What's new

Những vấn đề trục trặc với visa Châu Âu

Re: HELP- Em bị nó hủy visa.Mong sự giúp đỡ từ mọi người

Bạn đi hãng hàng không nào? Thái độ của họ ra sao? Mình có visa rồi mới bỏ tiền mua vé, sử dụng dịch vụ của họ miễn ngày đi và về trên vé đều trong hạn visa. Phải chăng Airline được SQ yêu cầu kiểm soát ngày đi của mình lúc check in? Cứ đặt câu hỏi cho họ, yêu cầu viện dẫn quy định và rồi hỏi DSQ ngọn nguồn cho ra nhẽ nếu mình không làm gì sai.
em đi của hãng singapore airline ạ. em sẽ gọi lên tổng đài của nó nói chuyện ạ

Trường hợp khách có visa Schengen (Pháp cấp) mà nhập cảnh vào Đức thì e thấy bị hủy ngay lập tức tại sbay rồi (nếu nv sân bay chụp hình visa và nt cho nv chuyên kiểm tra visa), nếu họ ko báo mà khuyên mình đổi vé hoặc đưa bằng chứng booking ks ở Pháp thì đỡ biết mấy các pác nhỉ. Nên những trường hợp này cũng xui khi gặp nv mới, ko có kinh nghiệm hoặc quá sợ trách nhiệm.
Trường hợp bạn này, thì đúng là lần đầu e thấy vì nghe qua thì chả thấy có gì vô lý cả í.

Mình có nghe chuyện này nhưng chưa gặp trong thực tế. Bản thân mình đi Đức hai lần trong năm nay đều dùng visa của Finland cấp từ năm ngoái. Cũng có bị hạch họe ở sân bay nhưng lần sau dễ dàng hơn lần trước nhưng đều OK cả. Có bà chị anh bạn xin visa pháp nhưng qua Anh rồi nhập cảnh đức cũng bị vặn vẹo nhưng cũng qua hết. Việc bị hủy visa tại sân bay chắc là do ngừoi đó ko lý giải được hành trình của mình hoặc có gì khuất tất nên họ nghi ngờ và có quyền hủy. Chứ giải thích kỹ và có giấy tờ đàng hoàng như vé đi về, book KS, bảo hiểm ... cũng ko quá lo sợ

Mình có nghe chuyện này nhưng chưa gặp trong thực tế. Bản thân mình đi Đức hai lần trong năm nay đều dùng visa của Finland cấp từ năm ngoái. Cũng có bị hạch họe ở sân bay nhưng lần sau dễ dàng hơn lần trước nhưng đều OK cả. Có bà chị anh bạn xin visa pháp nhưng qua Anh rồi nhập cảnh đức cũng bị vặn vẹo nhưng cũng qua hết. Việc bị hủy visa tại sân bay chắc là do ngừoi đó ko lý giải được hành trình của mình hoặc có gì khuất tất nên họ nghi ngờ và có quyền hủy. Chứ giải thích kỹ và có giấy tờ đàng hoàng như vé đi về, book KS, bảo hiểm ... cũng ko quá lo sợ

họ hỏi hành trình em vẫn trả lời bình thường ạ. e thì không có gì lo sợ cả, em chỉ không hiểu sao họ làm như thế thôi ạ

Lần trước nhà mình đi thì hãng hàng không chỉ xem HC để kiểm tra xem mình có visa không và có bay đúng thời hạn trong visa cấp không chứ không hề kiểm tra lịch trình booking. Kể cả khi sang Pháp thì các bạn Hải quan cũng không hỏi han gì nhưng mới đây thấy visa Pháp cấp lại có kèm thêm 1 tờ giấy chú ý về việc phải mang theo đặt phòng, lịch trình và cm tài chính đi cùng nữa. Đã có vé khứ hồi và visa mà lại bị chính hãng chuyên chở không cho bay là chuyện lần đầu tiên mình thấy xảy ra đấy. Bạn thớt có gì cập nhật tình hình gọi điện phàn nàn bọn SG nhé

T9 năm ngoái mình cũng lần đầu đi châu âu, 1 mình, 10 ngày. MÌnh đi BỒ Đào Nha, xin visa tại LSQ Đức. Mình bay Vn Airlines chỉ xem bảo hiểm và vé của mình thôi, transit tại Sing, sau đó bay hãng Swiss nhập cảnh tại Sweden, hải quan chỉ hỏi đi tới đâu và mấy ngày, rồi xong bay tới Lisboa, ko gặp vấn đề gì.
Hóng tin bạn.

Có lẽ lãnh sự quán bổ sung thêm việc tra xét thêm. Vào đầu T.2/17 này mình đi Pháp cũng chỉ thấy nhân viên check-in xem hộ chiếu thôi, đến Pháp thì nhân viên hải quan cầm kính lúp soi xem visa thật hay giả rồi cho vào, đến gặp anh hải quan đóng dấu thì hỏi xem vé máy bay chuyến trở về VN. Mọi việc chỉ diễn ra như thế.

Cuối tháng 5 vừa rồi đoàn nhà mình đi Tây Ban Nha nhưng xin visa tại ĐSQ Hà Lan, đoàn nhà mình bay hãng hàng không KLM. Lúc ở sân bay Nội Bài mấy cô nhân viên đề nghị kiểm tra bảo hiểm và đoàn mình đã show qua email trên điện thoại. Nói chuyện với các bạn thì được biết là các bạn cần kiểm tra kỹ các giấy tờ cần thiết vì nếu mình không được nhập cảnh vào Châu Âu mà phải quay về thì tất cả chi phí đó hãng hàng không phải chịu. Khi transit tại BangKok, các nhân viên của hãng hàng không KLM vặn vẹo rất kỹ vì đoàn mình bay đến Madrid và lúc về bay luôn từ Madrid về Hà Nội, chỉ transit ở Amsterdam chứ không ở Hà Lan 1 ngày nào cả mà lại xin visa Hà Lan. Đoàn mình phải bịa là bay đến Madrid xong thuê xe oto chạy sang Hà Lan chơi mấy ngày rồi quay lại Madrid và bay về. May ông đại diện cho hãng KLM là người Hà Lan và ông chấp nhận nên không bị vặn vẹo hỏi han nữa. Vì vậy mình nghĩ bây giờ vào châu Âu bị kiểm soát tương đối chặt nên chuẩn bị sẵn các bằng chứng cần thiết như booking khách sạn, bảo hiểm, tài chính ... cho an toàn.

Nhân viên hãng Singapore airlines tại TSN rất không chuyên nghiệp và thiếu hiểu biết. Tháng 3 vừa rồi mình đi Nhật và sau đó qua Canada. mình dùng điểm thưởng (miles) để mua vé trên flighthub nên chặng bay khá ngoằn nghèo. chặng SG qua Tokyo đi Singapore airlines phải transit ở Singapore, sau đó từ Sing qua Shanghai (Nippon air), và từ Shanghai qua Tokyo (Nippon Air). Tuy nhiên, khi mình đưa cái vé khi check in thì 1 nhóm nhân viên bảo vé ko có giá trị. ko cho check in. Mình phải gọi lên tổng đài của OTA mà giờ đó bên Mỹ họ ngủ rồi, toàn trả lời tự động. mình hơi chủ quan ko đi sớm để check in nên rối tung lên. Mình bảo họ hỏi manager đi, nhưng manager lại bận họp. 1 lúc lâu sau mới có conifirm của manager là vé của mình valid. Thật là stupid. nghiệp vụ quá kém. có cái vé máy bay mà ko biết đọc.

Đến khi được check in thì họ lại bảo mình transit tại Shanghai thì ko được gởi hành lý vì phải check out tại đó để lấy hành lý rồi check in trở lại, nhưng mình ko có visa TQ nên ko được, nếu cứ gởi sẽ mất luôn hành lý. và họ suggest mình mua 1 cái vé khác >20trieu tại chỗ nếu muốn gởi hành lý (vì ko phải transit tại TQ). và vì sát giờ bay rồi nên mình bỏ luôn hành lý lại và đi mình không. Khi qu đến TQ thì mới biết là mọi người ở các sân bay khác vẫn đổ về đó và vẫn checkout bình thường để lấy hành lý mà ko cần visa.

T9 năm ngoái mình cũng lần đầu đi châu âu, 1 mình, 10 ngày. MÌnh đi BỒ Đào Nha, xin visa tại LSQ Đức. Mình bay Vn Airlines chỉ xem bảo hiểm và vé của mình thôi, transit tại Sing, sau đó bay hãng Swiss nhập cảnh tại Sweden, hải quan chỉ hỏi đi tới đâu và mấy ngày, rồi xong bay tới Lisboa, ko gặp vấn đề gì.
Hóng tin bạn.

Visa xin của nước nào đó trong khối Schengen khi có ít nhất 1 trong 2 điều kiện sau:
1/ Nhập cảnh lần đầu tiên của chuyến đi vào nước đó (hoặc chí ít cũng là điểm đến cuối cùng trong chuyến đến - ví dụ visa Đức, nhập cảnh Pháp nhưng chỉ quá cảnh, có vé tàu hoặc bay ngay sang Đức)
2/ Ở nước đó lâu nhất trong chuyến đi kết hợp thủ tục người mời ở nước đó (nếu có).

Visa không phải là điều kiện tất yếu của nhập cảnh. Nhân viên nhập cảnh là người quyết định cuối cùng được phép nhập cảnh hay không.

Do vậy, các bạn khi đã có visa mà không đi theo vé trong hồ sơ visa hoặc theo lịch trình không theo lịch trình xin visa phải cảnh giác:
1. Ở sân bay bay đầu tiên xuất cảnh nhân viên hàng không kiểm tra vé đi về rất cẩn thận để họ không bị phạt do cho người không đủ tư cách nhập cảnh (ở nước đến) lên máy bay
2. Ở điểm nhập cảnh đầu tiên, chuẩn bị các loại giấy tờ và trả lời các câu hỏi của nhân viên nhập cảnh.

Người Việt mình hay biến báo, có thể trước nay không hay gặp trường hợp bị từ chối bay và nhập cảnh do các nhân viên họ ít để ý, hỏi sơ, xem sơ rồi OK, nhưng tôi nghĩ càng ngày họ càng chú ý đến người Việt và sẽ càng có nhiều người bị từ chối bay và nhập cảnh. Điều này tuyệt đối không được chủ quan, mang đầy đủ giấy tờ và chuẩn bị trả lời các câu hỏi.

Khi nhân viên công lực ho ra quyết định từ chối bay và nhập cảnh là họ đã có đủ cơ sở pháp lý rồi nên thiệt hại là mình phải chịu thôi, bất kể thiệt hại là bao nhiêu.

Bài học này nên chú ý khi ra nước ngoài.

Nhiều trường hợp còn không phải đầu mà phải tai, ví dụ tên mình rất giống những tên mà công quyền các nước họ ngăn cấm xuất hoặc nhập cảnh, nếu biết điều đó có thể xảy ra phải chuẩn bị thêm giấy tờ để giải tỏa nỗi nghi ngờ của họ.

Nhân viên hãng Singapore airlines tại TSN rất không chuyên nghiệp và thiếu hiểu biết. Tháng 3 vừa rồi mình đi Nhật và sau đó qua Canada. mình dùng điểm thưởng (miles) để mua vé trên flighthub nên chặng bay khá ngoằn nghèo. chặng SG qua Tokyo đi Singapore airlines phải transit ở Singapore, sau đó từ Sing qua Shanghai (Nippon air), và từ Shanghai qua Tokyo (Nippon Air). Tuy nhiên, khi mình đưa cái vé khi check in thì 1 nhóm nhân viên bảo vé ko có giá trị. ko cho check in. Mình phải gọi lên tổng đài của OTA mà giờ đó bên Mỹ họ ngủ rồi, toàn trả lời tự động. mình hơi chủ quan ko đi sớm để check in nên rối tung lên. Mình bảo họ hỏi manager đi, nhưng manager lại bận họp. 1 lúc lâu sau mới có conifirm của manager là vé của mình valid. Thật là stupid. nghiệp vụ quá kém. có cái vé máy bay mà ko biết đọc.

Đến khi được check in thì họ lại bảo mình transit tại Shanghai thì ko được gởi hành lý vì phải check out tại đó để lấy hành lý rồi check in trở lại, nhưng mình ko có visa TQ nên ko được, nếu cứ gởi sẽ mất luôn hành lý. và họ suggest mình mua 1 cái vé khác >20trieu tại chỗ nếu muốn gởi hành lý (vì ko phải transit tại TQ). và vì sát giờ bay rồi nên mình bỏ luôn hành lý lại và đi mình không. Khi qu đến TQ thì mới biết là mọi người ở các sân bay khác vẫn đổ về đó và vẫn checkout bình thường để lấy hành lý mà ko cần visa.

Thủ tục hàng không và nhập cảnh của các nước rất rắc rối và không thể đòi hỏi các nhân viên check-in và cả manager nữa biết hết và lường hết mọi chuyện. Do vậy, khi mình bay theo vé zic-zac kiểu như của bạn bay, tốt nhất là bay không hành lý. Ngoài ra, cần tìm hiểu rất kỹ điều kiện transit và xuất nhập cảnh (có visa hay không ở nước transit...), có gì phức tạp cần in và đánh dấu các đoạn cần thiết để hỗ trợ nhân viên hàng không khi làm thủ tục check-in. Cộng với là phải đến làm thủ tục trước giờ bay trên 2 tiếng...

Nếu không cẩn thận các rủi ro phải chịu là bình thường, có trách cứ nhân viên thì mình cũng bị thiệt hại rồi.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,641
190,155
Latest member
ncvinh123
Back