What's new

Tất tật về Hộ chiếu (Passport) Việt Nam

Mình vừa lên phòng làm PP... Họ không đồng ý đổi hộ chiếu cho mình và nói là chẳng có lí do gì cả, trên Cục sẽ không chấp nhận đổi cho... mặc dù mình có giải thích rằng mặt mình có thay đổi và qua cửa khẩu nước khác họ hoạch họe mình... Nhân viên phòng làm PP nói chỉ giải quyết cho trường hợp hỏng hoặc mất PP, hoặc hết hạn... Mình có hỏi là vậy giờ mình báo mất hoặc hỏng có được không, thì bị chị ấy nói 1 tăng là chuyện đó không biết... Bây giờ mình tính báo mất và làm lại nhưng mình đang lo họ nhớ mặt mình, có khi nào bị truy cứu trách nhiệm HS không nhỉ? Thật hết cách rồi mình mới phải làm vậy, chứ vừa mất tiền vừa mất công chờ đợi, mình cũng đâu có muốn đâu...

Theo ý kiến cá nhân của mình bạn không nên làm lại hỗ chiếu ví các lý do sau:
Thứ 1: hộ chiếu của bạn khá mới ( mới sử dụng 2 năm), do đó việc cấp lại là rất khó, dĩ nhiên khi đưa ra quy định 10 năm,cũng đã tính đến trường hợp khuôn mặt, hình dáng bên ngoài có thể thay đổi trong thời gian đó. Nên chỉ trừ khi bạn làm phẫu thuật thẩm mỹ hoàn toàn khuôn mặt ra, còn ngoài ra các dấu hiệu nhận dạng và hồ sơ gốc vẫn còn lưu thông tin thì chỉ 1 vài thay đổi nhỏ cũng không là vấn đề.
Thứ 2: nếu bạn làm theo cách báo mất thì bạn cũng nên tính đến trường hợp khi báo mất và được chấp nhận cấp lại hộ chiếu thì những thông tin trong hộ chiếu cũ của bạn ( bao gồm thị thực quốc gia có lợi cho việc xin định cư của bạn) cũng không còn giá trị. Và nếu bạn sử dụng thông tin trong hộ chiếu cũ thì bạn đã vi phạm pháp luật và có thể bị phạt tiền từ 20 triệu đến 30 triệu, đồng thời bị truy tố hình sự về việc cố tình giả mạo hồ sơ xuất nhập cảnh ( bạn có thể tham khảo thêm tại đây :http://xnc.congan.com.vn/thutuc-xnc...eu-can-luu-y/mldocument.2008-05-21.5774113162.
Đôi điều trao đổi với bạn, có gì cần bạn cứ hỏi lại.

Thân ái

Mình cảm ơn bạn đã tư vấn nha... Chắc phải giữ lại HC cũ thôi... :(

Hi bạn.
Trong mọi trường hợp bạn cần giữ lại HC cũ, mà bên cục QLXNC không cho bạn đổi PP thì bước cuối cùng là bạn nhờ dịch vụ ( nôm na là cò, hoặc thông qua cty du lịch nào đó) và bạn sẽ mất thêm tiền dịch vụ. Mình nghĩ là làm được vì HC có thể làm trong 3h đồng hồ mà. Bạn cứ thử thông qua dịch vụ nhé.

Mình cảm ơn bạn đã tư vấn nha... Chắc phải giữ lại HC cũ thôi... :(

Sao lại phải thế nhỉ. Khi khuôn mặt đã khác PP thì nên làm lại và cố làm cho được, lỡ khi nhập cảnh đâu đó, hải quan giữ lại thì còn nhuc hơn. Mình ngày trước vừa làm hộ chiếu mấy tháng, bị một sứ quán lớn đóng dấu Refuse, điên quá về làm lại cái mới (2009): Lên Cục XNC chị nhận hồ sơ chỉ hỏi một câu: Chưa xuất cảnh lần nào sao đổi? Trả lời: Em có lý do cá nhân ạ. Chị nhân viên bảo: ok, nộp 200k VND rồi lấy giấy hẹn. 5 ngày sau lên lấy PP mới, còn PP mới làm trước đó mấy tháng trở thành used và bị đục một lỗ và mang cả hai PP về, một cái đang dùng đến bây giờ, cái used kia thì vứt vào gầm giường làm kỷ niệm. Đơn giản như cân đường hộp sữa. Cò làm gì bạn, xã hội cứ ^nghĩ tới cò là không khá được đâu. ^^

Sao lại phải thế nhỉ. Khi khuôn mặt đã khác PP thì nên làm lại và cố làm cho được, lỡ khi nhập cảnh đâu đó, hải quan giữ lại thì còn nhuc hơn. Mình ngày trước vừa làm hộ chiếu mấy tháng, bị một sứ quán lớn đóng dấu Refuse, điên quá về làm lại cái mới (2009): Lên Cục XNC chị nhận hồ sơ chỉ hỏi một câu: Chưa xuất cảnh lần nào sao đổi? Trả lời: Em có lý do cá nhân ạ. Chị nhân viên bảo: ok, nộp 200k VND rồi lấy giấy hẹn. 5 ngày sau lên lấy PP mới, còn PP mới làm trước đó mấy tháng trở thành used và bị đục một lỗ và mang cả hai PP về, một cái đang dùng đến bây giờ, cái used kia thì vứt vào gầm giường làm kỷ niệm. Đơn giản như cân đường hộp sữa. Cò làm gì bạn, xã hội cứ ^nghĩ tới cò là không khá được đâu. ^^

Năm 2009 đã sử dụng dấu USED, không đục lỗ nữa bạn (Bộ CA - Nguyễn Trãi).
Còn vụ "cò kè" thì mình nói là trường hợp vẫn không xong nữa thì hãy dùng đến. Có những việc mình không làm nổi, cò sẽ làm giúp mình. Đừng dị ứng với cò bạn nhé.

Mình đang tính tháng 1 đi Campuchia với mấy đứa bạn mà chưa có hộ chiếu.
Mọi người cho mình hỏi không có hộ khẩu tại TP HCM thì có làm hộ chiếu ở HCM được không nhỉ (mình chỉ có sổ tạm trú).
Gọi điện lên Nguyễn Du 2 lần, 1 lần thì gặp 1 người nói được, lần sau gặp 1 người khác bảo hộ khẩu ở đâu thì về đấy làm? Chả hiểu nổi cơ quan nhà nước làm ăn kiểu gì nữa? Ai rành giúp mình với (hộ khẩu mình ở Đaklak)

hi Entidi

Việc đục lỗ hộ chiếu trước năm 2009 mình vẫn thấy. Nhưng từ tháng 6/2009 lúc mình đổi hộ chiếu là bị đóng dấu USED, không đục nữa. Bạn dẫn chứng 1 hình ảnh cụ thể 1 hộ chiếu vẫn còn bị đục năm 2010 được không bạn? Hay là luật lại mới thay đổi nữa, mình cũng không thường xuyên " đổi" hộ chiếu nên có khi cũng không rõ lắm. Thanks.:shrug:

hi Entidi

Việc đục lỗ hộ chiếu trước năm 2009 mình vẫn thấy. Nhưng từ tháng 6/2009 lúc mình đổi hộ chiếu là bị đóng dấu USED, không đục nữa. Bạn dẫn chứng 1 hình ảnh cụ thể 1 hộ chiếu vẫn còn bị đục năm 2010 được không bạn? Hay là luật lại mới thay đổi nữa, mình cũng không thường xuyên " đổi" hộ chiếu nên có khi cũng không rõ lắm. Thanks.:shrug:

Hi, bạn chưa click vào link mình nêu thì phải. Vụ đổi hộ chiếu của một công dân Việt (năm 2010) mà Cục XNC đã đục hộ chiếu cũ, đục luôn cả visa có thời hạn của người đó dán trong hộ chiếu, ầm ĩ trên báo chí còn gì bạn. Người bị đục đó đòi kiện Cục, sau đó làm hòa đấy.^^

Cho bạn thêm link nữa cho bạn thấy: http://vtc.vn/1-255015/kinh-te/xin-cap-lai-ho-chieu-bi-duc-visa.htm

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,618
190,149
Latest member
inhopgiaycarton
Back