What's new

[Tổng hợp] Non nước Ninh Bình

Từ Hòa Bình xuôi ra biển, đất Ninh Bình là một vùng tiếp giáp giữa núi non Tây Bắc và đồng bằng lấn biển. Hàng vạn năm trước, khi nước biển dâng cao, có lẽ chỉ có những dãy núi đá nhấp nhô là vượt trên mặt nước. Khi nước biển hạ xuống, các dòng sông mang phù sa lấn dần ra biển.

Đến tận thế kỉ 19, thì vùng giáp biển vẫn còn hoang sơ, cho đến khi Nguyễn Công Trứ khai hoang lấn mặn, mới có xứ Kim Sơn ngày nay.

Do vậy mà du lịch Ninh Bình luôn gắn với núi, với đá, và với nước. Từ cố đô Hoa Lư ẩn trong vùng núi Trường Yên đến nhà thờ Phát Diệm, đều là dấu ấn của đá. Từ Tam Cốc cũ kĩ đến Vân Long và Tràng An, đều là mặt nước yên bình.

Có lẽ không vùng nào ở nước Việt mình mà hai chữ Non - Nước lại sâu nặng đến thế.

Lần đầu đi Sapa

Chào cả nhà , chả là sắp tới nhóm em có dự định đi lên sapa đón tết dương . Nhưng chưa đi bao giờ nên chưa có kinh nghiệm .
Do đường xa nên nhóm em định đi bằng ô tô lên trên đó . Chứ không đi băng máy ( do thời tiết khá là lạnh )
Team mình ai đã đi sapa vào dịp tết này có thể tư vấn cho em lịch trình xuất phát , ăn nghỉ , chơi ở đâu được không ạ ?
Do là sinh viên nên túi tiền cũng eo hẹp , mong các bác tư vấn giúp em chỗ nào ngon bổ rẻ hợp túi tiền .
Em xin chân thành cảm ơn . Ai đi qua xin cho một chấm để đỡ trôi bài ạ .
P/s : bọn em đi nên đi 2 ngày - 1 đêm hay 3 ngày - 2 đêm thì hợp lý ạ ?

Hỏi về kinh nghiệm đi Điện Biên 2 ngày 2 đêm

Bọn em nhóm 4 người đang lên kế hoạch đi Điện Biên 2 ngày 2 đêm. Có 1 vài thông tin cần hỏi các bro:
1. Bác nào có kinh nghiệm đi Điện Biên cho em xin cái lịch trình với. Nhóm em định đi tối thứ 6, về HN tối chủ nhật bằng ô tô lên đó
2. Số điện thoại nhà xe lên Điện Biên
3. Số điện thoại nơi thuê xe máy
4. Số điện thoại nhà nghỉ giá hợp lý
Tks các bro đã đọc tin
Xin được chỉ giáo :D :D :D

Miền Bắc nên đi phượt những đâu?

Nhờ 500 ae phượt thủ giúp đỡ, team của em định ra ngoài Bắc đi phượt vào cuối tháng này, em đang tính đặt vé máy bay cho 6 người chuyến SGN-HN vào cuối tháng, không biết là có chỗ nào còn vé máy bay khoảng 300k,400k không nữa.

Vấn đề thứ 2 e muốn hỏi là nếu đi phượt ở ngoài bắc thì nên đi những đâu, lộ trình như thế nào đây, dự định của tụi em làm muốn đến sapa với Hà Giang. Thời gian đi khoảng 1 tuần thì nên đi thêm những đâu, lộ trình ntn, chi phí hết bao nhiêu?
AE cho em xin ý kiến

Re: Miền Bắc nên đi phượt những đâu?

Nhờ 500 ae phượt thủ giúp đỡ, team của em định ra ngoài Bắc đi phượt vào cuối tháng này, em đang tính đặt vé máy bay cho 6 người chuyến SGN-HN vào cuối tháng, không biết là có chỗ nào còn vé máy bay khoảng 300k,400k không nữa.

Vấn đề thứ 2 e muốn hỏi là nếu đi phượt ở ngoài bắc thì nên đi những đâu, lộ trình như thế nào đây, dự định của tụi em làm muốn đến sapa với Hà Giang. Thời gian đi khoảng 1 tuần thì nên đi thêm những đâu, lộ trình ntn, chi phí hết bao nhiêu?
AE cho em xin ý kiến

em chưa đi nhiều nên chưa có kinh nghiệm nhưng xin phép góp ý với mấy bác 1 chút:
* vé máy bay thì em ko biết !
+ Kinh phí thì cứ tầm : ăn 90k / 3 bữa + ngủ 50k-70k + tiêu vặt 30k + xăng 70k + Thuê xe : 70k (150k/2) = 320k (Thông thường sẽ cao hơn do mấy bác hay nhậu nhẹt đặc sản với mua linh tinh vậy cứ dự trù 400k là ok).
+ Xe máy các bác nên thuê ở hà nội xong chạy Mù cang chải - Sapa - Lào Cai - Hà Giang - Cao bằng - Bắc Kạn -Thái Nguyên - Hà Nội . Hoặc các bác chạy : HN - Mộc Châu - Sơn La - ĐIện Biên - Lai Châu -Sapa - Lào Cai - Hà Nội. Theo em thì mùa này thì các bác nên chạy cung tây bắc thì hay hơn, do Hà Giang mùa tháng 11-12 đẹp nhất thì qua rồi, bây giờ thì em ko biết có gì ko, còn bên tây bắc thì đẹp quanh năm, đang hoa mơ hoa mận, hoa ban.
+ Bác lên google tìm bản đồ phượt nhé , xong tự xếp lịch trình, đường đồng bằng thì mỗi ngày chạy tầm 200km, còn đường đèo thì mỗi ngày chạy 100km hoặc hơn tí, vừa đi vừa chơi.
(EM kinh nghiệm chưa nhiều vì ko thấy ai tư vấn nên mới dám mạn phép, các bác đi nhiều thấy em sai thì sửa lại giúp em nhé)

Hỏi về khách sạn ở Bắc Hà

Bạn nào có địa chỉ khách sạn ở Bắc Hà với tiêu chí: gần chợ, sạch sẽ, nếu có phục vụ ăn uống, cho thuê xe máy nữa thì càng tốt. Giới thiệu cho mình nhé! Tụi mình định đi dịp giỗ Tổ này, có 2 người thôi. Nếu đi xe từ Hà Nội thì nên đi Hải Vân hay Sao Mai (chạy từ Hải Phòng lên)?

Cung đường Bắc Hà - Cán Cấu

Từ Bắc Hà đến Cán Cấu chất lượng đường xá thế nào anh em cho biết với nhé! Đến Cán Cấu rồi thì có thể đi thêm những điểm nào để tối lại quay về Bắc Hà ngủ?

vấn đề về nhà nghỉ và nhà hàng bình dân và các điểm du lịch sinh thái khu vực Tây Bắc

Chào các bạn!
M là Luân, là thành viên mới của diễn đàn. M hiện đang làm việc và sinh sống tại Mù Cang Chải. M muốn biết trong quá trình phượt qua cung đường này các bạn có gặp vấn đề gì về việc tìm nhà nghỉ, tìm nhà hàng ăn uống hay địa điểm vui chơi không?
M đang viết một ứng dụng đặt phòng nhà nghỉ, hotel, homestay, nhà hàng hay tìm địa chỉ các điểm du lịch sinh thái.
Mong các bạn cho ý kiến để m có thể hoàn thiện ứng dụng của m tốt hơn

Thuê Thuyền ở Mường Tè? - Phượt Thượng Nguồn Sông Đà

Chào cã nhà,

Dự là sắp tới 18/5 em với mấy đứa bạn tính làm một chuyến thượng nguồn sông Đà. Nhóm tụi em sẽ đi xe khách từ Hà Nội lên mường tè và thuê thuyền tại đây để vựot thác lên thượng nguồn. Hiện tại ở Mừong Tè tụi em vẫn chưa biết sẽ thuê thuyền ở dâu. ACE trên diễn đàn ai có thông tin để thuê thuyền hoặc tư vấn gì có thể chia sẽ cho em với ạ.

Cảm ơn ACE nhiều (beer)(beer)(beer)

Lật lọng đặt phòng nghỉ xong sát ngày ở hủy phòng và đòi tiền đặt cọc

CHUYỆN LÀ NHƯ NÀY CÁC BÁC XEM CÓ ĐƯỢC KHÔNG NHÉ
30 /4 - 1 / 5 Vừa qua tôi có nhận được điện thoại của bạn Người Dưng về vấn đề đặt phòng khách sạn 3 Sao ở sapa cho khách, nhưng sau khi kiểm tra tôi có gọi điện lại báo cho cô ấy biết là khách sạn 3 sao hiện đã hết mà chỉ còn loại bình dân thôi em xem kiểm tra lại với khách xem oke không , thì Hằng (Facebook Người Dưng) nói oke oke anh cứ lo chỗ ngủ oke là được mà không thông báo lại với khách của mình là đã hết khách sạn 3 sao, và tôi có lo chỗ nghỉ cho khách đàng hoàng tại số 486 ĐIỆN BIÊN PHỦ SAPA, nhưng khi khách đến nơi thì bỏ đi không ở,
Tôi thử hỏi 1 ngày lễ 30 / 4 - 1/5 là những ngày đông khách hàng trăm nghìn công việc mà khách hủy phòng như vậy có oke không ? sau đó đòi tiền đặt cọc khách sạn, tôi xin nói thẳng luôn là theo quy định của các công ty lữ hành hay khách sạn nhà nghỉ, nếu bạn không hủy trước 7 ngày bạn chịu phạt 50% tổng số tiền dịch vụ, dưới 3 ngày đã phạt 100% phí dịch vụ đặt phòng,

ĐÂY KHÁCH ĐẾN CỬA KHÔNG VÀO PHÒNG NGHỈ, CẮP ĐÍT ĐI LUÔN, GIỜ KÊU NGƯỜI KHÁC TRẢ LẠI TIỀN ĐẶT CỌC,
Tôi thử hỏi mọi người sử lý như nào cho đúng với đối tượng khách hàng này Hằng (Facebook Người Dưng-)

photo.php

photo.php

photo.php

Re: Lật lọng đặt phòng nghỉ xong sát ngày ở hủy phòng và đòi tiền đặt cọc

em là em thấy không được rồi, nhưng cũng phần lỗi nhỏ do anh nếu anh chụp hình và đưa trước cho khách xem thì ok hơn, nhiều khi chỗ nghỉ không đúng như mong muốn của khách nên người ta không ở, còn phần tiền thì anh không trả lại là không sai

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,626
190,153
Latest member
kientruckhangvinh
Back