What's new

Người đầu tiên chinh phục ba đỉnh núi cao nhất Việt Nam

Chào các bạn, mình là Đăng Khoa, đang ở SG, đã ghé thăm diễn đàn nhiều lần để tìm hiểu thông tin và học hỏi kinh nghiệm nhưng chưa có dịp post bài nào hết. Mình cũng rất thích món phượt này và đã có dịp lang thang đến nhiều nơi trên đất nước Việt Nam, nhưng đó giờ chỉ đi solo thôi, vì mình muốn tận hưởng chuyến đi thật sự tự do và tập xoay sở trong mọi tình huống khi chỉ có một mình.

Đến giờ mình đã chinh phục được đỉnh Fansipan (3143m) cao nhất VN tháng 11 năm rồi, và đỉnh Chư Yang Sin (2442m) cao thứ 3 VN hồi tháng 7 rồi. Mình đang nuôi khát vọng lên cả đỉnh Ngọc Linh cao thứ 2 VN ở Gia Lai để hy vọng thành người chinh phục được cả 3 đỉnh núi cao nhất VN, hoặc chí ít là người đầu tiên có đầy đủ hình ảnh và bằng chứng thể hiện điều đó. Thật sự thì lần đi Fansipan và Chư Yang Sin vừa rồi hơi...chán, vì đi lẹ quá, cứ theo đường mòn mà đi, và cũng nhiều người đi quá rồi. Ngọc Linh thì vẫn...trinh nguyên. Haha...
Mình post bài này nhằm để hỏi những vấn đề sau:

-Các bạn có biết đã từng có ai làm điều đó chưa? (người đầu tiên lên cả 3 đỉnh núi cao nhất VN)
-Những thông tin về đỉnh Ngọc Linh (có cho phép vào không, đã từng có ai lên đó chưa, lộ trình đi như thế nào,...)
-Các bạn hay nhóm bạn nào sắp tới có ý định chinh phục đỉnh Ngọc Linh.

Hình như nhóm lên Chư Yang Sin ở SG vừa rồi có 1 bạn cũng đã từng lên Fansipan, không biết bạn đó có ý định cùng đi chuyến này không...Hehe...

Sẵn đây mình xin post một số hình ảnh trong 2 chuyến đi Fansipan và Chư Yang Sin lần trước. Mình rất sẵn lòng chia sẻ kinh nghiệm cho bạn nào có ý định đến đó hoặc có cùng sở thích trekking vào rừng và lên núi như mình, hì hì...

Có anh Kiểm lâm (Chư Yang Sin) và anh porter (Fansipan) chụp giúp mình. Hehe, còn nhiều hình nữa mà không có thời gian, rảnh rỗi sẽ up lên chia sẻ với các bạn. Sếp vô rồi, out đây, hehe...

Thật sự thì các bạn làm mình thấy, cái diễn đàn này kg phải để chia sẻ niềm vui phượt, mà chỉ như 1 'hall of fame' để lên khoe chiến tích thôi. Mình thấy ngoài được quen biết bạn quycoctu, thì tham gia vào diễn đàn chả để làm gì cả...
Nhờ admin xóa thread này và xóa nick của mình giúp.

@xiphe Nếu bác cho răng người lập chủ để này để ganh đua khoe chiến tích thì chính bác đang nhỏ nhen và ích kỷ rồi đó. tại sao bác cho rằng xóa là hợp lý phải chăng bác đang ganh ghét với chủ nhân của nó, bác là ai mà có quyền cho rằng xóa là hợp lý? khi bác vào hồi ức của một ai đó thì nên tôn trọng họ một tí.

Bạn thật nhiệt tình quá. Bạn nên đọc cho kỹ. Xóa là ý của chủ topic, mình đồng ý với ý kiến của chủ topic - mình tôn trọng ý chủ topic. :)).
Ngay cả chủ topic muốn xóa chăng nữa cũng không dễ được xóa đâu bạn hiền ạ.

Mấy bác toàn cãi nhau chuyện đâu đâu, bắt nhau từng câu từng chữ một. Ai cũng có cái tôi lớn như quả đất. Đọc từ đầu topic đến đây, mình thấy có cả những bạn trẻ, có cả những bác lớn tuổi cùng thảo luận nhưng tuyệt nhiên không một ai khi được đưa ra lời khuyên mà nói chí ít được 1 câu "Xin cảm ơn góp ý của bạn nhưng mà theo ý của tôi thì...". Toàn thấy mọi người phản pháo qua, phản pháo lại và rồi 2-3 trang cuối cái topic này nó lạc đề hẳn :)) Mấy trang đầu thì nặng về khoa thành tích, mấy trang cuối thì thiên về tranh luận về chuyện ko đâu. Dù sao cũng chúc mừng bạn chủ topic đã đạt được 3 cái tiêu chí bạn đề ra lúc đầu khi mở topic. Có lẽ bạn cũng chả cần gì nhiều hơn nữa nên cũng gần 1 tháng rồi, bạn ko vào đây chơi nữa. Cũng rất tiếc nếu diễn đàn chia tay một người trẻ trung, nhiệt tình và có sự say mê như bạn.

Mở rộng ra về những điều không nên, theo ý của mình, mình thấy, nếu bảo là phản đối thì nên phản đối cả những việc kiểu như hút thuốc lá, đốt lửa trại nhóm lửa, nướng thịt ở trên đỉnh núi, tiểu tiện tùy tiệnv.v....

Hức, thế chưa xóa à, hức, em spam cái.

Mượn lời anh LK tí

. Thấp nhưng dốc và râm rạp chinh phục lại thú hơn. Bạn đã leo núi ban đêm trong ánh đèn pin chưa? Hãy thử sức 1 lần cho biết.

Cái này giống như vác cày qua núi hà, bạn ấy chắc là mới chạm ngưỡng thôi, chứ chưa qua ngưỡng .
Dần dần rồi bạn ấy sẽ ngộ thôi. Chẹp, càng nói càng bí

Vét ít lương khô cỗ vũ các bác ;

Cái tít hơi sốc Nhưng mà cái đỉnh Ngọk Linh hấp dẫn thật.

@Chitto: Chào bạn, mình thật là buồn, tại sao bạn không xem kĩ và suy nghĩ kĩ hơn nhỉ. Đây chỉ là 1 khúc gỗ mục trong số rất nhiều những khúc gỗ nằm rải rác khắp rừng thôi. Còn cái cục đá kia thì mình cũng chỉ nhặt được gần suối thôi. Bạn biết không, anh kiểm lâm đi cùng mình về cũng nhặt 2 cái y như vậy. Về đến trạm còn móc ra khoe cho mọi người xem. Nếu những vật như vậy có giá trị, hay là "nhũ đá, cây quý" như bạn nói thì họ có cho mình mang về kg? Với lại, mình cũng được đi nhiều, mình hiểu thế nào là đúng/sai.
Có cần phải dùng đến những chữ "cần cảnh báo và phê phán hành động này, để giữ cho những người đi sau và còn lâu dài hơn thế" đối với 1 member mới vào đây và lần đầu chia sẻ niềm vui được ngao du với mọi người không? Trong khi lúc đến trạm dừng chân trong rừng, mình không thể tin được là còn sót lại rất nhiều rác kg phân huỷ được của những nhóm trước bỏ lại, mình và anh KL phải đi gom tất cả để đem đốt. Tại sao thay vì trách mắng nhau như thế, lại kg lập 1 topic up những hành động kg tốt lên, những đống rác vứt lại để warning mọi người nhỉ.

@all: mình kg biết nhiều nơi như các bạn, kg dc tìm tòi và có nhiều thời gian để ngao du khắp nơi nên hạn hẹp, mục đích của mình post lên chỉ để tìm hiểu và chia sẻ với các bạn, sao phải cứ cười mình và chăm chăm nói rằng việc đi 2 cái núi này chỉ là cỏn con thôi nhỉ. Chỉ cần buổi sáng mở cửa ra, đi bộ trong ánh nắng và nghe tiếng chim hót và quay về nhà, thì cũng là 1 niềm vui và có thể chia sẻ với nhau đc rồi, đâu cần phải dấn thân vào những nơi "kinh khủng", "đầy thử thách", "hàng độc" mới là người giỏi và được phép post lên chứ.

Thật sự thì các bạn làm mình thấy, cái diễn đàn này kg phải để chia sẻ niềm vui phượt, mà chỉ như 1 'hall of fame' để lên khoe chiến tích thôi. Mình thấy ngoài được quen biết bạn quycoctu, thì tham gia vào diễn đàn chả để làm gì cả...

Nhờ admin xóa thread này và xóa nick của mình giúp.
"Khoe chiến tích"...trước khi bạn muốn phê phán người khác hãy xem lại chính mình đi nhé...ngay từ những dòng đầu tiên của topic này là bạn đã "..." rồi nhé, bạn chẳng hề cho người khác cảm giác chia sẽ là gì, cứ như bạn đang vỗ ngực xưng tên vậy ! Xin lỗi, mình nói cái này hơi quá; lớn rồi, ăn nói cho có tác phong một chút, đừng để người khác không có cảm tình !

Bạn thật nhiệt tình quá. Bạn nên đọc cho kỹ. Xóa là ý của chủ topic, mình đồng ý với ý kiến của chủ topic - mình tôn trọng ý chủ topic. :)).
Ngay cả chủ topic muốn xóa chăng nữa cũng không dễ được xóa đâu bạn hiền ạ.

Thấy ái ngại.

Sắp tới đây, em phải lên một trong ba đỉnh cao nhất nước, để một lần chạm tay vào cái đỉnh chóp kim tự tháp mà mỗi lần em thấy hình và tự hỏi làm bằng gì mà sáng như thép, nặng bao nhiêu? và nhất là Ai đã đem lên đấy? Người ta đã làm điều ấy như thế nào?

Hai cái đồ vật đấy là kiểm lâm cho phép, đó là đồ thừa thải, một tảng đá, một cành cây mà sao các bạn ném đá ghê vậy. Mình vào đó cũng tuân thủ luật, dọn dẹp vệ sinh đầy đủ, và còn đốt luôn cả đống rác mà các nhóm trước đã bỏ lại tại chỗ cắm trại bên bờ suối nữa. Còn các việc chinh phục gì đó, do chưa đi nhiều và chưa hiểu biết nhiều nên nói bừa thế, mọi người có thể góp ý từ tốn được, sao cứ phải dèm pha nói móc nói khoéo nhau thế.

Mình viết những bài viết này đâu có ý thách thức, kiêu ngạo ai đâu nhỉ. Thật chán quá. Bạn nào muốn kiểm chứng những thông tin trên thì cứ vào www.facebook.com/trandangdangkhoa xem album leo núi đó và kiểm chứng lại xem mình có phạ hoại rừng gì không...

Thân ái,

Hai cái đồ vật đấy là kiểm lâm cho phép, đó là đồ thừa thải, một tảng đá, một cành cây mà sao các bạn ném đá ghê vậy. Mình vào đó cũng tuân thủ luật, dọn dẹp vệ sinh đầy đủ, và còn đốt luôn cả đống rác mà các nhóm trước đã bỏ lại tại chỗ cắm trại bên bờ suối nữa. Còn các việc chinh phục gì đó, do chưa đi nhiều và chưa hiểu biết nhiều nên nói bừa thế, mọi người có thể góp ý từ tốn được, sao cứ phải dèm pha nói móc nói khoéo nhau thế.

Mình viết những bài viết này đâu có ý thách thức, kiêu ngạo ai đâu nhỉ. Thật chán quá. Bạn nào muốn kiểm chứng những thông tin trên thì cứ vào www.facebook.com/trandangdangkhoa xem album leo núi đó và kiểm chứng lại xem mình có phạ hoại rừng gì không...

Thân ái,

Không vấn đề gì bạn trẻ , tuổi trẻ thì hiếu thắng tí cũng không sao ... mình già đầu rồi mà lắm lúc cũng sai lè ra ... cứ vui thôi . Hihi phượt là để mang lại niềm vui mà ... còn nếu trên đường phượt nếu nhận thấy mình có sai cái gì thì sửa thôi , không có gì phải ầm ĩ . Mong bạn cứ tiếp tục hoàn thành ước mơ của mình !!!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,684
190,157
Latest member
ngoisaotravel
Back