What's new

[Chia sẻ] Phú yên phượt ký - 2015

Có lần tui viết status về một quán ăn Phú Yên mới mở ở Sài Thành , trong đó tui viết trong chuyến đi năm nào , tui chỉ ghé Phú Yên để đi.. đái . Có bạn Phú Yên inbox cho tui nói tui nói chuyện hơi thô và bạn ấy còn nói nếu tui ghé Phú Yên chỉ để đi đái thì tui cũng chỉ biết Phú Yên trên đầu ngọn cỏ dại mà thui . Kết thúc là một lời mời ...
Nhưng không phải vì lời mời đó mà tui đi mà vì sự tò mò . Tui quen biết không ít người Phú Yên và tui cứ thắc mắc vùng đất nằm dưới đèo Cả không có gì đáng lưu luyến sao mà càng ngày thấy dân Phú Yên bỏ quê tha hương cầu thực càng nhiều.

Vậy là tui chọn Phú Yên...

Đến Phú Yên bây giờ rất dễ...

Giàu thì quất máy bay giá khoảng chừng 600k của Jet Star . Tui không chọn vì thời gian bất tiện , mỗi ngày chỉ có 1 chuyến...

Trung lưu thì đi xe lửa . Hạng giường nằm , máy lạnh phủ phê giá khoảng chừng 500K...

Còn dân ít tiền thì đi BUS , xe giường nằm của hãng CÚC TƯ và đại gia THUẬN THẢO tối đi ,sáng đến khoảng chừng 200K là cùng...

Tui chọn xe lửa giường nằm tầng 3 giá 460K cho cả chuyến đi và về vì ga nằm trong thành phố và giường nằm trên xe lửa thì cứng cáp và dễ chịu hơn xe giường nằm ....giờ giấc cũng thuận lợi .( chiều đi : 7 giờ tối đi 6 giờ sáng tới - chiều về : 8 giờ 15 tối n đi - 6g30 sáng tới )

Tồi thứ sáu , sau khi giải quyết xong công việc , tui chạy thẳng xe máy ra ga , gửi vào bãi ( 12K/ đêm : khi gửi phải nói ngay là gửi qua đêm để người ta chỉ mình chỗ xếp xe ) rồi lên tàu . Tàu SE26 có cái tầng 3 sát nóc nên chỉ có thể nằm chứ không ngồi gì được . Ăn vội ổ bánh mì rồi leo lên tầng 3 ngủ một giấc ngon lành ...

5 giờ sáng tui hé mắt nhìn khi có ai đầy cừa phòng bước vào . Khung cảnh hai bên đường rầy hiện ra vun vút .Đó là những cánh đồng, và biển xanh ngút ngàn đang lấp lánh trong nắng sớm . Trong tích tắc , quê hương của núi Nhạn sông Đà đã hiện ra trong tầm mắt ...

Hải đăng Đại Lãnh , một trong những điểm muss see của dân phượt tại Phú Yên - ảnh chụp chế độ Panoroma bằng IP5

Chào các anh chị và các bạn, em là thành viên mới của phuot.vn. Do em sắp được nghỉ 3 ngày nên em đã có kế hoạch đi Phú Yên và đã mua vé tàu hỏa. Tuy nhiên, sau khi lên kế hoạch xong thì em mới nhớ 1 điều: hiện tại em không có bằng lái nên không biết có thể thuê xe 50cc ở Tuy Hòa được không? Hoặc phương án 2 là đi xe đạp có ổn không ạ? Nếu đi xe đạp thì cho em hỏi kinh nghiệm của các anh chị những điểm nên đi được không ạ?

Các chuyên gia cho em hỏi cung đường từ sân bay đi xuống phía Nam, trên đường Phước Tân Bãi Ngà bãi tắm có được không. Thực tế trước em đã chạy từ TP Tuy Hòa xuống bãi Môn tắm rồi nhưng muốn hỏi đoạn biển cạnh đường Phước Tân Bãi Ngà có tắm ngon không để thi thoảng hứng chí bay vào tắm lúc rồi về. Đi lại xa xôi cũng không khoái lắm, bãi Môn thì đẹp nhưng chạy xe từ sân bay xuống phải hơn 20km xa quá, đi tầm 5-7km thì ok. Với mùa mưa bão chỗ bãi biển đoạn này, gần cửa sông Đà Nông có bị đục không, các thổ dân cho em tham khảo chút, xin cảm ơn nhiều.

Mình vừa ở Phú Yên về đây. Phú Yên đẹp lắm nhưng đang mùa biển động, biển Phú Yên giờ ... chỉ để ngắm thôi :)
Bãi Môn đây, đẹp và nắng ... nhưng không một bóng người :)
[/URL][/IMG]

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,640
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back