What's new

[Chia sẻ] Nhật Bản - Golden week 2015 - Hành trình mùa xuân chặng 2

Mùa xuân mùa hoa - và chúng ta lại lên đường <3

Chuyến đi 10 ngày trôi nhanh như lướt gió mà dư âm thì... chẳng biết còn kéo đến bao giờ. Mỗi lần hoàn thành một chuyến chơi xa, mình đều muốn viết một bài chia sẻ nhỏ, ko chỉ là "trả nợ" cho bà con diễn đàn mà còn là để lưu giữ lại thêm chút kỷ niệm cho bản thân và đồng đội.

Hy vọng với "Hành trình mùa xuân - chặng 2 - Nhật Bản" này, sẽ chăm chỉ hơn "chặng 1 - Vân Nam" đang dừng chân mãi ở Lugu 2 năm nay chưa chịu tiếp bước :D

Chặng 1 - Vân Nam (TQ): https://www.phuot.vn/threads/90642-Vân-Nam-Hành-trình-mùa-xuân-(Côn-Minh-La-Bình-Lugu-Lệ-Giang)

Last edited by a moderator:
Nhà mình cũng đi đúng dịp GW của Nhật từ 22/4-5/5/2015 nhưng đâu còn hoa anh đào nở rộ như ảnh chủ top post đâu nhỉ. Hoa tử đằng, hoa cải vàng và hoa pinkmos, mẫu đơn thì đang nở rộ. Mình cũng thích Nhật hơn Hàn nhung cũng chưa có plan quay lại Nhật mặc đu bạn bè và người nhà ở Nhật nhiều.

Nhà mình cũng đi đúng dịp GW của Nhật từ 22/4-5/5/2015 nhưng đâu còn hoa anh đào nở rộ như ảnh chủ top post đâu nhỉ. Hoa tử đằng, hoa cải vàng và hoa pinkmos, mẫu đơn thì đang nở rộ. Mình cũng thích Nhật hơn Hàn nhung cũng chưa có plan quay lại Nhật mặc đu bạn bè và người nhà ở Nhật nhiều.

Bạn chủ top post đi 2 lần đi trong topic này, 1 là 2015 và 1 là 2017 cơ mà

Nhà mình cũng đi đúng dịp GW của Nhật từ 22/4-5/5/2015 nhưng đâu còn hoa anh đào nở rộ như ảnh chủ top post đâu nhỉ...

Cơ bản là vì... dù thời gian đi giống nhau nhưng lịch trình của nhà bạn chắc chắn không giống nhà mình...

... mà thực ra là lịch trình của nhà mình cũng ít giống lịch trình du xuân của phần lớn mọi người trước đó ;)

Với lại... nhiều bạn ở Nhật lâu nhưng không hay đi chơi và ít để ý tìm hiểu thì có thể cũng chỉ biết những thứ quanh quanh nơi mình sống/làm việc thôi.

--------------------

Nhân dịp bà con đang bận rộn đi ngắm lá thu, mình lại thả ít thính cherry blossom nào :">

Last edited:
Cơ bản là vì... dù thời gian đi giống nhau nhưng lịch trình của nhà bạn chắc chắn không giống nhà mình...

... mà thực ra là lịch trình của nhà mình cũng ít giống lịch trình du xuân của phần lớn mọi người trước đó ;)

Với lại... nhiều bạn ở Nhật lâu nhưng không hay đi chơi và ít để ý tìm hiểu thì có thể cũng chỉ biết những thứ quanh quanh nơi mình sống/làm việc thôi.

--------------------

Nhân dịp bà con đang bận rộn đi ngắm lá thu, mình lại thả ít thính cherry blossom nào :">

E sắp ngắm lá thu rồi đây, ngắm đỡ hoa anh đào của c gấu nhỏ trứoc, hiiii.

--------------------

Em cảm ơn Chị Gấu nhỏ, Bác Bọ, Bác Kim Van Chinh và mọi người trên đây giúp đỡ tư vấn post bài cho tụi em/cháu được học hỏi trải nghiệm và tự tin hơn khi đi du lịch.
kinh nghiệm của mọi người đã cho em và bạn được 1 chuyến đi vui và ý nghĩa.
Dù là lần đầu đi mệt có mệt, đi nhầm đi sai , đi thay đổi kế hoạch có hết, nhưng tất cả đều nhờ những bài chia sẻ của mọi người mà em cũng tự tin đi Nhật.
Chúc chị Gấu nhỏ khám phá nhiều nhiều nữa , post bài nhiều nhiều nữa cho tụi e theo dõi nha.
hiiiiiiii

em cũng gởi lời cảm ơn chị Gấu vì những thông tin chị chia sẻ, em cũng có chuyến đi rất mãn nguyện hôm tháng 11 vừa rồi, mãn nhãn với lá vàng lá đỏ chị ơi :) đi về đã kịp nhăm nhe cày cuốc sang năm đi mùa hoa anh đào rồi :p

Chị ơi, đợt rồi em cũng đi theo như chị vụ đi bus từ kawaguchiko ra mishima station á chị, nhưng vì mải chơi ở hồ nên em bị trễ giờ express bus đi Mishima nên lại leo lên bus thường dừng nhiều chặn và tính tới Gotemba station để đổi bus Fujikyo đi Mishima station, lúc chạy đi kiếm hỏi thì em tranh thủ lên đặt chỗ cho shinkansen từ Mishima station đi Kyoto thì lại được bạn nhân viên ở ga tàu chỉ cho đi tàu local (đc cover JR pass) từ Gotemba station đến Mishima station á chị, ngồi trên tàu mãn nhãn với Mt. Fuji luôn dù hôm e đi mây mù che phủ chả thấy đc đỉnh nhưng mà nhìn gần đã dã man chị ơi ^^.
Từ Gotemba đi Mishima thì đổi tàu 1 lần ở Numazu, vậy nên bạn nào lỡ mà mải chơi như mình thì cũng có thể bình tĩnh đi bus đến Gotemba station rồi đi tàu ra Mishima nha, ưu tiên ng nào hành lý gọn nhẹ nha (m đi 1 mình và vali 24")

II. Japan 2017 - Những sự lựa chọn - Where did we go last spring?!

Nhận dịp bạn bè hớn hở khoe ảnh du hí xứ Phù Tang mùa tuyết trắng trong khi mình đang chìm ngập với công việc bộn bề... lại lên tý dây cót, bới ít ảnh cũ ra ngắm cho đỡ gato vậy.

Tiện thể thì tóm lại một chút trip 2017 để bạn nào thực sự cần thông tin sẽ dễ theo dõi để lên kế hoạch hơn.

Như đã chia sẻ, trip 2017 của nhà mình cũng vào Golden week nhưng dài hơn trip 2015 vài ngày (từ tuần cuối cùng của tháng 4 sang tuần đầu tiên của tháng 5) và về cơ bản là tương tự, với một vài điểm mới... khá tốn kém.

- Tokyo: Imperial palace, Tsukiji market, Harajuku, Meiji shrine, Shinjuku
- Fuji Five lake: Kawaguchiko - Chureito
- Tohoku: Kakunodate - (Kitakami optional -> cuối cùng có đi vì "đến duyên" hơn ở Kakunodate) - Aomori (Hirosaki)
- Toyama: Kurobe Alpine route
- Matsumoto: Castle - Asama onsen
- Kyoto: Kinkakuji - Fushimi Inari - Uji - Kenninji - Gion - Arashiyama (Nara & Osaka optional -> cuối cùng thì ko đi, mấy ngày chỉ loanh quanh Kyoto thôi)
- Kokura: Kawachi Fuji garden
- Mito: Hitachi seaside park
- Tokyo: Nezu shrine, Tsukiji (again), Asakusa, Ginza

Tóm lại thì mình thấy... Hirosaki chơi cả ngày không chán, Kawachi thơ thẩn nguyên buổi không thừa, onsen rất rất rất nên thử, Phú Sỹ quá "xinh đẹp", Alpine route thật đáng xiền, Hitachi không thể thiếu kem chống nắng, Kyoto is beautiful và... cua hoàng đế với cá nóc ngon "dã man".

Giờ có thêm Jetstar nhập cuộc, xứ Phù Tang đã "gần" (với túi tiền) hơn một chút rồi.
Còn cái vụ visa ấy mà... (vẫn) cứ chuẩn bị cẩn thận và tự tin lên thôi.

Golden week 2017: https://www.phuot.vn/threads/199278...-trình-mùa-xuân-chặng-2?p=1567424#post1567424

Sau khi thấy vé mùa cherry blossom 2018 có ANA giá ~$420 bán từ tháng 06/2017 (đến giờ chắc hết sạch rồi) thì đợt này mình lại thấy Cathay có giá ~$520 bay từ HCM (HN lại tiếp tục “truyền thống” được đắt hơn vài chục đô dù gần hơn cả giờ bay).

Giá này của Cathay đắt hơn ~$100 so với vé mình mua được cùng kỳ năm ngoái nhưng được cái là điều kiện không đổi, “cho phép hoàn toàn bộ vé không mất phí trước khởi hành trong trường hợp hành khách bị từ chối thị thực. Hành khách vui lòng thực hiện việc hoàn vé tại văn phòng Cathay Pacific/Cathay Dragon Việt Nam và cung cấp thư từ chối thị thực của Lãnh Sự Quán”.

Mình vốn tương đối tự tin vào hồ sơ xin visa du lịch ngay cả khi chưa bao vờ có thư mời nhưng dù sao thì không có nỗi lo mất một đống xiền vẫn thoải mái hơn ha.

Last edited:
hôm qua e vừa đọc lại 1 lượt topic của c xong, từ giờ đến ngày đi chắc còn đọc vài lần nữa cho đỡ nghiền, hy vọng là lịch nở hoa năm nay k biến động gì nhiều chứ sang đến nơi mà trơ trọi lá chắc khóc 1 dòng sông T.T

Bạn Gấu ơi, cho mình hỏi chút.
Năm ngoái bạn đi Aomori tầm ngày mấy tháng 4 vậy? Lúc đó hoa cũng nở tưng bừng rồi chứ?
Năm nay mình đang xem thấy dự báo phải đến 24/4 hoa mới nở ở Hirosaki nên đang định đi một vòng rồi 28/4 mới lên Aomori ngắm hoa.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,627
190,153
Latest member
kientruckhangvinh
Back