What's new

[Chia sẻ] Phú yên phượt ký - 2015

Có lần tui viết status về một quán ăn Phú Yên mới mở ở Sài Thành , trong đó tui viết trong chuyến đi năm nào , tui chỉ ghé Phú Yên để đi.. đái . Có bạn Phú Yên inbox cho tui nói tui nói chuyện hơi thô và bạn ấy còn nói nếu tui ghé Phú Yên chỉ để đi đái thì tui cũng chỉ biết Phú Yên trên đầu ngọn cỏ dại mà thui . Kết thúc là một lời mời ...
Nhưng không phải vì lời mời đó mà tui đi mà vì sự tò mò . Tui quen biết không ít người Phú Yên và tui cứ thắc mắc vùng đất nằm dưới đèo Cả không có gì đáng lưu luyến sao mà càng ngày thấy dân Phú Yên bỏ quê tha hương cầu thực càng nhiều.

Vậy là tui chọn Phú Yên...

Đến Phú Yên bây giờ rất dễ...

Giàu thì quất máy bay giá khoảng chừng 600k của Jet Star . Tui không chọn vì thời gian bất tiện , mỗi ngày chỉ có 1 chuyến...

Trung lưu thì đi xe lửa . Hạng giường nằm , máy lạnh phủ phê giá khoảng chừng 500K...

Còn dân ít tiền thì đi BUS , xe giường nằm của hãng CÚC TƯ và đại gia THUẬN THẢO tối đi ,sáng đến khoảng chừng 200K là cùng...

Tui chọn xe lửa giường nằm tầng 3 giá 460K cho cả chuyến đi và về vì ga nằm trong thành phố và giường nằm trên xe lửa thì cứng cáp và dễ chịu hơn xe giường nằm ....giờ giấc cũng thuận lợi .( chiều đi : 7 giờ tối đi 6 giờ sáng tới - chiều về : 8 giờ 15 tối n đi - 6g30 sáng tới )

Tồi thứ sáu , sau khi giải quyết xong công việc , tui chạy thẳng xe máy ra ga , gửi vào bãi ( 12K/ đêm : khi gửi phải nói ngay là gửi qua đêm để người ta chỉ mình chỗ xếp xe ) rồi lên tàu . Tàu SE26 có cái tầng 3 sát nóc nên chỉ có thể nằm chứ không ngồi gì được . Ăn vội ổ bánh mì rồi leo lên tầng 3 ngủ một giấc ngon lành ...

5 giờ sáng tui hé mắt nhìn khi có ai đầy cừa phòng bước vào . Khung cảnh hai bên đường rầy hiện ra vun vút .Đó là những cánh đồng, và biển xanh ngút ngàn đang lấp lánh trong nắng sớm . Trong tích tắc , quê hương của núi Nhạn sông Đà đã hiện ra trong tầm mắt ...

Hải đăng Đại Lãnh , một trong những điểm muss see của dân phượt tại Phú Yên - ảnh chụp chế độ Panoroma bằng IP5

CUNG ĐƯỜNG PHÍA BẮC TUY HÒA

Nắng quá nên cũng như tất cả các du khách khác tôi chụp vội vài tấm hình rồi quay lại bãi gửi xe , nằm võng để nghỉ mệt . Thấy tôi vừa uống nước vừa gặm trái dưa lê , em gái giữ xe kiêm bán nước uống đang loay hoay dọn cơm để ăn với gia đình nhìn tôi mời " Anh ăn cơm chung với nhà em nhé ! " . Tôi cười lắc đầu nhưng gtrong lòng dâng lên một cảm giác ngọt ngào . Tôi biết em mời thực chứ không mời lơi kiểu người Bắc vì có thể nhìn tôi tội nghiệp giống một kẻ đòi khát và cũng có thể bữa cơm nhà em quá đơn sơ có mời thêm một người nữa ăn cũng chẳng mất mát gì ...

Tự nhiên nắng bớt gắt hẳn ....

Đọc đến đoạn này, mình phải log in vào để comment, mặc dù chưa thích lắm trong cách quy chụp của bạn, nhưng tôi vẫn like.
Bạn nói mời lơi kiểu người Bắc thì tôi không thấy đúng, vì khác với người miền Nam, người miền Bắc sống kín đáo và (hay) giữ ý hơn. Để phân tích cái này, chắc có lẽ Bắc Nam cãi nhau mãi không hết, nhưng nhìn chung, đó là văn hóa miền.
Tiếp đi bạn, bài này đúng lúc mình cần vì sang tuần mình đi Quy Nhơn, Tuy Hòa 5 ngày, cũng độc hành giống bạn.

Năm nay khác, không có mưa. Vừa rồi có đợt mưa tầm tã 3 ngày, giờ nắng rồi. Noel mà nắng gớm. Tốt nhất xem dự báo thời tiết.
Mà đi mùa này chán. Thời tiết lạnh tắm biển kô được. Đi Phú Yên đi mùa hè có nhiều chỗ chơi vì Phú yên chủ yếu đi biển, biển hoang sơ rất đẹp.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,638
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back