31km – một kỷ lục mới đối với hệ thống hang động tầm cỡ thế giới tại Quảng Bình (so với các hang Vòm dài 15km, hang Phong Nha đang khai thác dài 8,5 km, hang Khe Ry dài 19 km, hang Tối dài 5 km, hang Cà Ròon 3 km, hang Rục Môn 2,8 km, hang Tiên 2,5km, hang Én 1,6km, hang Sơn Đoòng 7,2km …). Trước đó tháng 8-2005, BCRA đã phát hiện và công bố những hình ảnh đầu tiên vô cùng kỳ vĩ của hang Thiên Đường của Vườn Quốc gia Phong Nha- Kẻ Bàng thuộc huyện Bố Trạch, Quảng Bình.

attachment.php

Nhủ đá như một tòa lâu đài.

attachment.php

Thiên tạo từng gian phòng lớn riêng biệt khi vào sâu bên trong.

http://dulich.tuoitre.vn/Index.aspx?ArticleID=381952&ChannelID=100

Last edited:
Em tiếp đây ah :

Ngay tại khu vào Hang Mẹ Bồng Con là lối với khu vực động chính, động Thiên đường! em thấy bài của anh 4cuc1dinh trước đây khi khám phá Hang đến lúc các đoàn thám hiểm Việt Nam và Anh Quốc vào thì còn hoang sơ; nhưng khi em vào thì người ta đã làm hẳn một đường bê tông khá bằng phẳng, dễ đi nữa!

Thiên Đường nhìn từ bên trong, phía sau hình là lối vào :

attachment.php

Có thể thấy ánh sáng ngay cửa vào, anh - chị tưởng tượng khi vừa vào hơi nhỏ, khá giống động Thiên Cung hay hang Dấu Gỗ Hạ Long - nhưng vừa qua cửa, theo lối cầu gỗ nhân tạo dành cho khách du lịch thì thấy trần hang khá rộng!

attachment.php

theo bản đồ động Thiên Đường thì cây cầu gỗ nhân tạo này khá dài - khoảng 1 km từ cửa hang vào trong ( trong tổng chiều dài 31,4 km do hiệp hội khám phá hang động Anh - Việt công bố! Được cho là hang khô dài nhất châu Á ah).

Lại cây cầu gỗ :

attachment.php

Chú ý là đây là đường dẫn 02 chiều nha! Sau khi theo cây cầu này vào tham quan phía trong 1 km - thì phải quay ngược lại đường cũ để ra cửa hang! Một đường duy nhất! các bác đừng có ý định đi hết 31,4 km nha! Xin cang đó!

Cuối câu cầu gỗ nó như thế này :

attachment.php

Cũng công nhận là cây cầu gỗ được thiết kế khá chuẩn, dọc theo con đường đi tham quan có các ghế hai bên thành cầu cho bạn - nếu bạn thấy mỗi chân!

attachment.php

attachment.php

Hun hút cuối con đường :

attachment.php

Nghe đâu chiều dài 31,4 km do con người khám phá ra chỉ là đoạn hang chính, nơi các nhà thám hiểm khám phá ra - còn hang này còn dài nữa không thì chưa ai đi hết được! Ghê thật

Các hình ảnh đẹp trong Thiên đường :

attachment.php

attachment.php

Chú ý nhủ này vẫn đang phát triển nha :

attachment.php

Cái gì đây :

attachment.php

ruộng bậc thang Tây Bắc :

attachment.php

Cô đơn giữa rừng hoa :

attachment.php

nghe đâu người khám ra hang động này là một người đi rừng địa phương tên là Ngô Phong thì phải; khi đi rừng ngang khu vực này những năm 1995 thì nghe một luồn gió rất mạnh thổi ra từ hẻm núi, theo kinh nghiệm đi rừng lâu năm thì Ông biết ngay có hang rỗng trong núi ...Vì vậy mà chúng ta có thêm Thiên đường để cho các Phượt khám phá! Ông liền báo cho lãnh đạo địa phương - chúng ta do thiếu kinh nghiệm, tiền bạc nên phải nhờ hiệp hội khám phá hang động bên Anh quốc !
lại nghe đâu ông Ngô Phong được tặng một bằng khen "Dícover The cave '' và hết ah!

Các Phượt thấy câu cầu thang và cầu dẫn trong Thiên đường không? nghe giới thiệu toàn gỗ mít ah - nên nhớ là chúng ta đang ở vùng lỗi Phong Nha - Kẻ bàng nha! Nhớ đến câu :" Nơi nguy hiểm nhất là nơi an toàn nhất " của bác Thienson. em đọc bài của bác mà cười ...ra nước mắt!

trở lại thiên đường thui - lan man quá :

nhũ đá này :

attachment.php

Hoa đá - em chưa thấy bao giờ:

attachment.php

attachment.php

Phượt nhìn ra ngôi nhà Rông tây Nguyên không :

attachment.php

hy vọng bạn sẽ đến Thiên Đường :

attachment.php

Đẹp qua đẹp quá! B-)B-)
Tiếc quá lại đi trựơt động thiên đường :((. Hôm đi Phong nha về sau 3 ngày thì động thiên đường khánh thành đón khách. Đau quá!:(:)((

Cho mình hỏi nếu đi từ Huế đi qua Phong Nha, ghé Động Thiên Đường rồi trở về Huế trong vòng một ngày thì được không? Ở Phong Nha mình chỉ đi động nước thôi.

Cho mình hỏi nếu đi từ Huế đi qua Phong Nha, ghé Động Thiên Đường rồi trở về Huế trong vòng một ngày thì được không? Ở Phong Nha mình chỉ đi động nước thôi.

Theo mình nghĩ thì bạn từ Huế ra Phong Nha - động nước đã là 200 km đường bộ theo đường HCM nhánh đông rùi, lại đi thuyền thăm động nước ít nhất 3 tiếng, mà vào Thiên đường cách PN 20 km đó bạn! Không kịp đâu bạn ơi!
bạn phải đi Thiên Đường hay PN thui, đừng tham quá nha!

Anh chị cho em hỏi: nếu đi cả động Phong Nha và động Thiên Đường trong cùng 1 ngày thì có kịp không ạ? Hay là đi mỗi nơi 1 ngày. Đi như vậy thì từ Đồng Hới có xe đến động Thiên Đường k? Em đi gia đình thôi, có cả bà và em bé 6 tuổi. Cảm ơn anh chị nha!!

Last edited by a moderator:
Nếu đi 01 ngày từ Đồng Hới là kịp đấy bạn ơi. Mình buổi sáng đi Phong Nha, chiều đi động Thiên Đường rồi về lại Đồng Hới vẫn ổn.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,637
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back