What's new

Lệ Giang - nơi tôi sẽ còn quay lại...

Tôi đã nghe nhiều về Lệ Giang, những con đường lát đá, chiếc lồng đèn treo cao và những trải nghiệm đầy thú vị. Cái ngày mơ về Lệ Giang là những chiều mưa tháng 8/2010, sau đó lên kế hoạch rủ rê vài bạn đồng hành xuất phát vào tháng 10/2010, tôi nghe mùa thu ở Lệ Giang đẹp lắm mà. Nhưng vài trục trặc khách quan đã xảy ra, nghĩ rằng giấc mơ về Lệ Giang đã trở nên xa vời...Ai mà ngờ, tháng 03/2011 tôi đã tạm gác lại tất cả, lên đường đi tìm đến Lệ Giang - nơi mà tôi sẽ còn quay lại...

attachment.php

Phần 1: Hướng về Hà Khẩu

Sau khi đi xe Phương Trang từ Rạch Giá lên Sài Gòn vào lúc chiều ngày 17/03 thì tôi đã có được vài tiếng ngủ trước khi lên đường đi bụi sang đất Trung Quốc. Tôi ngủ ké nhà bác bên Hương Lộ 2, mới tờ mờ chừng 4h sáng thôi là điện thoại của tôi báo thức inh ỏi. Lượt chuông thứ 1, thứ 2…với tay tắt máy….đến lần thứ 5 tôi mới quyết chí bò dậy, hehe!

Đồng hồ chỉ gần 5h sáng, giật mình, vì quên mất tôi phải đến sân bay trước giờ khởi hành 30 phút. Giờ bay của tôi là 6h30 sáng mà! Cuống cuồng đánh răng, rửa mặt và gõ cửa phòng bà chị họ nhờ chở ra sân bay dùm. Thiệt tình tôi không muốn hành người khác thế đâu, nhưng không kịp gọi được taxi rồi, taxi mà vào đến rồi chở tôi đi không khéo lại trễ giờ bay luôn!

Cuối cùng cũng đến được ga nội địa Tân Sơn Nhất (TSN) lúc 6h sáng, gặp bà chị bạn đồng hành duy nhất của chuyến đi này. Sau đó, chúng tôi lại tiếp tục chạy maratong vào cửa check in, vừa đẩy hành lý vào xếp hàng thì cô nhân viên sân bay phát loa hỏi “còn hành khách nào đi Hà Nội chuyến bay Jetstar lúc 6h30 sáng không ạ?”, tôi giơ tay ngay. Cô ấy kéo dải băng phân cách ra cho tôi được ưu tiên làm thủ tục kèm theo nhắc nhở rằng lần sau quý khách phải đến sớm trước 30 phút, haizza! Trước tôi có 1 cô tây tóc vàng nữa, nhưng cô ấy ra hiệu cho tôi check in trước đi, tôi gật đầu cảm ơn và nhanh chóng làm xong thủ tục.

Cong mông chạy lên tầng làm thủ tục soi an ninh thì thấy khiếp vì 1 hàng dài người dằng dặc, tôi đang trễ chuyến mà! Loa phóng thanh vẫn vang inh ỏi báo hiệu cửa bay sắp đóng, hết cách tôi đành phải chạy lên hàng trên cùng xin phép 2 ông “khoai tây” cho tôi làm thủ tục trước, 2 ông gật đầu. Hành lý tôi soi trót lọt, nhưng bà chị thì bị dính lại bởi cái tripod, quá cận giờ, không còn cách nào mang tripod theo nên đành gửi lại ở sân bay cho người nhà lại lấy.

Vừa kịp đến lúc cửa bay chuẩn bị đóng, nhưng tôi thấy sau tôi còn có 2 ông khác còn trễ hơn cơ. Vậy ra chúng tôi chỉ là 2 trong những hành khách cuối cùng của chuyến bay hehe! Tôi đôi khi hay vậy lắm, trễ giờ bay hoài nhưng lần nào cũng đến kịp lúc. Chắc có kinh nghiệm chạy maratong nên không đến nỗi, lần này coi như tập thể dục buổi sáng thôi. Sân bay này nhỏ, chạy vài bước là tới chứ hồi bên Changi, tôi chạy muốn tụt quần ấy chứ :))!

attachment.php

Đôi chân thần kỳ, trễ mà không trễ :D

Last edited:
Dear,

Thật sự tôi không muốn vào để comments thêm dầu đổ lửa. Nhưng mọi việc đã đi quá xa khi mọi người comments về người bạn tôi như vậy. Cả Boki va Bin ( lười ) là ng tôi từng gặp từng chơi, hiện tại tôi vẫn nói chuyện, do tôi là ng bạn chơi thân, tuy nhiên đúng sai đã rõ, cớ sao vẫn nói, ng sai đã biết sai thì khỏi thanh minh, ng đúng nói ra ko quá đáng.

@ ban Bingo, Hanna và 1 số bạn khác: 2 bạn đã chơi đủ thân, đã gặp họ và hiểu họ hay chưa? sao phán xét ng khác như vậy. Các bạn đang đốt sạch những gì còn lại của họ. Với tôi Boki là 1 cô gái tuyệt vời, và Bin là 1 cậu bé đa cảm. Nếu ko có 1 tâm hồn đẹp thì làm sao có thể chụp 1 tấm ảnh đẹp, và ko trái tim đa cảm sao viết được lời văn như thế.

...
Việc Boki thấy tổn thương khi thấy ảnh mình chụp có tên ngay chính ng em mình, khi ng ta ko nói, ko có nghĩ mình có quyền tiếp tục làm chuyện đó, và chuyện này đã lập lại rồi nên người chị có quyền nổi giận.
Tuy nhien, giua 2 nguoi, một chọn cách im lặng ko nói qua những lần trên, 1 người quá vô tư lập lại hành động này làm ng khác phật lòng, le duong nhien break la chuyen binh thuong. Đã là con người ai cũng có sai, nhưng mỗi vụ việc, sau khi sai nhìn lại cái gì. Tại sao mọi ng vội vã đánh giá chị khi người em rõ ràng cũng ko đúng cơ mà, và nên dừng lại việc làm tổn thương kẻ khác.

Tuy nhiên, nói cho công bằng, tôi không bao giờ lấy ảnh người khác rồi để tên của mình, nhất là ảnh của chị mình, vì tôi hiểu giá trị của nó, cũng khi bạn viết 1 bài văn hay ai đó lấy đi và nhận là mình viết thì bạn nghĩ sao? cả khi người thân tự tiện lấy 1 món đồ của bạn thì bạn phản ứng ra sao? Chị em thì chị em, nhưng cũng là bạn bè, tuy nhiên Lười có cái lý của Lười, vô tư quá, vô nhiều lần luôn, hinh chup don gian de post, chi em ma ko sao dau. Đó là lý do đấy...!

Tuy nhiên, những lời Lamtom nói ra, có lẽ mọi ng thấy khó chịu, nhưng như bạn Bingo nói, diễn dàn để nói, vậy bạn nói gì khi cố gắng chỉ trích 1 ng mà bạn ko biết rõ về họ.

Mọi việc đã rõ, không nên nói người khác khi bạn chưa hiểu gì về họ. Lười, anh nghĩ e hiểu anh muốn nói gì, Boki đã nói Lamtom có phần quá khích, vậy e xử trí thế nào khi những ng khác nói về chị em như vậy.
Cả việc em viết phản hồi trả lời nhưng anh thấy em tôn trọng cái tôi em hơn là hiểu cho người chị (mà em nói là yêu quý), ngoài ra em kể cho bé Heo việc này, rồi anh nhận từ FB lời lẽ mà bản thân anh cũng chẳng liên quan, với lời lẽ đó nếu anh ko hiểu em thì chính anh cũng là Lamtom thứ 2 nữa thì sao. Im lặng là vàng, và nó cũng là lời xin lỗi.

Chính em hiểu BOKI là người như thế nào? Anh biết em hiểu rõ hơn ai hết Bin ạ. Bảo vệ em hay bảo vệ người chị em, tùy em quyết định !
Đầu năm, mọi người hãy để sự việc vui vẻ lên thay vì chôn vùi những gì sót lại giữa 2 người.

Brain

@bingo194: À, trước tiên đính chính tôi là con trai chứ không phải con gái mà bạn gọi là chị. Thật ra tôi cũng không muốn viết tiếp trong topic này nữa vì mọi việc đã kết thúc. Và cũng chỉ muốn im lặng vì bản thân tôi cũng chỉ là người ngoài và không hiểu hết sự tình. Tôi chỉ giúp bạn tôi muốn rõ mọi chuyện và cần có sự trả lời cụ thể. Có lẽ do tôi làm hơi nghiêm trọng hóa vấn đề nên có 1 số chuyện hiểu lầm ở đây. Cho nên tôi xin nhận khuyết điểm của mình. Tuy nhiên, sự việc tôi nghĩ đã dừng lại và tôi cũng không muốn nó đi xa hơn. Mà không hiểu vì sao các bạn lại muốn đi sâu vấn đề, hơn nữa khi chính các bạn không là người trong cuộc. Vì tôi là người ngoài nên cũng không muốn chen vào chuyện này. Nhưng tôi không thể nào chịu được khi cái cách của các bạn muốn áp đặt vào người khác muốn nói sao thì nói. Việc ai đúng ai sai, cả hai bạn kia đều rõ. Có thể do cách diễn đạt của tôi đã làm cho một số bạn và nhất là bạn Lười khó chịu. Tôi cũng không muốn gây ra điều này do phần nóng tính của tôi. có lẽ do lo cho bạn mình, một phần không hiểu rõ mọi chuyện. Tôi không biết các bạn ghi những điều này để giúp cho bạn của mình hay là thỏa mãn cá nhân của các bạn? Không phải đợi Brain vào tôi mới viết tiếp mà vì tôi cố gắng giữ im lặng để không muốn sự việc đi quá xa. Trước khi tôi ghi trên diễn đàn chắc các bạn không biết là tôi đã làm việc với Mod. Sau khi được sự đồng ý tôi mới có thể ghi lên diễn đàn.

Tôi nghĩ chúng ta nên dừng tranh cãi ở đây nữa. Mod nên closed lại

Đây là lần cuối cùng tôi nói trong topic này, tôi cũng chẳng sẻ bênh vực cho ai, mà chỉ đứng ở ngoài mà nói rằng: " Đôi khi để hiểu rõ một người và biết một người, chúng ta thường nhìn ở khía cạnh mặt ngoài, còn mặt trong chỉ có người đó mới biết đâu là sự thật. Đừng nhìn một con người và đánh giá người đó chỉ một sự việc."

Mình đã đọc bài của Lười từ rất lâu rồi, hồi đó ngồi đọc một lèo từ đầu cuộc hành trình cho đến khi kết thúc. Cách hành văn , những bức ảnh , câu chuyện trong chuyến đi của anh Lười đã tạo ấn tượng rất mạnh với mình. Hôm nay rảnh rỗi vào lại mới thấy thực sự ngạc nhiên khi tất cả những tấm ảnh đã bị xóa.Vội vàng đi tới trang cuối thì mới rõ ngọn ngành.
Mình không có bình luận gì thêm vì chỉ là người ngoài cuộc cũng như mọi người đã tranh luận quá nhiều về những khúc mắc giữa hai nhân vật chính của chuyến đi.
Mình chỉ cảm thấy thực sự tiếc nuốii khi diễn đàn đã mất đi một bài viết rất hay về chuyến đi Lệ Giang ngày nào :help
Mong mod tìm ra hướng giải quyết đúng đắn, đừng để mọi chuyện xấu đi như bây h .Mình cũng như nhiều người, chỉ là những du khách dừng chân ngắm hoa ven đường.(NT)

Tôi xin viết để kết thúc vấn đề như thế này để khỏi phát sinh những comment được coi là forum chợ, các bạn có khả năng quan tâm thì mời đọc.

1. Mod yêu cầu trao đổi trên topic để làm rõ vấn đề, không nhận giải quyết qua thư kín.

Khi làm rõ việc, mod phải xóa hình ảnh là điều dĩ nhiên, không do chủ topic yêu cầu mới xóa. Nếu không xóa là đã vi phạm quyền sở hữu trí tuệ. ( Đã là của người khác thì dù nó là cục rác cũng là của người khác. Hình ảnh của tôi, tôi có quyền, đó là việc khỏi bàn cãi. )

Nếu anh tôn trọng tôi thì chẳng bao giờ dùng hình của tôi mà lại để tên anh. Tôn trọng tôi mà dùng hình của tôi, tôi chẳng hề hay, trong khi được cho là ''chị em thân thiết''. Tôi nhớ những người bạn chẳng gọi là thân của mình, ai dùng hình của tôi cũng xin phép và nhắc thêm là sẽ ghi rõ nguồn, mặc dù tôi chẳng yêu cầu, chẳng bận tâm về điều đó. Thực sự thấy buồn cười khi hình mình để tên người khác, định hỏi thôi nhưng sự việc phát sinh. Đã lên diễn đàn thì phải có nhiều ý kiến. Những comment trái chiều nhau tạo thành tranh luận, đó là điều hiển nhiên.

Tuy nhiên, tôi không đồng ý với những comment chỉ trích vô lý, lý luận thiếu căn cứ và dùng cảm tính nhiều hơn là nhìn nhận khách quan.

Tôi nêu việc này trên đây, hẳn có lý do. Quen chủ topic hơn 4 năm, đi trong và ngoài Nước không ít lần, chứ không phải chỉ chuyến đi này. Tôi làm vậy không vì ghét bỏ, thực sự tôi không hề ghét, nhưng tôi cần phải làm vậy. Lý do? Mọi người trong đây tôi không nên nói, đó là chuyện không liên quan. Tôi nghĩ mình đủ tốt để chủ topic hiểu. Được chủ topic phản hồi gọi là ''xin lỗi'' thì nói thật, tôi chẳng thấy cái thành ý nào trong này. Việc tôi đưa ra ý kiến chỉ là, hỏi chủ topic về hình ai đã chụp, nhưng vấn đề phát sinh thêm phần tranh luận (gay gắt) của những người không liên quan. Trong khi chủ topic khôn ngoan im lặng sau lời ''xin lỗi'' thì tôi phải đưa ý kiến của mình 1 cách ngắn gọn mà nhiều người không chịu hiểu cho. Nên giờ phải viết dài, bảo đảm là cách hành văn lý luận chứ không phải sáng tác văn chương.
Tôi không hề đụng chạm hơn thua tới những người đã comment không tốt cho tôi, điều đó không cần thiết. Họ không hiểu, nhìn nhận chủ quan duy ý chí. Nói kiểu nào cũng thuộc về suy nghĩ ''đúng'' của họ. Tôi chưa từng phán xét ai, lẽ nào lại nói tôi đôi co, bắt bẻ, hơn thua?

Việc bạn Lười ''xin lỗi'' đã để lại làn sóng dư luận ( chủ yếu là bạn bè của Lười ). Người cần nói thì im, người không cần thì lại nói, càng nói càng sai. Cha mẹ tôi sinh tôi ra để tôi biết tự bảo vệ mình, có tiếng nói riêng.

Tôi được đào tạo để cho người khác lấy công sức của mình, đó cũng là có lỗi với bản thân.

Với kiểu lý luận như : ''Vì máy ảnh và lens là của bạn, chụp xong file hình lưu cũng vào thẻ nhớ và nằm trong máy của bạn, chép vào cái laptop cũng là laptop của bạn. Thế nên bạn nói Lười lấy ảnh của bạn thì mình không bênh vực gì. '' [Hana] ... ==> Hình tôi chụp tôi mới nói, chứ không phải tôi cho mượn máy chụp thì đòi cả hình trong máy. Trong khi tôi cho mượn máy 1 máy riêng biệt để chụp, tôi 1 máy riêng. Mà có chuyện nhầm lẫn như vậy thực là không thể có. Đi chơi với bạn bè, chụp chung 1 máy là chuyện bình thường, rất happy với nhau.

Thế nhưng không phân biệt được hình ảnh đã chụp thì chỉ có lý do: Người chụp vu vơ, chả nhớ mình chụp cái gì, ảnh chụp chẳng mang nội dung nên chả nhớ.

Tôi không chuyên về nhiếp ảnh, nhưng cũng nền tảng từ mỹ thuật - đồ họa mà ra. Tại sao tôi phải cảm ơn những bức ảnh của tôi được người khác photoshop rồi đề tên họ vào? Khả năng của tôi chắc chắn phải làm cho bức ảnh đẹp hơn chứ. Sao không nhờ tôi làm việc đó. Tôi nói thật, nhìn cách chỉnh màu, sai màu gốc và bị tái đi, tôi chẳng vui. Tưởng tượng thế này.. bạn vẽ 1 bức tranh.. và được người khác thêm thắt hay bớt đi vài chi tiết, rồi họ ký tên, khác nào vẽ rắn thêm chân. Không thích việc ký tên là 1, việc bị biến đổi tác phẩm là 2. Việc tự ý ''sáng tác'' lên cái tác phẩm của người khác thì thật là kì cục.

Có bạn Bingo nói như thế này: ''Ngạc nhiên quá! Ngày trước khi em còn chưa biết FB chị Boki, anh Bin có up 1 đống lên FB mà em có thấy chị nói gì đâu nhỉ?! Tự nhiên thấy chị "phát biểu" như thế... những tấm hình thật đẹp sao giờ ngập tràn sự ích kỉ và đố kị'' ==> Này cũng để chị đáng ngạc nhiên, vì trên FB không hề lấy hình chị chụp em ạ, việc e ''phát biểu'' như thế cũng lạ quá.. Em phân biệt được từ ích kỉ, đố kị như thế nào vậy hả.. :l

Mình đồng ý với comment bạn này,
''Cá nhân tớ thấy việc riêng của 2 bạn đó, để họ giải quyết. Mình ko nên áp đặt " tình huống của mình " vào chuyện của họ, đơn giản họ đang ở trạng thái tâm lý khác, họ phản ứng khác. Những bài bạn viết, chỉ thêm dầu vào lửa thôi Tớ chưa bao giờ nghĩ tới việc, ảnh của người khác, mình mang về bỏ công PTS --> họ có tâm với những bức ảnh. Ko nhất thiết bỏ công bỏ sức là có tâm, đôi khi nó là "dã tâm" (đây là mình ví dụ, ko hề mang tính áp đặt). Tình bạn của họ, chuyện của họ, thân thiết thật hay ko chính 2 người ấy hiểu rõ nhất, hề.''

Nêu ý kiến thì nên có luận cứ, luận điểm rõ ràng. Bản thân tôi, người trong cuộc, chẳng thấy tình cảm gì trong này thì làm sao các bạn bức xúc quá, tôi chẳng muốn bình luận gì về bài chia sẻ trong topic này. Mục đích của tôi là không phải xóa ảnh trong topic, chỉ hỏi chơi cho chủ topic trả lời thôi.. mà sự việc trở nên xa quá.. đó là nhờ lời ''xin lỗi'' ấy làm tôi tức cười. Cũng muốn im, mà lỡ rồi, nghĩ sao nói vậy. Nói ngắn gọn có người không hiểu, cố tình không hiểu. Hiểu thì tôi đâu cần viết dài dòng. Cứ tưởng diễn đàn đã im, suy nghĩ ai nấy giữ riêng.. mà còn lôi lên FB kết tội kẻ khác. Thế thì tôi phải làm một kết thúc dài dòng như đây..

Kết bài cho mình dành riêng bạn Smart- bussiness, và những bạn có comment giống bạn này,
Nếu bạn tự cho rằng mình khôn ngoan thì không bao giờ đi nói những lời lẽ đó. Bạn xúc phạm tôi, tôi không nhận. Trả lại bạn hết đó ạ, đem về mà gặm.

"Có bạn Bingo nói như thế này: ''Ngạc nhiên quá! Ngày trước khi em còn chưa biết FB chị Boki, anh Bin có up 1 đống lên FB mà em có thấy chị nói gì đâu nhỉ?! Tự nhiên thấy chị "phát biểu" như thế... những tấm hình thật đẹp sao giờ ngập tràn sự ích kỉ và đố kị'' ==> Này cũng để chị đáng ngạc nhiên, vì trên FB không hề lấy hình chị chụp em ạ, việc e ''phát biểu'' như thế cũng lạ quá.. Em phân biệt được từ ích kỉ, đố kị như thế nào vậy hả.. :l"
Phát hiện ra anh Lười có 1 biệt tài tự sướng cực đỉnh :">. Anh í có thể tự chụp cho mình đẹp ơi là đẹp luôn. Em đếm đâu nguyên 1 lô hình có cái bản mặt anh ấy ở FB cũ í. Chắc khi đi có mang theo chân đế :3. Học hỏi học hỏi :">

Cũng nhờ những topic như thế này trên Phượt mà mình có thể có một chuyến đi Lệ Giang đáng nhớ trong cuộc đời, mình rất cảm ơn các anh chị và các bạn đã bỏ công chia sẻ (mất thời gian, công sức rất nhiều mà chẳng vì một chút tư lợi gì ngoài những lời động viên, ngưỡng mộ của member). Sau tất cả mọi chuyện, mình chỉ hy vọng có thể được nhìn thấy lại những bức ảnh đẹp với những câu chuyện mọi người đã trải qua. Nó rất giá trị đối với member của diễn đàn. Và mình tin những bạn khác chưa đi Lệ Giang rất mong được tham khảo topic này với đầy đủ hình ảnh. Tuy nhiên điều đó phụ thuộc rất nhiều vào chủ topic và chủ những tấm ảnh, họ là người có quyền với tác phẩm của họ, câu chuyện của họ, có tiếp tục share nữa hay không cũng là do họ có muốn hay không. Dù thời gian bao lâu để cả hai cảm thấy chuyện này lắng xuống cũng được, miễn là sau này vẫn có một nguồn thông tin để member tham khảo. Cảm ơn chủ topic và chủ những bức ảnh.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,641
190,155
Latest member
ncvinh123
Back