What's new

[Chia sẻ] Nhật Bản - visa du lịch & câu chuyện chuẩn bị bên lề chuyến đi

Nhật Bản - visa du lịch & câu chuyện chuẩn bị bên lề chuyến đi

Nhân những ngày nghỉ lễ GIỖ TỔ VUA HÙNG, mình ở nhà tập trung viết bài để nhanh hoàn thành những thông tin muốn chia sẻ đến mọi người trong chuyên đi Nhật vừa qua.
Vì trí nhớ không được tốt nên nếu ko ghi lại tỉ mỉ thì sợ rằng sẽ quên và lãng phí.
Chúc mọi người kì nghĩ lễ vui vẻ và hạnh phúc!
-----------------------

Hi mọi người, mình thấy đã có rất nhiều topic chia sẻ về những chuyến đi Nhật Bản của các anh chị khác. Tất cả đều nhằm mục đích giúp cho người đi sau có cái nhìn khái quát trước khi thực hiện chuyến đi đến những nơi mơ ước.
Bản thân mình cũng đã tìm tòi và khám phá, lên lịch trình, sửa tới, sửa lui, tham khảo này nọ để có 1 cái lịch trình ko hẳn là hoàn chỉnh nhưng đủ để cảm nhận và bước đi.

Mở đầu 1 topic nào cũng vậy, mình xin gửi lời cảm ơn chân thành nhất đến các anh, chị, các bạn đã đi trước, đã chia sẻ và tạo dựng nên những topic nước Nhật hoành tráng, những topic lôi cuốn người đọc ngay từ những bài đầu tiên, những hình ảnh sống động và gần như dễ hình dung nhất. Cầu chúc mọi người luôn mạnh khỏe và có thêm nhiều bài viết hay để chia sẻ cho mọi người.

Nhân đây, mình xin chia sẻ những chuyện từ khâu chuẩn bị cho chuyến đi, để dễ hình dung hơn nhé. Mặc dù câu chữ của mình ko dc mạch lạc và trơn tru lắm nhưng đã nhận thì phải cho đi. Vậy nên mình cố gắng ghi lại và chia sẻ những gì mình biết được.

Khái quát chuyến đi Nhật:
- Thời gian: 05/04 – 13/04/2013 (09 ngày 08 đêm)
- Máy bay: China Airlines (CI)
- Lộ trình: Tokyo – Osaka – Yoshino – Kyoto – Tokyo
- Nhóm 2 người
- Nhiệt đô ban ngày 13 – 15 độ, ban đêm từ 3 – 5 độ

IMG_0406 by sejabin_xltt, on Flickr

I. CHUẨN BỊ

@ Vé máy bay khứ hồi:

Sau khi quyết định sẽ có 1 chuyến đi đến Xứ sở Phù Trang, mình nhanh chóng search thông tin về các hãng máy bay đi Nhật. Với lời khuyên của Nai-san, mình có thông tin và chọn lọc các hãng bay đi Nhật như sau:

- Kí hiệu sân bay: NRT (Narita – Tokyo), HND (Haneda – Tokyo), KIX (Kansai – Osaka), KUL (Kuala Lumpur - Malaysia), TPE (Taipei – Đài Loan), SGN (Tp.HCM – VN)

# Air Asia: sẽ mua 2 chặng bay, chăng thứ 1: SGN – KUL – SGN, chặng thứ 2: KUL – HND – KUL hoặc KUL – KIX – KUL => Giá ban đầu dự kiến khoảng 8 – 9tr khứ hồi (ko khuyến mãi)

# Vietnam Airlines: bay thẳng SGN – NRT – SGN hoặc SGN – KIX – SGN hoặc SGN – NRT// KIX – SGN => đây là sư lựa chọn tối ưu nhất cho chuyến đi, nhưng giá VMB cũng vì đó mà tầm 15 – 16tr

# Japan Airlines: bay thẳng SGN – NRT – SGN => hàng không Nhật thì ko cần bàn tới chất lượng nữa, giá cũng tương đương VNA

# China Airlines (CI): chặng SGN – TPE – NRT – TPE – SGN (thời gian transit tại Taipei chỉ có 60 – 120 phút) => khuyến mãi chỉ còn khoảng 9tr5 với điều kiện KHÔNG HOÀN, KHÔNG ĐỔI TÊN, HÀNH TRÌNH BAY, NGÀY,…

 Sau khi cân nhắc về thời điểm đi (đầu tháng 4), cộng thêm việc mua vé tàu JR Pass (7 ngày), mình đã quyết định mua VMB của China Airlines, thời điểm mình mua vé là tháng 11.2012, như vậy cách thời gian đi gần 6 tháng. Đây là 1 quyết định khá liều lĩnh vì nếu ko có VISA mình sẽ mất hết tiền VMB (9tr5).

 Cho nên, mình KHUYÊN chân thành là đừng LIỀU như mình. Khi nào có visa chắc chắn rồi hãy mua vé nhé. Chính vì vậy nên làm visa sớm (visa có hiệu lực trong vòng 3 tháng kể từ ngày cấp xét visa)

Vậy là xong phần VMB nhé.

Re: Nhật Bản - visa du lịch & câu chuyện chuẩn bị bên lề chuyến đi

Sejabin đi công tác à? Lúc nào em về trả lời chị cũng được. Chị rất thích bài đầu em post về cách mua và sử dụng vé tầu. Hy vọng là nhà chị học cách sử dụng nhanh. Mà chị phát hiện ra là cuối tháng hai là mùa hoa mận nhé. Hoa mận ở Kyoto chắc là sẽ đẹp lắm. :). Kiểu này đúng là phải ngủ ở Kyoto hai đêm rồi, đi chùa phải thư thả chút chứ nhỉ. Em có chỗ nào ăn được ở Kyoto và Tokyo thì cho chị biết để bỏ túi nhe.

Nếu ở Kyoto mỗi ngày đi hai điểm thì mình sẽ chọn Nijo castle, Kiyomizu dera, kinkaku ji và Fushimi Inari. Riêng Kiyomizu dera phải đi bộ đường dốc hơi nhiều vì xa trạm xe điện ngầm và Fushimi Inari thì phải đi xe lửa từ Kyoto khoảng 30 phút gì đó. Nếu có con nhỏ, đôi khi cũng phải sử dụng cả taxi cho nhanh và đỡ mệt.

@hatde12:
Fushimi Inari chỉ cách Kyoto khoảng chừng hơn 10 phút tàu điện thôi, không đến nửa tiếng đâu bạn. Mình cũng đồng ý là Kyoto không phải là nơi thích hợp để dẫn trẻ con đi chơi vì toàn là chủa chiền, đền thờ và đi bộ rất nhiều. Chưa kể nếu bạn đi vào mùa lạnh thì phải chú ý giữ ấm cho bé vì sẽ ở liên tục ngoài trời.

Bạn có thể dẫn bé đi Universal Studio, Tennoji Zoo hay là Osaka Aquarium ở Osaka sẽ thích hợp hơn

@Naisana, yeah có lẽ bạn nói đúng. Tôi không nhớ rõ chính xác là bao lâu tuy nhiên phải đi Kyoto station tới Fushimi Inari bằng JR train. Sau chuyến đi với 2 con nhỏ 3 va 4 tuổi thì đi bộ là cái khó khăn nhất. Nếu tụi nhỏ lớn tuổi hơn thì có thể không sao. Osaka Universal studio cũng hay, tuy nhiên bọn nhóc sẽ thích Disneyland hơn.

Oilman ơi, Disneyland là điểm đếm bắt buộc của nhà mình đấy mặc dù tháng hai trời rất lạnh. Nhà Oilman đi có chơi được nhiều rides không? Có kinh nghiệm gì không truyền cho mình với, vì mình đọc thấy mọi người xếp hàng cả 2 tiếng mới được chơi một lần. Mình hy vọng đi tháng hai ít khách du lich hơn thì sẽ đỡ đông.

Hatde12, nhà mình đi Disneyland chỉ có 1 ngày và bọn trẻ còn nhỏ không thể chơi một số trò chơi nhưng kinh nghiệm rút ra là:

- Nếu có thời gian, đi ít nhất đi 2 ngày vì Disneyland rất lớn và có nhiều chương trình trong nhà và ngoài trời. Đi chơi thì nên thong thả.
- Theo tìm hiểu sau này thì một số ride có thể fastpass, miễn phí giống như đặt chỗ trước rồi quay lại đúng khoảng thời gian để đi vào bằng đường priority. Tuy nhiên nhà mình lúc đó không biết nên chưa thử qua.
- Cái nào hay chắc chắn có nhiều người chờ nên mình cứ phải theo người ta thôi vì lúc đó đi lần đầu. Tuy nhiên hôm đó thứ 7, gần Noel và khá đông nhưng chưa cái nào phải chờ hơn 30 phút trừ cái ride Winnie the Pooh. Winnie the Pooh là một trong những cái ride hay vì giống như thật sự lạc vào thế giới của phim hoạt hình đó.

Mình không rành lắm về Tokyo nhưng nếu đi nữa với gia đình thì chỉ cần Disneyland và xem Tokyo buổi tối. Lần rồi đến Meiji Shrine và Sensoji nhưng thật sự thì bỏ qua cũng chẳng sao. Chùa ở Kyoto đẹp hơn.

Mọi người ơi cho mình hỏi nếu thuê xe tự lái ở Kyoto có khó khăn lắm không? Mình thấy trời lạnh, đường đồi núi và hệ thống xe bus có vẻ chậm nên nếu lái xe được thì tốt quá. Chỗ gửi xe vào đền chùa có dễ và khoảng bao nhiêu yên? Nhà mình đã tự lái ở một số nước nên hy vọng lái được ở Nhật.

di Oilman ơi, ảnh nhà bạn đi Disneyland đẹp lắm, mình rất thích. Đợt này chắc nhà mình sẽ dành trọn 2 ngày đi Disneyland và Disneysea chứ không đi Universal Studio. Mình nghĩ Univesal Studio thì chắc cho bé lớn hơn chứ bé 3 tuổi nhà mình chưa xem được phim người lớn chút thì chắc sẽ không thích bằng Disneyland.
Mình sẽ tìm đọc về fast track, cám ơn banh nhiều. Buổi tối Tokyo nhà bạn đi đâu, mình có 2 buổi tối ở Tokyo, chắc là sẽ đi lang thang ở Shinjuku một hôm và còn chưa biết làm gì.
Mình vẫn đang lăn tăn xem nên đi Kyoto 2 ngày 1 đêm hay 3 ngày 2 đêm đây. Đi 3 ngày 2 đêm thì Tokyo chỉ còn đúng 2 tối và 2 ngày (đi Disneyland chắc mệt lắm rồi không thể đi chơi được nữa). Đi 2 ngày 1 đêm thì có thêm 1 ngày ở Tokyo mà chưa biết làm gì vì mình không định đi đền chùa ở Tokyo nữa rồi.

Naisana ơi, mình cám ơn nhưng mình đi có 8 ngày, mất 2 ngày ở Disneyland rồi nên chắc mình không đi Osaka được. Đây là lý do để quay lại Nhật lần sau. Mình thấy mình rất may mắn vì 2 đứa nhà mình rất thích ăn đồ Nhật, đặc biệt là sushi. Chắc là ăn uống sẽ dễ dàng hơn nhà khác. :). Mình đang dự đinh đi Hakone (2 ngày 1 đêm), Kyoto (đang lăn tăn 2 ngày 1 đêm hay 3 ngày 2 đêm) và những ngày còn lại là Tokyo.

di Oilman ơi, ảnh nhà bạn đi Disneyland đẹp lắm, mình rất thích. Đợt này chắc nhà mình sẽ dành trọn 2 ngày đi Disneyland và Disneysea chứ không đi Universal Studio. Mình nghĩ Univesal Studio thì chắc cho bé lớn hơn chứ bé 3 tuổi nhà mình chưa xem được phim người lớn chút thì chắc sẽ không thích bằng Disneyland.
Mình sẽ tìm đọc về fast track, cám ơn banh nhiều. Buổi tối Tokyo nhà bạn đi đâu, mình có 2 buổi tối ở Tokyo, chắc là sẽ đi lang thang ở Shinjuku một hôm và còn chưa biết làm gì.
Mình vẫn đang lăn tăn xem nên đi Kyoto 2 ngày 1 đêm hay 3 ngày 2 đêm đây. Đi 3 ngày 2 đêm thì Tokyo chỉ còn đúng 2 tối và 2 ngày (đi Disneyland chắc mệt lắm rồi không thể đi chơi được nữa). Đi 2 ngày 1 đêm thì có thêm 1 ngày ở Tokyo mà chưa biết làm gì vì mình không định đi đền chùa ở Tokyo nữa rồi.

Hatde12, vậy bạn cũng có bé nhỏ cỡ tuổi con mình năm rồi. Mình đến Tokyo 2 lần nhưng lần đi chơi với gia đình thì buổi tối chỉ về lại khách sạn nghĩ ngơi vì hai đứa nhỏ chơi Disneyland đã mệt. Chiều tối sau khi rời Disneyland, về tới nhà ga Tokyo thì tụi nhỏ đã ngủ gục rồi nên không đi đâu nữa. Ở lần đi cho công việc thì buổi tối rảnh rỗi mình và mấy ngưởi bạn đi dạo quanh Ginza và Shinjuku.

Chuyến đi với gia đình mình ở Tokyo 2 ngày và Kyoto 5 ngày. Tuy nhiên từ Kyoto, đi trong ngày về thì có 1 ngày đi Hikone và 1 ngày đi Miyajima. Có 1 buổi tối đi Kobe vì mình sử dụng Shinkansen 7 day pass. Mình chọn Kyoto làm base và không thay đổi khàch sạn cho đỡ mệt. Kinh nghiệm với con nhỏ là chọn khách sạn gần subway và là subway tiện nhất cho các nơi mình muốn đi đễ đỡ phải thay đổi line và platform nhiều lần.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,956
190,286
Latest member
tgvs1
Back