What's new

[Tổng hợp] Non nước Ninh Bình

Từ Hòa Bình xuôi ra biển, đất Ninh Bình là một vùng tiếp giáp giữa núi non Tây Bắc và đồng bằng lấn biển. Hàng vạn năm trước, khi nước biển dâng cao, có lẽ chỉ có những dãy núi đá nhấp nhô là vượt trên mặt nước. Khi nước biển hạ xuống, các dòng sông mang phù sa lấn dần ra biển.

Đến tận thế kỉ 19, thì vùng giáp biển vẫn còn hoang sơ, cho đến khi Nguyễn Công Trứ khai hoang lấn mặn, mới có xứ Kim Sơn ngày nay.

Do vậy mà du lịch Ninh Bình luôn gắn với núi, với đá, và với nước. Từ cố đô Hoa Lư ẩn trong vùng núi Trường Yên đến nhà thờ Phát Diệm, đều là dấu ấn của đá. Từ Tam Cốc cũ kĩ đến Vân Long và Tràng An, đều là mặt nước yên bình.

Có lẽ không vùng nào ở nước Việt mình mà hai chữ Non - Nước lại sâu nặng đến thế.

Mình cần tham khảo các địa điểm khi đi Hòa Bình

Cuối tuần mình và các bạn có 1 chuyển đi Hòa Bình nhưng chưa rõ về đường xá và nên đi những địa điểm nào đẹp.
Mọi người ai có kinh nghiệm chia sẻ cho mình với.
Mình cảm ơn ạ !!!

Tư vấn địa điểm đi phượt ở miền Bắc trong 3 ngày

Tình hình là em mới tham gia nên kinh nghiệm gần như bằng không. Em không thích đi biển, mà mưa gió này chắc đi cũng không hợp. Các bác tư vấn giúp em cả phuơng tiện nữa ạ, chưa chốt là đi xe máy hay oto. Chỗ nào có nhiều cái để chơi, em thì ngắm cảnh là đủ nhưng thằng bạn thì nó cần cái vui chơi. :(

Re: Tư vấn địa điểm đi phượt ở miền Bắc trong 3 ngày

bạn có thể đi mai châu, Hòa Bình- Mộc Châu, Sơn La

Cuối tuần đi đâu ngắm hoa tam giác mạch?

Chào mọi người, mình là thành viên mới cũng mới chân ướt chân ráo trở thành dân bụi (bụi thôi chứ chưa dám làm dân phượt). Tình hình là cuối tuần tới mình muốn làm 1 chuyến đầu tiên lên tây bắc ngắm hoa tam giác mạch. Đàn anh đàn chị trong rum có thể cho mình một số thông tin địa điểm đẹp để ngắm hoa tam giác mạch được không? Vì chưa có kinh nghiệm nên rất mong mọi người chia sẻ thêm về kinh nghiệm phượt xa, những cung đường phù hợp cho người mới... Xin cảm ơn :)

Bắc Hà - Nhà thờ

Mình muốn đi chợ phiên Bắc Hà (chỉ họp CN) nhưng không biết ở đó có nhà thờ không vậy mọi người? Có bạn nào ở Bắc Hà tư vấn cho mình nhe. Cám ơn mọi người rất nhiều

Hà Giang- 15-19/12- Tìm bạn đồng hành

Chào cả nhà,

Mình là Nam Trân, 23 tuổi, hiện ở Đà Nẵng. Tình hình là ngày 15 tháng 12 này nhóm mình dự định làm chuyến lên Hà Giang, hiện tại nhóm đã có 4 người, 1 nam và 3 nữ. Mình đăng post này để tìm thêm bạn đồng hành. Mọi người, nếu ai cũng có dự định thăm Hà Giang những ngày đó thì join với nhóm mình cho vui nhé. À, với mọi người cho mình hỏi lun là đường trên đó có quá khó đi với nữ không ạ? Vì bọn mình không quen địa hình đường đèo núi lắm nên cũng hơi lo.

Cám ơn cả nhà và chúc những giờ còn lại của ngày CN thật vui nha. :)

Re: Hà Giang- 15-19/12- Tìm bạn đồng hành

Đường đèo từ TP Hà Giang lên cao nguyên đá Đồng Văn được đánh giá vào loại khó và nguy hiểm so với các cung đường đèo núi ở miền Bắc nói riêng và cả nước nói chung. Đường hẹp, nhiều cua gắt và dốc cao, vực sâu sườn núi toàn đá tai mèo sắc nhọn cũng khá thử thách tinh thần người lái xe. Nếu chưa quen đi đường đèo núi thì hết sức cẩn thận bạn nhé tuy nhiên cũng không quá lo vì cũng có nhiều bạn nữ đã chinh phục cung đường này rồi.
Hà Giang thì mùa nào cũng đẹp tuy nhiên nếu bạn lùi lại khoảng 1 tháng so với lịch trên, thời điểm gần Tết âm thì Hà Giang sẽ tuyệt vời với hoa đào, hoa mận và không khí chuẩn bị Tết của đồng bào vùng cao.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,667
190,156
Latest member
phathaioqan1
Back