What's new

[Chia sẻ] Nhật Bản - Golden week 2015 - Hành trình mùa xuân chặng 2

Mùa xuân mùa hoa - và chúng ta lại lên đường <3

Chuyến đi 10 ngày trôi nhanh như lướt gió mà dư âm thì... chẳng biết còn kéo đến bao giờ. Mỗi lần hoàn thành một chuyến chơi xa, mình đều muốn viết một bài chia sẻ nhỏ, ko chỉ là "trả nợ" cho bà con diễn đàn mà còn là để lưu giữ lại thêm chút kỷ niệm cho bản thân và đồng đội.

Hy vọng với "Hành trình mùa xuân - chặng 2 - Nhật Bản" này, sẽ chăm chỉ hơn "chặng 1 - Vân Nam" đang dừng chân mãi ở Lugu 2 năm nay chưa chịu tiếp bước :D

Chặng 1 - Vân Nam (TQ): https://www.phuot.vn/threads/90642-Vân-Nam-Hành-trình-mùa-xuân-(Côn-Minh-La-Bình-Lugu-Lệ-Giang)

Last edited by a moderator:
@thanhandhoa

Năm 2015 nhà mình đến Hirosaki 24/4 là lúc tuyết cánh hoa rợp trời (chắc cũng gần gần như CK U23 châu Á vừa xong :) ), Kawaguchiko 1/5 – lá đã lên xanh mướt mát.

Năm 2017
đến Kawaguchiko 23/4 – tuyết cánh hoa bay nhẹ;
Tohoku 2 ngày 25-26: Kakunodate mới nở già nửa, kiểu rất non tơ mơn mởn; Kitakami giữa độ mãn khai tưng bừng nhất chớm tuyết hoa lất phất; Hirosaki thì vừa tới mãn khai rực rỡ rất tươi mới thanh tân.

@minminchan:

Với diễn biến mùa đông năm nay nghe chừng là lạnh đột biến (Tokyo hiện đã cũng có tuyết rơi dày trong khi tầm này năm ngoái lạnh nhất cũng chỉ là… mưa) thì ss đoán chừng mùa hoa năm nay sẽ tới trễ hơn một ít hôm.

Ước chừng vậy chứ nàng tiên thời tiết là chúa đỏng đảnh nên kiểu gì thì cũng cần chăm chú canh dự kiến hoa nở và dự báo thời tiết em à. Với lại, lịch trình flexible một tý.

Last edited:
Cám ơn bạn Gấu vì thông tin rất đầy đủ nhé.
Năm nay mình book vé của Cathay đi từ 20/4 đến 2/5 rồi. Mình đang định đi Hirosaki ngày 22/4 hoặc đợi đến 28/4 vòng về Tokyo mới lên Aomori. Nhưng giờ đợt đến đầu tháng 3 xem lịch dự báo như thế nào rồi mới quyết định.
Mà đúng là năm nay có nhiều đợt rẻt bất thường thật. Nên canh hoa nở như là may rủi ý :)

Chào các bạn,

Mình tìm 1 bạn nữ đi cùng tour Nhật Bản của Sông Hàn tourist (cty này chuyên làm tour Nhật Hàn) mùa anh đào giá 38tr9 (đây là tour xịn cung đường vàng, đi cả làng cổ, bay VN airline nhé) mình mua được voucher giá giảm được 10tr so với giá gốc.

http://songhantourist.com/tour-du-l...h-tu-ha-noi/du-xuan-thuong-ngoan-anh-dao.html

Bạn nào quan tâm pm mình nhé.

Cảm ơn cả nhà

@kimvanchinh: Cháu cũng đã liếc sơ qua tour bạn ấy rủ rê… Khách sạn không hơn, chất lượng không bằng, trải nghiệm ít hơn, thời gian đi ngắn bằng một nửa (riêng chuyện bay VNA thì ANA, Cathay ko kém phân nào) trong khi tiền (kể cả đã giảm) thì tính ra cũng ko rẻ hơn. Cơ mà được cái là không phải nghĩ ạ. Công sức bỏ ra để chuẩn bị cho một chuyến đi đâu có "rẻ” đâu bác nhỉ :)

@kimvanchinh và gấu
Dĩ nhiên tự đi thì rẻ hơn đi tour ah, lại tự do theo ý mình, trải nghiệm nhiều thứ hơn và trải nghiệm theo ý mình (vd không bị dẫn đi mua sắm bắt buộc theo tour, chọn điểm đi theo ý muốn của mình). Nhưng mà nếu tự đi đầu tư thời gian-công sức từ giai đoạn xin visa-book khách sạn-tự di chuyển đi chơi-chọn chỗ ăn uống...cho hợp cái nhóm của mình nó cũng mất nhiều nơ-ron thần kinh lắm. ĐI chung hài lòng thì chớ, không hài lòng về cắn đắng nhau có khi mất cả tình bạn í. Bạn bè cháu đại đa số thích đi tour vì có người lo cho từ A-Z, chỉ vác cái thân đi thôi. Điển hình như em cháu nè, tết này nó đi tour 4 ngày 4 đêm tokyo, bay ANA giá đâu đó tầm 29tr. Mẹ cháu rủ đi chung với mẹ cháu dịp tháng 4 thì nó kiên quyết nói là Nhật đi tour thôi, không tự túc, với lại nó cũng k rảnh nghỉ 2 tuần đi Nhật vào tháng 4 được.

Last edited:
@4you4ever: Chời ơi, chuyện đăng ký tour làm hồ sơ visa fail cũng mất phí visa là chiện tất lẽ dĩ ngẫu thường ngày ở chợ rồi, nàng tự dưng viết nhấn mạnh hai lần làm chi cho dễ hiểu lầm thế :))))))))))))

Tới khúc xong cái hồ sơ visa đi nộp cũng tốn công sức rồi, người ta thu phí là phải thôi chứ gì nữa mà “mất trắng”. Chả lẽ người ta làm không công cho mình :))

Last edited:
Tớ đã book vé 12-25/04/2018, bay đến và bay về từ Tokyo. Book xong rồi lên lịch trình sơ bộ mới thấy ngốc quá, nếu mà tớ bay về từ osaka có thể đi thăm vườn Fujien rồi, peak năm nay của vườn từ 22/4 nhưng mà k thấy đề cập tới status của hoa trong năm nay. Nếu mà mua vé thế thì đẩy lịch đi Hiroshima sang cuối, đi Hiroshima rồi đi sang Kokura có 70p thôi, Kokura đi Osaka có hơn 2 tiếng. Nhưng mà lại nghĩ k biết 23-24/4 vườn đã nở được nhiều chưa, nếu chưa nở nhiều chắc là bỏ qua không đi thôi.

Tớ đã book vé 12-25/04/2018, bay đến và bay về từ Tokyo. Book xong rồi lên lịch trình sơ bộ mới thấy ngốc quá, nếu mà tớ bay về từ osaka có thể đi thăm vườn Fujien rồi, peak năm nay của vườn từ 22/4 nhưng mà k thấy đề cập tới status của hoa trong năm nay. Nếu mà mua vé thế thì đẩy lịch đi Hiroshima sang cuối, đi Hiroshima rồi đi sang Kokura có 70p thôi, Kokura đi Osaka có hơn 2 tiếng. Nhưng mà lại nghĩ k biết 23-24/4 vườn đã nở được nhiều chưa, nếu chưa nở nhiều chắc là bỏ qua không đi thôi.

23-24/4 thì theo kinh nghiệm 2 lần thực chiến Kawachi của mình là chưa có gì để xem mấy đâu (kể cả lịch có ghi bắt đầu peak từ 21/4).
Tuy có câu “xem hoa đi sớm, xem lá đi muộn” nhưng sớm quá cũng chủ yếu toàn “củi” là chính thôi, nàng không cần tiếc nha.

Nếu muốn xem tử đằng thì mình nghĩ ngày cuối đi Ashikaga hợp lý hơn. Gần Tokyo, tiện đường bay về và nếu chưa có nhiều tử đằng thì Đỗ quyên bụi của Ashikaga cũng siêu xinh.

----

Vừa check inbox tính bảo nàng tầm 8-9g xuống Haneda thì cũng tạm được. Mất ~1g làm thủ tục hải quan, lấy đồ này nọ, ~1g đi tàu => 11g là yên vị khách sạn được rồi. Cơ mà có phương án tới sớm được thì vẫn thích hơn. Nhất là các cụ thì ko ưng lọ mọ đêm hôm cho lắm.

----

Plan chi tiết rồi nếu cần thì gửi mình góp ý thêm cho nhé.

(P/s: Ông ngoại không kèm học được mà mẹ với bà cứ đe cắt tiệt quà nếu thi không tốt là được chứ gì :)) )

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,627
190,153
Latest member
kientruckhangvinh
Back