What's new

Nhật Bản - Chuyến dạo chơi mùa hoa tháng 4/2015

Nhận công tác, kiêm luôn thăm gia đình, tôi lại một lần nữa khăn gói lên đường đến Nhật Bản. So với lần trước cách đấy 2 tháng, lần này tôi đi lại có một hương vị mới, đó là mùa Hoa Anh Đào tháng Tư (wait)

Do tôi cũng khá bất ngờ với quyết định mới này, nên việc chuẩn bị cho cả chuyến đi cũng rất thiếu sót. Mặc dù còn rất rất nhiều nơi muốn đi, nhiều thắng cảnh muốn ngắm, nhiều thứ muốn xem, nhiều món muốn ăn, v.v. . . kể mãi cũng không hết, nhưng do thời gian được phép đi chơi ngoài cũng không nhiều nên đành chấp nhận đánh từng cái lẻ tẻ ngẫu hứng lý qua đò vậy.

Và hiển nhiên, việc đầu tiên cần phải làm đó là chuẩn bị giấy tờ để đi xin thị thực. Nhắc đến việc này chỉ thấy bực mình, công ty to đùng, danh tiếng thế mà bảo mình tự đi xin là thế lào X(. Thôi cũng kệ, miễn được đi là cũng mãn nguyện rồi, thế là cứ bắt tay vào chuẩn bị thôi.

I – Chuẩn bị cho chuyến bay:

Tất cả những gì cần phải trước mắt là mở trang mạng trực tuyến của Tổng Lãnh Sự quán Nhật Bản tại Tp.HCM tại http://www.hcmcgj.vn.emb-japan.go.jp/vn/visa/thuongmai_v.html

Dựa trên các tiêu chí mà họ yêu cầu, tôi lại chạy như con lật đật lên phòng KHHC (Hành là chính) để xác nhận và làm các giấy tờ (theo đúng thì họ phải làm cho mình chứ.

Xấp xỉ một tuần, tôi có đủ toàn bộ các giấy tờ trên tay thế là cứ tung tang xin sếp cho em chạy đi nộp hồ sơ. Tưởng đi tầm 09h:00 sáng nó đỡ chen, ai dè chạy tới nơi, hãi thật, cả một đám đông nhí nhố rồng, rắn đứng xếp hàng tại đó.

Chờ đến gần cả 15 phút mới tới lượt mình. . .chờ được vào bên trong. Sau khi vào bên trong, lại tiếp tục đứng mà chờ tận gần cả tiếng mới tới lượt mình nộp hồ sơ, cái cảm giác bực mình đó là chờ thì lâu mà tới lượt mình thì cực nhanh – chưa được 5 phút từ lúc đưa hồ sơ cho đến lúc nhận Giấy hẹn

Cái cảm giác đứng đó chờ đợi bất tận trong. . .sự mỏi chân

Rất cáo lỗi nếu có bạn nào trên diễn đàn nằm trong bức ảnh bữa đó. Mà phải công nhận vào bữa hôm đó đông thật, chờ lâu nhừ cả cặp chả giò.

Cái giấy hẹn của mình

Lạ ở chỗ, trên đó không có ghi rõ ngày tháng dự kiến trả kết quả cụ thể. . . Ban đầu mình cũng thấy lo lo, nhưng mà nghỉ lại thì mình đi công tác hẳn hoi, sợ quái gì mà họ đánh mình rớt nên không việc gì phải lăng xăng (^,...,^)

Rồi ngày tháng trôi qua, việc gì đến cũng đến, túi mình lại xẹp đi 650,000 VND để đóng tiền xâu nhận thị thực, và cũng một lần nữa, nơi ấy người đông quá (=__=) Lại không có chỗ mà ngồi, đứng thẳng giò như con cò một lần nữa.

Cái buổi chiều đầu tháng 3 đi lấy visa nó như thế lày đây

Bị kêu số, lên nộp giấy hẹn rồi quay đầu ra kiếm chỗ mà an toạ chờ tới lượt tiền trao hộ chiếu múc (^o^). Và dưới là thành quả của em.

Hộ chiếu cấp 1 tháng (*^-^*)
(nhưng mình đi không hết 1 tháng)

Đóng hết 650k (nghe đâu đã giảm giá nữa rồi, huhuhu >"<)

Công việc kế tiếp cần làm là đi xuất vé (mình đã book chỗ trước đó 3 ngày), chẹp, các em bán vé tại phòng vé nói chuyện không được mấy thân thiện với mình cho lắm (chắc không quen nên thế). Sau một hồi hỏi han kiểu như hạch thì mình nhận được tờ giấy vé điện tử.

Mình che bớt một số thông tin, sorry các bạn vì đây là vé nội bộ

Tiến vào thành thôi nào :)

Theo thông tin riêng lẻ, thành đã bị bom Mỹ tàn phá, nhưng đã được tái xây dựng lại sau đó

Cấu trúc xây dựng thành ở Nhật tương đối đồng đều và giống nhau, họ chú trọng vào thiên nhiên xung quanh

Không như thành Osaka, thành Wakayama ở vị trí khá cao nên đi lên được lâu đài chính cũng khá tốn sức

Mình cũng để ý và giờ hiểu ra là họ xây cái cầu cây thẳng dọc này để trường hợp bạn có hành lý/đồ nặng kéo theo :)
(chứng tỏ rất quan tâm đến con người)

Và đây tôi đã đến được gần thành chủ

Thành chủ Wakayama

Cảnh chính diện của thành chủ

Cổng vào

Lối vào bên trong chính điện

Quang cảnh nhìn từ trên cao

Núi ở hướng bên

Biểu tượng của toà thành - không rành lắm, nhưng nhìn như huy hiệu gia đình Tokugawa :)

Kết thúc hành trình Wakayama thôi

Một vài loài hoa mà mình chụp được tại toà thành

Hoa đỏ :)

Hoa màu hồng nhạt

Chụp được con ong đang hút mật

Ra về trong buổi chiều tà

Dạo bước quanh thành buổi chiều tà

Tới đây lại phát hiện một cái cổng khác để vào, trên là toàn bộ toà thành

Ôi, bước vào trong lại thấy cảnh sơn thuỷ thế lày đây, dịu mát cả tâm hồn :)

Tiến bước sang cầu :D

Nhà có cái phòng này uống trà nghỉ ngơi thì mát phết nhỉ :))

Cầu kiểu Nhật, nhìn kết cấu cũng na ná cầu Nhật ở Đà Nẽng

Khá lịch sự khi có hướng dẫn tận tình :p

Tham quan cầu ngang nào :)

Qua khung cửa sổ

Lang thang đâu đó không nhớ nữa, nhưng có gặp đoàn khách HQ - có mấy em như là idol ấy :D

Rải bước ra về trước khi trời tối thôi

Xe đạp nôm có vẻ thông dụng hơn nhỉ

Một chút lưu niệm từ thành Wakayama

Tôi đóng dấu vào tờ hướng dẫn của mình

Tốn hết 500 Yên mua cái đồng Wakayama này, cũng đẹp

Hình 3 cái quạt này rất giống huy hiệu nhà Tokugawa

Kết thúc hành trình mình có một số thứ muốn chia sẻ như sau:

Ưu điểm:

Thành cổ Wakayama cũng là một địa điểm đáng để tham quan với nhiều di tích, chiến tích từ thời Edo vẫn còn lưu lại cho đến ngày nay. Từ trên cao ta có thể quan sát được rất nhiều nơi, phải nói rằng khi xây thành, các nhà cầm quân luôn có một hướng nhìn khá tốt, trước sông sau là núi để dễ bề chống trả hoặc có thể rút đi khi cần (thích thì tụ tập lại lên núi chờ thời, không thích thì lên tàu mà dọt cho lẹ). Không khí tĩnh lặng, mát mẻ, trong lành thật sự là một nơi lý tưởng để thư giãn và thưởng thức thiên nhiên và lịch sử.
Nếu có ý định tập thể dục cũng là một cách hay, diện tích khu phức hợp toà thành tương đối lớn, toạ lạc tại đồi cao. Rãnh thì chạy một vòng xung quanh hay 30 phút leo lên đỉnh là đủ lấy eo luôn :D

Nhược điểm:

Do đây không phải là nơi tham quan nổi tiếng (như Thành Osaka, Thành Himeji, v.v. . .) nên các dịch vụ đi kèm tương đối ít, chỉ có một cái Shokudo - căn tin ở đối diện cổng vào mà thôi. Và việc đi lại cũng không dễ gì vì không có tuyến xây dựng cho khách lẻ, dân bản địa từ người thường cho đến mấy bác tài bus toàn quất tiếng Nhật nên mình cũng một phen bó tay. . .
Nhắc lại nữa, những lúc phượt lẻ như thế này rất cần đến internet - 3G - điều tất yếu nếu bạn muốn dễ dàng tìm địa điểm.

VI - Thành cổ Hiroshima

Bữa sáng nhanh với chút Mr. Mc

Cho một hành trình khoảng gần 3 tiếng để đến được thành phố Hiroshima

Cảnh vật trên đường đi qua cửa sổ Tàu siêu tốc

Và cuối cùng tôi đã đến Hiroshima

Tôi đón tàu nội thành để đến thành cổ Hiroshima, trên tàu lúc này cũng khá nhiều du khách

Lối vào thành

Từ phía xa, tôi đã thấy được thành chủ

Nhưng trước đó, ghé thăm đền thờ kế bên mới được

Rửa tay theo nghi thức trước khi vào

Vào xin xâm thôi

Nhắc lại nữa, những lúc phượt lẻ như thế này rất cần đến internet - 3G - điều tất yếu nếu bạn muốn dễ dàng tìm địa điểm.

Mình thì thấy dù phượt lẻ hay chẵn thì Internet với 3G cũng không nhất thiết phải có nếu bạn có kỹ năng đọc bản đồ tốt và/hoặc chuẩn bị kỹ trước khi đi.

Mình chưa đi Wakayama nên không biết ở đây sẽ như thế nào nhưng đã đi một số điểm cũng "tỉnh lẻ" kiểu tương tự như Hirosaki, Kitakyushu... cho dù là ít nổi tiếng đến đâu, dịch vụ ít đến đâu thì ở ga JR chính của các bạn ấy kiểu gì cũng bới ra được một cái bản đồ. Và cho dù cái điểm tham quan bạn định tới có không quá nổi tiếng đi chăng nữa thì đó cũng thường là những điểm tham quan nổi trội ở cái địa phương "tỉnh lẻ" này và sẽ được đánh dấu trên bản đồ (thường có kèm cạnh tên là icon nho nhỏ) -> kể cả không biết tiếng Nhật thì cũng không quá khó để nhận ra đâu. Đây là nếu bạn lười, đi tới đâu hay tới đó. Chứ nếu đã có dự tính (dù ko chắc có đi hay không, đi ngày nào...) thì kể cả ngồi ở Việt Nam, chỉ cần trợ giúp của google bạn sẽ không chỉ đủ thông tin tàu xe, địa điểm mà cả việc từ ga JR, bến bus liên tỉnh tới cái địa điểm tham quan kia cần đi thẳng hay rẽ phải/trái, rẽ mấy lần, đầu ngõ có cây xăng hay quán nước cũng biết luôn ấy chứ (sức mạnh của google earth là đây). Về chuyện không biết tiếng thì save sẵn tên địa danh, hình ảnh... rồi show ra khi cần cũng ổn thôi.

Thế nên muốn dễ dàng tìm địa điểm thì vấn đề là bạn chuẩn bị như thế nào, chuẩn bị kỹ đến đâu thôi chứ không có internet/3G cũng chẳng ảnh hưởng gì đâu.

Một vài loài hoa mà mình chụp được tại toà thành

Hoa đỏ :)

Hoa màu hồng nhạt

Chụp được con ong đang hút mật

Đây là một loại hoa thôi.... hoa đỗ quyên.

Mùa hoa đỗ quyên đến ngay sau mùa hoa anh đào. Mà không hiểu các bạn ấy chăm sóc kiểu gì, mình thấy không chỉ nhiều màu còn rất nhiều kích cỡ hoa to nhỏ khác nhau từ cỡ đồng xu đến cỡ nắm tay và từ bụi nhỏ xíu ven đường đến bụi to đùng trong công viên đều kín hoa rực rỡ.

....

Mong chờ được đọc hết hành trình của bạn :*

Mình thì thấy dù phượt lẻ hay chẵn thì Internet với 3G cũng không nhất thiết phải có nếu bạn có kỹ năng đọc bản đồ tốt và/hoặc chuẩn bị kỹ trước khi đi.

Mình chưa đi Wakayama nên không biết ở đây sẽ như thế nào nhưng đã đi một số điểm cũng "tỉnh lẻ" kiểu tương tự như Hirosaki, Kitakyushu... cho dù là ít nổi tiếng đến đâu, dịch vụ ít đến đâu thì ở ga JR chính của các bạn ấy kiểu gì cũng bới ra được một cái bản đồ. Và cho dù cái điểm tham quan bạn định tới có không quá nổi tiếng đi chăng nữa thì đó cũng thường là những điểm tham quan nổi trội ở cái địa phương "tỉnh lẻ" này và sẽ được đánh dấu trên bản đồ (thường có kèm cạnh tên là icon nho nhỏ) -> kể cả không biết tiếng Nhật thì cũng không quá khó để nhận ra đâu. Đây là nếu bạn lười, đi tới đâu hay tới đó. Chứ nếu đã có dự tính (dù ko chắc có đi hay không, đi ngày nào...) thì kể cả ngồi ở Việt Nam, chỉ cần trợ giúp của google bạn sẽ không chỉ đủ thông tin tàu xe, địa điểm mà cả việc từ ga JR, bến bus liên tỉnh tới cái địa điểm tham quan kia cần đi thẳng hay rẽ phải/trái, rẽ mấy lần, đầu ngõ có cây xăng hay quán nước cũng biết luôn ấy chứ (sức mạnh của google earth là đây). Về chuyện không biết tiếng thì save sẵn tên địa danh, hình ảnh... rồi show ra khi cần cũng ổn thôi.

Thế nên muốn dễ dàng tìm địa điểm thì vấn đề là bạn chuẩn bị như thế nào, chuẩn bị kỹ đến đâu thôi chứ không có internet/3G cũng chẳng ảnh hưởng gì đâu.

Đây là một loại hoa thôi.... hoa đỗ quyên.

Mùa hoa đỗ quyên đến ngay sau mùa hoa anh đào. Mà không hiểu các bạn ấy chăm sóc kiểu gì, mình thấy không chỉ nhiều màu còn rất nhiều kích cỡ hoa to nhỏ khác nhau từ cỡ đồng xu đến cỡ nắm tay và từ bụi nhỏ xíu ven đường đến bụi to đùng trong công viên đều kín hoa rực rỡ.

....

Mong chờ được đọc hết hành trình của bạn :*

Chẹp, thật ra thì mình chỉ muốn chia sẻ thôi bạn ạ. . . Vì mình thấy thật sự nếu các bạn ấy có 3G thì không phải là tốt hơn sao. . . hihihi :D

Vụ hoa, chẹp, mình cũng phải chuyên gia về hoa, thấy đẹp thì chụp thôi, kakaka :))

Với đầu tiêu đề của chuyến đi thì mình cũng ghi rõ rồi đây là chuyến công tác, còn vụ phượt này thì mình cũng không có nhiều thời gian và tâm sức để dồn cho việc phượt. . . Toàn bộ là side-trip khi có thời gian rãnh mà thôi bạn ạ, hihihi :p

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,641
190,155
Latest member
ncvinh123
Back