What's new

Kỳ ảo động Thiên Đường

Kỳ ảo động Thiên Đường

Cuối tháng 5-2010, sau một thời gian khảo sát, tính toán các thông số khi trở lại thám hiểm hang Thiên Đường lần thứ 2, tiến sĩ Howard Limbert (Hiệp hội Hang động Hoàng gia Anh - BCRA) đã công bố chiều dài hang là 31km – một kỷ lục mới đối với hệ thống hang động tầm cỡ thế giới tại Quảng Bình (so với các hang Vòm dài 15km, hang Phong Nha đang khai thác dài 8,5 km, hang Khe Ry dài 19 km, hang Tối dài 5 km, hang Cà Ròon 3 km, hang Rục Môn 2,8 km, hang Tiên 2,5km, hang Én 1,6km, hang Sơn Đoòng 7,2km …). Trước đó tháng 8-2005, BCRA đã phát hiện và công bố những hình ảnh đầu tiên vô cùng kỳ vĩ của hang Thiên Đường của Vườn Quốc gia Phong Nha- Kẻ Bàng thuộc huyện Bố Trạch, Quảng Bình.

attachment.php

Nhủ đá như một tòa lâu đài.

attachment.php

Thiên tạo từng gian phòng lớn riêng biệt khi vào sâu bên trong.

http://dulich.tuoitre.vn/Index.aspx?ArticleID=381952&ChannelID=100

Last edited:
Chuyến của mình đi vừa rồi và có cơ hội tám chuyện với một số đoàn khác thì sau khi động Thiên Đường xong nhiều người cho rằng tour sau sẽ chỉ đi động Thiên Đường thôi, không muốn đi động Phong Nha, Tiên Sơn nữa. Mình thì cho rằng mỗi nơi có vẻ đẹp riêng nhưng chắc tour sau mình cũng sẽ chỉ đi động Thiên Đường. Vả lại, tư nhân họ đầu tư nên thời gian này thấy thái độ phục vụ khá tốt, 120k/vé bỏ ra không tiếc cho cảnh đẹp và dịch vụ ở đây. Đợt rồi mình đến động khá trễ, gần 5h00 chiều nhưng họ vẫn cho vào và cho cả bảo vệ tháp tùng từ lúc bước lên 540 bậc thang đến lúc xuống. Cảm giác khi rời khỏi động đi đến đâu đèn tắt đến thấy thật thú vị :D

Ôi thật xấu hổ, mình là dân Quảng Bình mà chưa biết TĐ cave nó đầu cua tai nheo như thế nào. =.=

Last edited by a moderator:
Mình đi tháng 9 năm ngoái, quá đẹp , hi vọng tháng 4 làm chuyến đi Son Doong nua cho thỏa trí,
cảm ơn vì bài viết rất hay :)

Năm ngoái em cũng đi thăm Quảng Bình, ngày đầu làm phát cả 2 cave Thiên Đường và Phong Nha, nhưng đi Thiên Đường rồi mới quay về Phong Nha thì thấy không hợp lý lắm vì Thiên Đường họ khai thác hoành tráng: thăm quan rộng rãi hơn, sâu hơn đến Phong Nha đi động nước một tẹo rồi quay lại cứ thấy thiêu thiếu. Bác nào định đi thì nên chạy Phong Nha trước rồi ra Thiên Đường...Lúc nào pót vài ảnh với các bác :)

Sau khi di chuyển 1 quảng đường khoảng 1 km, leo lên vài trăm bậc đá thì đến cổng động.

Đây là đường xuống:

Công nhận vào bên trong động rất là rộng, rộng hơn tất cả những cái động em đã từng được đi :). Em chỉ chụp được 1 góc nó với góc máy rộng nhất thế này:

Tên của các nhũ thạch đều được đặt theo kiểu trong cung cấm hay trên thiên đường gì đó em cũng không nhớ hết, nhưng hình hài của chúng thì cũng khá ăn nhập với cái tên như cái phòng the này:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,637
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back