What's new

Sài Gòn - Hà Giang: Chuyện trên đường.

Ghi lại hành trình thực hiện những ngày qua trên diễn đàn trước tiên mình muốn lưu lại một kỷ niệm, cũng mong những thông tin này ít nhiều sẽ hữu ích cho các bạn đang manh nha một chuyến đi.

Nếu tính tuổi ta thì năm nay mình đúng 50, còn để thêm vài năm nữa thì topic này đã là xuyên Việt tuổi U60 nghe có vẻ oai hơn nhưng chỉ sợ lúc đó "dũng khí" lẫn sức khoẻ đã không còn. Và như vậy mình quyết định lên đường.

Trên diễn đàn mình có người nói, là ai mình không nhớ chính xác, đại khái ba điều kiện cần để xuyên Việt là sức khoẻ, thời gian và tiền bạc thì mình đã tạm thoả, mình thêm thuận lợi là có bạn đồng hành hợp ý lại ham chạy xe. Về thời gian, đi vào đầu tháng năm như thế này không hay lắm nhưng do phải sắp xếp nhiều thứ, lịch học, đưa đón con, công việc ở chỗ làm... nên không thể khác được, thôi thì đành vậy.

Việc chuẩn bị khá đơn giản. Trước tiên là "nâng cấp" cái baga chở hàng loại của Givi rất chắc chắn lại rẻ, chỉ 165.000đ, gắn vào nhanh gọn, vừa khít cho chiếc Exciter đời đầu, chiếc này được cái đã chạy trên bảy năm, ngoài sáu mươi ngàn cây số không hư hỏng gì, gọn nhẹ cơ động, leo đèo lẫn đường trường đều khá, lại giá trị không đáng là bao, khỏi lo cướp giật.Tiếp theo là bộ đồ bơm hơi, vá vỏ, mấy món đồ nghề sửa xe. Ngay trước ngày đi mang xe ra tăng sên xịt nhớt, thay nhớt máy, châm nước mát là xong.

Mấy món trang bị trước chuyến đi.

Tiếp theo chạy lên khu Hồ Tây và Phủ Tây Hồ.

Bên này đường Thanh Niên là hồ Trúc Bạch. Thấy hồ Trúc Bạch lại nhớ đến nhà Văn Phùng Quán; Rảnh các bạn nên tìm đọc "Ba phút sự thật" một hồi ký rất hay của ông, quyển này dạng ebook rất đễ tìm.

Còn bên kia là Hồ Tây mênh mông.

Hồ Tây ở một góc nhìn khác.

Last edited:
Chùa Trấn Quốc.

Con đường gốm sứ, công trình chào mừng 1000 năm Thăng Long, đẹp thì cũng có nhưng bảo trì lại là một vấn đề, không biết lấy đâu thay thế khi những viên gạch kia bong tróc theo thời gian.

Về khách sạn báo trả phòng trễ đến 2 giờ, tính tranh thủ ngủ một chút sau đó trả phòng, gửi hành lý lại khách sạn, đi ăn trưa, gửi xe, café xong thì cũng vừa giờ hẹn taxi ra sân bay dè đâu bên hàng không gọi lại báo máy bay trễ thêm 1 giờ 30 phút. Không biết làm gì, vậy là có thêm tiết mục coi phim.

Gửi xe, tiền vận chuyển là 750k, khi tới Sài Gòn sẽ gọi điện ra lấy. Gương sẽ do công ty vận chuyển tháo cất và bọc giấy carton chiếc xe ở các nơi dễ trầy xước. Xăng thì chỉ cần mở nắp là có 3, 4 cái vòi đút vào hút chẳng còn một giọt. Đi ra rồi mới nhớ quay vào chụp lại cái đồng hồ xe xem hôm giờ đi bao nhiêu cây số. Bác nhận xe bảo từ đây vào trong chỉ 200m có lấy chạy đâu mà chụp hình đồng hồ làm gì.

Sau khi giải thích hai bác này vui vẻ vào làm mẫu.

Tính ra trong chuyến đi mình chạy hơn 4.500 Km chưa kể đoạn đồng hồ bị trục trặc trên đèo Khánh Lê chắc cũng khoảng 50 Km, bình quân mỗi ngày cũng ngót nghét 200 Km trong suốt hành trình.

Trước lúc ra khỏi nhà.

Và khi lên tàu, nếu các bạn chưa bao giờ gửi xe theo tàu thì đừng ngại, rất đơn giản và dễ dàng.

Đi bộ qua Vincom coi Fast & Furious 6, phim cũng hay; mới đó mà đã đến tập 6, thời gian quả là trôi rất mau.

Giờ thì về thôi, bỏ nhà cửa, con cái gần cả tháng còn gì.

Tô mì lúc ăn sáng ở Bắc Kạn giá 15k và ở sân bay giá 55k. Hôm rồi có mấy bài báo Tuổi Trẻ lên tiếng về giá dịch vụ ăn uống trong sân bay nhưng chắc đâu lại hoàn đó thôi.

Sân bay về đêm.

Bước chân vào nhà còn mấy phút nữa là 0h ngày 01/06, sang hôm sau 01/06 mình viết bài đầu tiên trên diễn đàn. Như đã nói chẳng qua là thích bắt đầu bài viết vào một ngày đẹp. Cái sự ngày đẹp này làm nhiều đoạn phải gián đoạn vì chưa chuẩn bị xong nhưng cũng hay là lúc viết thì chuyến đi vẫn còn rất mới trong mình. Có những đoạn hơi vắn tắt do nhiều ngày mình mệt quá chẳng kịp ghi chép ngay, đến khi về nhà thì đã quên đi ít nhiều. Đoạn từ Cao Bằng trở đi có hơi hời hợt, lơ là bởi lẽ tâm trạng của mình lúc đó đã là tâm trạng của “bận về”, các bạn đã đi nhiều chắc cũng hiểu.

Nơi đã đi qua.

Sau cùng là một ít ảnh về Sài Gòn mình chụp vào những ngày quanh quẩn lúc sáng sớm, khi chiều tối như một lời cám ơn tới các bạn đã dành thời gian chia sẻ cùng mình những kỷ niệm của chuyến đi. Chúc các bạn sớm lên đường thực hiện những chuyến đi của riêng mình.

Hoa phía trước.

Và khế sau nhà.

Sáng sớm bầu trời ven kênh Nhiêu Lộc.

Ủy Ban ngày lễ.

Khách sạn Hyatt.

Tòa nhà Saigon Pearl.

Vincom B.

Tòa nhà Bitexco.

Last edited:
Xuôi ngược mưu sinh.

Gốc cây mình trồng năm học lớp 6, trong phong trào phát động tết trồng cây, giờ đã như thế này.

Nhìn qua Dinh Độc Lập từ chỗ chờ đón con tan học.

Từ góc café quen.

Lúc buồn chân đi xa hơn một chút.

Vào khách sạn, trút bỏ bộ đồ bụi bặm, tắm rửa và ngủ một giấc tới khi ông anh qua rủ đi ăn tối bên Phương Nguyên.

Ăn tối. Quán rất đông nhưng thức ăn cũng bình thường, vài món trong bữa ăn.

Bác nói đúng rồi, Phương nguyên được cái là ven hồ thôi. Hai bác đi chùa Hương mà ăn vịt thì ghé luôn Vân đình, cũng đc. Bún chả Hàng mành giờ chỉ còn nhiều thịt và nem to thôi...bác ở gần đó đáng ra lên Chả cá ăn chả cá Lã vọng có khi lại hơn.
Hai bác có chuyến đi hoành tráng thật, ngày chạy 200km trong gần tháng, bà xã em xem cùng cứ gọi là phục lăn...giống khi xem chuyến đi của vợ chồng bác doigiaymoi. Tks!

Bác nói đúng rồi, Phương nguyên được cái là ven hồ thôi. Hai bác đi chùa Hương mà ăn vịt thì ghé luôn Vân đình, cũng đc. Bún chả Hàng mành giờ chỉ còn nhiều thịt và nem to thôi...bác ở gần đó đáng ra lên Chả cá ăn chả cá Lã vọng có khi lại hơn.
Hai bác có chuyến đi hoành tráng thật, ngày chạy 200km trong gần tháng, bà xã em xem cùng cứ gọi là phục lăn...giống khi xem chuyến đi của vợ chồng bác doigiaymoi. Tks!

Chả cá Lã Vọng những lần trước mình đã thử nhưng không thích cách trình bày và chỗ ngồi ở đây, cũng phần vì trước đó ăn món này trong Nam mình toàn ăn trong niêu đất, ra đó gặp chảo nhôm hơi sốc. Vịt Vân Đình thì đúng món mình khoái rồi nhưng do "bể show" tham quan chùa Hương về còn sớm quá ăn không hợp. Có đọc mấy bài viết của bạn nên về khoản ăn uống mình tin tưởng vào bạn tuyệt đối; mà Chuyến của bác doigiaymoi thì mình cũng phục thật.

Chúc vợ chồng hai bạn cứ có những chuyến đi đều đều để cho ra các bài viết thật sinh động, tươi mới. Thân.

Ps: Bài Đò lên Thạch Hãn bạn từng trích cũng đúng là bài thơ mình yêu thích, lần đầu đọc cứ lạnh cả người nhất là bản đầu tiên trước khi chỉnh lại.

Đò lên Thạch Hãn xin chèo nhẹ
            Đáy sông còn đó bạn tôi nằm
            Tan chợ chiều xuôi đò có vội
            Xin, xin đừng khuấy đục dòng trong

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,637
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back