What's new

Tà Sùa hẹn ngày trở lại

Cách đây đúng một năm (dịp 30/4/2010) là ngày tôi đặt chân lên sườn núi Tà Sùa – là sườn núi tách 2 tỉnh Yên Bái và Sơn La với đỉnh cao nhất ở mưc 2850m. Tà Sùa thì nổi tiếng với người miền Bắc về chè Tà Sùa vị đậm và thơm, nổi tiếng với lâm tặc vì nguồn gỗ Pơ Mu mà chỉ cần đứng ở chân núi bạn cũng có thể ngửi thấy mùi hương từ nhựa cây này.
Cảm giác sau chuyến đi Tà Sùa với tôi không chỉ là một dãy núi hùng vĩ và đường đi cheo leo mà lớn hơn là cảm giác xót xa cho cả một khu rừng, vì lâm tặc, vì ý thức của người dân mà giờ đây cây rừng ngát hương mùi gỗ Pơ Mu chỉ còn gốc và vụn gỗ còn sót lại. Cả một khu rừng già, giờ đây cỏ dại biến thành rừng và cây gỗ thì nằm xuống.
Nung nấu một chuyến đi Tà Sùa lần 3, để có thể chạm đến đỉnh núi mà 1 năm qua, mình vẫn chưa lên kế hoạch được. Nỗi nhớ về khu rừng cứ lẩn quất, thèm trở lại mà sao thời gian sao đắt đỏ quá, chưa mua nổi để 1 lần nữa trở lại.

To be continued..

Last edited:
Từ Phu Song Sung 2.985m nhìn về Tà Xùa ( đỉnh Tà Xùa mây phủ kín quá, ảnh từ máy du lịch nên chủ topic thông cảm nhé, trả nợ vậy thôi :)) )

Đẹp quá, chắc phải làm cung này thôi!

Mơ ước được theo chân bác !!!!!!!
..... Chắc cũng phải cố thôi !!!!!!

@Zig : Hình đẹp quá, 1,4M cũng đáng thôi, Nhìn cứ như đang chinh phục Hymalaya í !!!!!!

Thank All !

@rangia2602: Ảnh của bạn đẹp quá!!!! Cách đây hoqn 2 năm, bọn mình leo Phu Song Sung và nhìn thấy Tà Sùa như thế này:

Nên đã quyết định leo Tà Sùa ngay sau đấy :)

@Dcd: Hic, tiền nhiều hay ít hơn chút chẳng thành vấn đề, chỉ là mình không chịu được cái cảnh đồng bào mình chém giá nhau thôi bạn ah. Người đi trước còn có người đi sau nữa, sau này, được thể bác Vàng chắc chắn sẽ cứ làm giá với mọi người. :)

Hic, tiền nhiều hay ít hơn chút chẳng thành vấn đề, chỉ là mình không chịu được cái cảnh đồng bào mình chém giá nhau thôi bạn ah. Người đi trước còn có người đi sau nữa, sau này, được thể bác Vàng chắc chắn sẽ cứ làm giá với mọi người

hxhx chém mạnh tay thì em cũng hết mơ cung này luôn hxhx

xem ảnh TÀ XÙA của các bạn thật là thích quá, chỉ là máy ảnh du lịch mà đã tuyệt vời ntn rồi
các bạn cho m biết tổng chi phí trên đầu người và đoàn bạn bao nhiêu người được không?

zigzag88: Nếu có thể bạn PM giúp mình số điện thoại của Phàng A Vảng được không?
Đoàn mình lên đó đầu năm 2011, nhưng hiện giờ số điện thoại khi đó mình lưu đã không còn liên lạc được.

Cảm ơn bạn.

Tisina,

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,626
190,153
Latest member
kientruckhangvinh
Back