What's new

Những vấn đề trục trặc với visa Châu Âu

Re: HELP- Em bị nó hủy visa.Mong sự giúp đỡ từ mọi người

Nhân viên lãnh sự ở các ĐSQ có thẩm quyền để cấp VISA hay hủy VISA. Khi họ tin rằng người xin VISA sẽ quay về VN sau chuyến đi, có đủ tiền để chi trả cho thời gian lưu trú ở các nước Schengen, không gây hại đến an ninh quốc gia hay trật tự, an toàn xã hội của họ thì họ sẽ cấp VISA. Khi họ không tin thì họ có quyền từ chối hoặc hủy VISA.

Tuy nhiên, theo tôi hiểu thì nhân viên hàng không thì chỉ có thẩm quyền kiểm tra vé máy bay, hộ chiếu, VISA. Nếu các giấy tờ này hợp lệ, vé đi/về trong thời gian hiệu lực của hộ chiểu và VISA thì nhân viên hàng không có trách nhiệm cho hành khách checkin và lên máy bay (trừ trường hợp chính phủ của quốc gia, nơi mà máy bay của hãng hàng không hạ cánh có yêu cầu khác bổ sung đối với hãng hàng không).

Cảnh sát cửa khẩu (border control police) thì lại có thẩm quyền để hỏi và vặn vẹo hành khách đủ mọi thứ (bảo hiểm, booking khách sạn, tiền, lịch trình v.v...). Họ sẽ đồng ý cho hành khách nhập cảnh nếu họ tin rằng hành khách sẽ quay về VN sau chuyến đi, có đủ tiền để chi trả cho thời gian lưu trú ở các nước Schengen, không gây hại đến an ninh quốc gia hay trật tự, an toàn xã hội của họ. Nếu họ không tin thì họ có thẩm quyền không cho hành khách nhập cảnh.

Trong trường hợp rơi vào tình huống của bạn chủ thread, tôi sẽ yêu cầu nhân viên hàng không lập biên bản, nêu rõ lý do không cho checkin, yêu cầu manager ký vào biên bản để cùng có trách nhiệm về tiền vé máy bay bạn đã thanh toán.
Thông thường, khi mua vé máy bay, hành khách đã phải đồng ý với terms and conditions của hãng hàng không. Do vậy cũng cần hiểu rõ các điều khoản, điều kiện này khi mua vé máy bay.

Xin được chia sẻ với bạn chủ thread một vài suy nghĩ.
Chào thân ái!

Mình nói thêm
Đã bị như vậy thì tiền vé, Bảo hiểm, hotel nếu đã thanh toán thì phải lấy lạ cho bằng được. vì đây là ngoài mong muốn...

em cũng đã viết thư hỏi nó tại sao rồi ạ. cái này em làm đến cùng. có thể em sẽ nhờ báo chí can thiệp

Nhân viên lãnh sự ở các ĐSQ có thẩm quyền để cấp VISA hay hủy VISA. Khi họ tin rằng người xin VISA sẽ quay về VN sau chuyến đi, có đủ tiền để chi trả cho thời gian lưu trú ở các nước Schengen, không gây hại đến an ninh quốc gia hay trật tự, an toàn xã hội của họ thì họ sẽ cấp VISA. Khi họ không tin thì họ có quyền từ chối hoặc hủy VISA.

Tuy nhiên, theo tôi hiểu thì nhân viên hàng không thì chỉ có thẩm quyền kiểm tra vé máy bay, hộ chiếu, VISA. Nếu các giấy tờ này hợp lệ, vé đi/về trong thời gian hiệu lực của hộ chiểu và VISA thì nhân viên hàng không có trách nhiệm cho hành khách checkin và lên máy bay (trừ trường hợp chính phủ của quốc gia, nơi mà máy bay của hãng hàng không hạ cánh có yêu cầu khác bổ sung đối với hãng hàng không).

Cảnh sát cửa khẩu (border control police) thì lại có thẩm quyền để hỏi và vặn vẹo hành khách đủ mọi thứ (bảo hiểm, booking khách sạn, tiền, lịch trình v.v...). Họ sẽ đồng ý cho hành khách nhập cảnh nếu họ tin rằng hành khách sẽ quay về VN sau chuyến đi, có đủ tiền để chi trả cho thời gian lưu trú ở các nước Schengen, không gây hại đến an ninh quốc gia hay trật tự, an toàn xã hội của họ. Nếu họ không tin thì họ có thẩm quyền không cho hành khách nhập cảnh.

Trong trường hợp rơi vào tình huống của bạn chủ thread, tôi sẽ yêu cầu nhân viên hàng không lập biên bản, nêu rõ lý do không cho checkin, yêu cầu manager ký vào biên bản để cùng có trách nhiệm về tiền vé máy bay bạn đã thanh toán.
Thông thường, khi mua vé máy bay, hành khách đã phải đồng ý với terms and conditions của hãng hàng không. Do vậy cũng cần hiểu rõ các điều khoản, điều kiện này khi mua vé máy bay.

Xin được chia sẻ với bạn chủ thread một vài suy nghĩ.
Chào thân ái!

Em chưa đi nhiều nên chưa có kinh nghiệm chứ không thì e cũng đã làm căng với tụi nó rồi ạ

Về đến DSQ thì có lẽ ko bàn. Cái mọi người thấy lạ là ngay tại SB đã bị kiểm tra chi tiết và hủy ko cho bay. Vì tình huống này rất ít gặp hoặc có lý do nào đó nên họ mới kiểm tra và ko cho bay trong hằng trăm hành khách. Nó khác với chuyện bay sang bên kia và ko được nhập cảnh và trả về.
Hy vọng bạn viết thư và đề nghị họ giải thích rõ nguyên nhân.

em cũng đã viết thư khiếu nại lên nó rồi ạ. nếu nó không trả lời thì em nhờ đến báo chí ạ

Nghe nói Singapore Airlines được bình chọn là hãng hàng không tốt nhất thế giới nên nó hơi đặc biệt chút, hy vọng nó sẽ bồi thường để giữ uy tín.

Mình nói thêm
Đã bị như vậy thì tiền vé, Bảo hiểm, hotel nếu đã thanh toán thì phải lấy lạ cho bằng được. vì đây là ngoài mong muốn...

Không lấy lại được đồng nào đâu chị. Do mình không có mặt để sử dụng dịch vụ, không phải mình có mặt mà ho không cung cấp sản phẩm.
Vụ nầy thiệt hại nặng . Đau :Dam

Mình cũng xin chia sẻ thông tin. visa của mình được cấp 1 năm, multy. thời hạn tháng 3 năm 2017 đến 3-2018.
Tháng 4 mình có đi Đức và Hà lan rồi qua Uk, vé từ London về HN. Lúc check in nhân viên Hn nói không được đi vì visa của mình cấp ở ĐSQ Pháp bắt buộc nhập cảnh Pháp. Sau đó mình có yêu cầu gọi đại diện Quatar ở Nội Bài nói chuyện, sau khi nói chuyện thì mình bảo sẽ đổi lại booking khách sạn, thay vì đi Đức- Hà Lan. mình chuyển thành Đức, Pháp ( vẫn nhập cảnh Frankfurt). sau đó mình tạo một cái booking thanh toán sau cho c kia xem xong thì ok. Sang đến Đức lúc nhập cảnh, Hải quan nói đúng câu " wellcome to Frankfurt) không nói thêm câu nào luôn. hihi. nghĩ lại bị bà c đại diện Quatar vặn vẹo ở HN cũng mệt.
- Lần thứ 2: mình đi Pháp ( 8/8 đến 17/8) mình book vé qua airfrance , cẩn thận booking khách sạn in đầy đủ ( tiền mặt mình không bg mang quá 500 , vì mình hay cà thẻ) thì nhân viên từ vn tới paris không ai hỏi câu nào, không cần xuất trình giấy tờ nào hết.

Hic, đọc bài của bác mà em lo lắng quá. Em vừa nộp visa xong, dự là tháng 10 đi, vẫn điểm khởi đầu là Pháp nhưng sẽ ko theo lịch trình gửi ĐSQ.
Chưa gì đã thấy mình có 1 đống điểm để bọn nó vặn vẹo rồi: là thân gái, đi 1 mình, hộ chiếu trắng trơn (vì mới đổi hộ chiếu hết hạn, mặc dù PP cũ có đi qua 1 vài nước), lịch trình visa và lịch trình thực tế không khớp T_T
Thế mới biết thà ko được visa còn đỡ hơn là có visa rồi còn bị hủy ở phút 90 TT_TT

Sao bạn thắng được lãnh sự quán và nhân viên hàng không?

Chỉ có bảo hiểm nếu bạn mua của hãng uy tín, bảo hiểm có hiệu lực từ ngày bay (ra sân bay), chắc chắn bạn được bồi thường bảo hiểm.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,864
190,228
Latest member
nenthomlora
Back