What's new

Lệ Giang - nơi tôi sẽ còn quay lại...

Tôi đã nghe nhiều về Lệ Giang, những con đường lát đá, chiếc lồng đèn treo cao và những trải nghiệm đầy thú vị. Cái ngày mơ về Lệ Giang là những chiều mưa tháng 8/2010, sau đó lên kế hoạch rủ rê vài bạn đồng hành xuất phát vào tháng 10/2010, tôi nghe mùa thu ở Lệ Giang đẹp lắm mà. Nhưng vài trục trặc khách quan đã xảy ra, nghĩ rằng giấc mơ về Lệ Giang đã trở nên xa vời...Ai mà ngờ, tháng 03/2011 tôi đã tạm gác lại tất cả, lên đường đi tìm đến Lệ Giang - nơi mà tôi sẽ còn quay lại...

attachment.php

Phần 1: Hướng về Hà Khẩu

Sau khi đi xe Phương Trang từ Rạch Giá lên Sài Gòn vào lúc chiều ngày 17/03 thì tôi đã có được vài tiếng ngủ trước khi lên đường đi bụi sang đất Trung Quốc. Tôi ngủ ké nhà bác bên Hương Lộ 2, mới tờ mờ chừng 4h sáng thôi là điện thoại của tôi báo thức inh ỏi. Lượt chuông thứ 1, thứ 2…với tay tắt máy….đến lần thứ 5 tôi mới quyết chí bò dậy, hehe!

Đồng hồ chỉ gần 5h sáng, giật mình, vì quên mất tôi phải đến sân bay trước giờ khởi hành 30 phút. Giờ bay của tôi là 6h30 sáng mà! Cuống cuồng đánh răng, rửa mặt và gõ cửa phòng bà chị họ nhờ chở ra sân bay dùm. Thiệt tình tôi không muốn hành người khác thế đâu, nhưng không kịp gọi được taxi rồi, taxi mà vào đến rồi chở tôi đi không khéo lại trễ giờ bay luôn!

Cuối cùng cũng đến được ga nội địa Tân Sơn Nhất (TSN) lúc 6h sáng, gặp bà chị bạn đồng hành duy nhất của chuyến đi này. Sau đó, chúng tôi lại tiếp tục chạy maratong vào cửa check in, vừa đẩy hành lý vào xếp hàng thì cô nhân viên sân bay phát loa hỏi “còn hành khách nào đi Hà Nội chuyến bay Jetstar lúc 6h30 sáng không ạ?”, tôi giơ tay ngay. Cô ấy kéo dải băng phân cách ra cho tôi được ưu tiên làm thủ tục kèm theo nhắc nhở rằng lần sau quý khách phải đến sớm trước 30 phút, haizza! Trước tôi có 1 cô tây tóc vàng nữa, nhưng cô ấy ra hiệu cho tôi check in trước đi, tôi gật đầu cảm ơn và nhanh chóng làm xong thủ tục.

Cong mông chạy lên tầng làm thủ tục soi an ninh thì thấy khiếp vì 1 hàng dài người dằng dặc, tôi đang trễ chuyến mà! Loa phóng thanh vẫn vang inh ỏi báo hiệu cửa bay sắp đóng, hết cách tôi đành phải chạy lên hàng trên cùng xin phép 2 ông “khoai tây” cho tôi làm thủ tục trước, 2 ông gật đầu. Hành lý tôi soi trót lọt, nhưng bà chị thì bị dính lại bởi cái tripod, quá cận giờ, không còn cách nào mang tripod theo nên đành gửi lại ở sân bay cho người nhà lại lấy.

Vừa kịp đến lúc cửa bay chuẩn bị đóng, nhưng tôi thấy sau tôi còn có 2 ông khác còn trễ hơn cơ. Vậy ra chúng tôi chỉ là 2 trong những hành khách cuối cùng của chuyến bay hehe! Tôi đôi khi hay vậy lắm, trễ giờ bay hoài nhưng lần nào cũng đến kịp lúc. Chắc có kinh nghiệm chạy maratong nên không đến nỗi, lần này coi như tập thể dục buổi sáng thôi. Sân bay này nhỏ, chạy vài bước là tới chứ hồi bên Changi, tôi chạy muốn tụt quần ấy chứ :))!

attachment.php

Đôi chân thần kỳ, trễ mà không trễ :D

Last edited:
Xin lỗi chủ thớt cho mình hỏi, bác có thể liệt kê những cái lén bác dùng cho chuyến đi này được không? mình muốn tham khảo để mua. thanks . ^^

Trúng ý mình luôn :D

Bạn Tí cho mình biết bạn dùng máy gì, đem theo những Lens gì. Thật thà khai báo để mọi người học hỏi đi! Bạn Tí chụp đẹp quá làm mình ghen tị quá đi ^^.

Với là nhớ cho mình biết "tổng thiệt hại" cho chuyến đi này là bao nhiêu nhé. Đang dồn tiền để đi đây ^^ (Kiểu này chắc lãnh đạo Lệ Giang phải thưởng cho bạn Tí vì có công PR cho Lệ Giang)

@lakine, tikinrock & hanahan: cảm ơn các bạn :D, lười không phải dân rành máy ảnh, và cũng chẳng có máy ảnh pro để chụp, những bức ảnh trên 1 số được chụp bằng canon kỹ thuật số và 1 số được chụp bằng máy canon 550D của bà chị, có mang theo ống tele và macro nhưng vì lười không tìm hiểu nên hiện không biết những ống đó thế nào! Bà chị của lười thì rành hơn nhiều, khi nào gặp thì lười sẽ hỏi, vậy nhé! :D

Bạn Boki, mình không dám áp đặt ai hết, vì mình cũng có chơi ảnh 1 năm nay, cũng sắm cái 550D giống bạn luôn, cũng đi chụp linh tinh và vác đi phượt vài chuyến, cũng cho người khác cầm chụp và cũng cầm Nikon D90 của người khác chụp nữa.

Mình không bênh Lười, về Lười sẽ không thể nói gì ngoài 2 từ "Xin lỗi" và xóa ảnh trong topic này, vì máy ảnh và lens là của bạn, chụp xong file hình lưu cũng vào thẻ nhớ và nằm trong máy của bạn, chép vào cái laptop cũng là laptop của bạn. Thế nên bạn nói Lười lấy ảnh của bạn thì mình không bênh vực gì. Nhưng thật sự khi mình cầm máy của mình đi chụp chung với bạn, cả 2 thay phiên nhau chụp, một chuyến đi 5-6 ngày của mình đã ngốn gần 2.000 ảnh, thì việc nhớ ảnh này ai chụp, ảnh kia ai chụp thì mình cũng chào thua!

Tuy nhiên mình muốn nói về cái TÌNH, tức là Lười lấy ảnh của bạn, và chỉnh màu bằng Photoshop chính bằng công sức của Lười, gắn chữ ký vào, chữ ký mang tên gì mình chả rõ, mà trên diễn đàn cũng chẳng ai biết Lười là Bin hay là Boki gì hết, như mình thôi, đọc topic, ngắm ảnh, và khen... Và xuyên suốt câu chuyện, Lười vô tư kể về bà chị bạn đồng hành, vô tư xài ảnh trong máy của bà chị bạn - đó là lỗi của Lười - lỗi rằng đã tự cho mình cái quyền làm em út của người khác, cho mình cái quyền được xài đồ chung với người khác. Giá như lúc Lười viết bạn reg nick trên phượt rồi cùng chia sẻ post ảnh thì đã không xảy ra tình trạng này.

Mình biết bạn mới reg nick để nói rõ sự việc chứ không cần phải thông qua nick lamtom, tuy nhiên mình nghĩ đã từng là chị em đồng hành, cùng đi một chuyến đi dài như thế, thì khi có xích mích nên trực tiếp giải quyết vấn đề với nhau, chứ mang lên đây cãi cọ, mục đích là gì? Chẳng được gì hết, ảnh thì mất, mà tình nghĩa chị em cũng mất luôn? Mình cũng muốn nói thật với bạn rằng mình đã từng bảo muốn "đu theo" Lười đi Trung Quốc, nhưng Lười bảo Lười có bà chị bạn đồng hành tuyệt vời rồi, hehe.

Vài dòng để chia sẻ với bạn thôi, bạn đã chào mình thì mình cũng chào bạn vậy :D

Ngạc nhiên quá! Ngày trước khi em còn chưa biết FB chị Boki, anh Bin có up 1 đống lên FB mà em có thấy chị nói gì đâu nhỉ?! Tự nhiên thấy chị "phát biểu" như thế... những tấm hình thật đẹp sao giờ ngập tràn sự ích kỉ và đố kị :)

Bạn cũng đọc mấy dòng mình viết đi rồi nói, khổ quá, bạn không hiểu thì thôi, pó tay!
Cái bạn Bingo cũng nói rồi đó, trước bạn ko phản ứng, giờ lại phản ứng, xin lỗi rồi - xóa ảnh rồi cũng ko chịu thì làm sao?
Hehe, thôi mình thăng =))

Chỉ có người trong cuộc mới hiểu. Khi muốn đưa ra lời nhận xét ai, bạn nên chắc rằng mình đúng. Tôi kết thúc tại đây.

@Bạn Hana: Cá nhân tớ thấy việc riêng của 2 bạn đó, để họ giải quyết. Mình ko nên áp đặt " tình huống của mình " vào chuyện của họ, đơn giản họ đang ở trạng thái tâm lý khác, họ phản ứng khác. Những bài bạn viết, chỉ thêm dầu vào lửa thôi :) Tớ chưa bao giờ nghĩ tới việc, ảnh của người khác, mình mang về bỏ công PTS --> họ có tâm với những bức ảnh. Ko nhất thiết bỏ công bỏ sức là có tâm, đôi khi nó là "dã tâm" (đây là mình ví dụ, ko hề mang tính áp đặt). Tình bạn của họ, chuyện của họ, thân thiết thật hay ko chính 2 người ấy hiểu rõ nhất, hề.

@Hana: "Mình cũng muốn nói thật với bạn rằng mình đã từng bảo muốn "đu theo" Lười đi Trung Quốc, nhưng Lười bảo Lười có bà chị bạn đồng hành tuyệt vời rồi, hehe." <==== Em rất thích câu này của chị. ^^. Vì mỗi lần anh Bin kể về chuyến đi cho em nghe, lúc nào cũng đầy vẽ tự hào vì có một người chị đồng hành tuyệt vời khiến em ghen tỵ. Đi chơi kiếm cạ khó lắm, mà có được cạ như "chị mà anh Bin kể" thì còn gì bằng. :). Tiếc thôi! ^^. Em thấy giật mình vì khi đọc những gì chị Boki viết em ko nghĩ đó là người đã đi cùng anh Bin suốt cả một chặng đường dài.
@Choco: đây là diễn đàn bạn. Nếu chị ấy đã muốn nói riêng thì đã không lên đây hay nhờ chị Lamtom nói này nói nọ, và cũng không tự mình lên đây để đòi hỏi bản quyền rồi.

Một topic hay và ảnh đẹp như vậy nhưng cuối cùng lại biến thành cuộc tranh luận dở hơi của những người trong cuộc. Chung qui mình nghĩ nó cũng chỉ nằm ở chỗ này thôi: "có một số tấm mình bán để in sách". Vậy sao ngay từ đầu chép ảnh không bảo ban với nhau trước để cuối cùng ra sự cố này rồi lại sức mẻ tình bạn đồng hành. Có thể là do chưa hiểu nhau thôi, có thể bạn chủ topic cũng vô tư như đa phần anh em trên diễn đàn này thôi nhưng bạn chủ topic cũng đã chủ động xóa hình rồi thì xem như câu chuyện kết thúc đi, cãi nhau làm gì cho càng thêm rắc rối. Nếu bạn chủ topic cũng có ý đồ y như nguyên nhân của vấn đề như đã nói ở trên thì lại là chuyện khác và nên đưa ra khỏi phạm vi của diễn đàn này thì hay hơn. Diễn đàn là nơi chia sẻ của mọi người sau mỗi chuyến đi nhằm đưa mọi người xích lại gần nhau hơn chứ ko phải đẩy chúng ta xa nhau hơn. Mỗi người chụp ảnh có 1 mục đích khác nhau thì nên nói rõ với nhau trước để tránh những việc đáng tiếc xảy ra nếu ko muốn nói là dở hơi như sự việc ở cái topic này.

Tôi đã thích topic này bởi giọng văn và những tình cảm rất nỗi trân thành của người viết. Chủ topic cũng đã nói rất nhiều về "người chị" với những tình cảm rất tốt đẹp. Mọi người trân trọng là trân trọng cái tình cảm đó của hai bạn đồng hành. Thế nhưng chỉ vì vài bức ảnh "lỡ post" mà không hỏi ý kiến khiến "bà chị" nổi giận, giọng lạnh như nước đá. Tôi khá thất vọng với "bà chị" trong bài viết này. Lạnh lùng quá, so đo quá. Sao "bà chị" không nhận ra "cậu em" đã kể về "bà chị " với một tình cảm rất đẹp nhỉ.

Dù chỉ là một người ghé thăm, đọc hết 24 trang viết của bạn Lười. Cảm nhận của tôi về Lười rằng bạn ấy không xấu, chỉ là vô tư coi mình như một người em và là người "phát ngôn" cho cả chuyến đi. Tiếc cho cả hai bạn nhất là tiếc cho "bà chị" đã để mất đi một tình cảm đẹp chỉ vì vài bức ảnh !

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,958
190,289
Latest member
hhuydeptrai7
Back