What's new

Tất tật về Hộ chiếu (Passport) Việt Nam

hi Entidi.
Mình đã xem bài viết đó cũng lâu rồi, cũng thắc mắc ghê ghớm về vụ đục lỗ này vì nhu cầu của người đổi PP muốn giữ lại làm kỷ niệm nên không ai muốn đục cả. Trước đây nữa là thu luôn PP cũ, không trả.
Còn việc đóng dấu USED có lẽ chỗ Cục QLXNC ở TPHCM làm sai nguyên tắc rồi chăng? Mai mình sẽ up cái hình PP cũ lên cho mọi người xem, ai "rảnh" đi kiện hộ mình với.=))

Có lẽ Cục XNC ở đó ( hay ở đâu đó) làm khác người chăng. Chỗ mình làm là ở Cục QLXNC đường Nguyễn Trãi - TP.HCM đó. Có lẽ luật thay đổi rồi. Chuyện nhỏ thôi mà. Hy vọng sẽ có bạn mới cấp lại PP confirm giùm mình vụ này.

@achu: bạn đã đổi được PP theo ý bạn chưa? Bạn chịu khó thông báo cho mọi người cập nhật luôn nhé.

@Mod Longvinasun: nhờ Mod check giùm cái món này giùm.:D

Xem rồi mà lại cứ bắt mình câu bài thêm là thế nào. :D

Nói chung là cách xử lý thì vô vàn lắm, vì có những trường hợp đặc biệt, trường hợp khác không giống bình thường, nên sẽ có những cách xử lý linh hoạt mang lại sự thuận lợi cho người dân làm thủ tục. Mình biết mới đây còn có trường hợp chẳng đóng dấu USED hay đục lỗ gì cả, mà chỉ ghi vào phần bị chú với nội dung đại loại là: Hộ chiếu hết giá trị xuất nhập cảnh VN.

Ngoài ra, Cục thì chỉ có một cục, làm gì có Cục ở đó hay đâu đó nữa. Cục XNC chỉ ở 40 Hàng Bài - Hà Nội, còn cái chỗ NT bạn đề cập là văn phòng phía Nam của Cục thôi. Với lại, không ai rảnh để kiện cho bạn mà cười lăn cười bò vậy;). Người ta chỉ nghĩ tới kiện cáo khi oan ức, hay lợi ích bị xâm phạm, bạn có rơi vào trường hợp đó không. :LL Thồi, sờ tốp vấn đề này lại đây.

Chúc cả nhà Năm mới thắng lợi mới to hơn năm cũ!(beer)

Last edited:
@ Hai bạn Quenx và Entidi, vài bữa nữa mình đi đổi PP rồi báo cáo lại 2 bạn nhé. hehe nói chung chuyện đục lỗ, hay đóng dấu còn tùy theo quy định của Phòng và Cục Quản lý XNC. vần đề Entidi nói là do ông khách Việt Kiều bị trùng PP( cái này mình thấy thông tin cũng không hiểu lắm) với 1 người Mỹ ( cái này mình còn khó hiểu gấp đôi), nên bị đục lỗ (tức đồng nghĩa tất cả thông tin trong dó không có giá trị sử dụng), chứ không đóng dấu Used ( tức thông tin trong PP cũ nếu còn hạn vẫn có thể Sử dụng, nhưng PP đã hết hạn( dịch theo sát nghĩa chữ Used). Nhưng cái này cũng chỉ là theo cách nghĩ của mình thui....

Chúc vui

Mình chỉ nói thực tế thôi. Giờ mình up cái hình PP cũ mình lên nhé. Có lẽ cách làm và hiểu không thống nhất giữa các vị quan chức nhà ta chăng? kệ, trăm nghe không bằng 1 thấy. Dù sao để mở mang kiến thức thêm thì cũng nên "thấy" chứ đừng có nghe.:help
Hình (PP cấp mới vào tháng 6/2009).

(wait)HAPPY NEW YEAR(wait)

Last edited:
Hộ chiếu của Mèo còn hạn đến cuối tháng 6/2010 nhưng đầu tháng 2/2010 Mèo xin đổi hộ chiếu mới và hộ chiếu cũ vẫn bị bấm lỗ. Có thể ở những cơ quan cấp hộ chiếu khác nhau thì việc xử lý (bấm lỗ hay đóng dấu USED) sẽ khác nhau chăng. Mèo đổi hộ chiếu ở Nguyễn Du Q.1 TP.HCM.

Mình không nghĩ giống các bạn lắm.
Mình đang giữ rất nhiều hộ chiếu, cả loại hộ chiếu công vụ và loại hộ chiếu (không công vụ).
Mình thấy lúc thì họ đục lỗ, lúc thì họ đóng dấu hết giá trị used không theo quy luật nào cả nhưng về cơ bản thì cuốn hộ chiếu đó không dùng được, thế thôi.
Mình đã bị một lần đi Cam (may mà đi Cam chứ đi nước khác thì chết), hộ chiếu của mình còn hạn có 3 tháng, ông Immigration bên ta cứ đóng dấu cho qua vô tư, sang bên Cam mình bị bắt và quy vào tội cố tình vượt biên (hehe). Các bạn Immigration bên Cam bắt mình đóng tiền phạt xong đòi tống cổ (trục xuất) về Việt Nam lại. Mình đóng tiền xong năn nỉ quá chừng vì sang làm việc chứ không phải đi chơi mà bên Cam thì tới cấp Bộ mời chứ đâu phải chơi đâu. Nó bắt mình đóng thêm một khoản tiền nữa rồi mới cho nhập cảnh vào Cam nhưng lại giữ hộ chiếu của mình, làm mình lúc quay về lại phải đi đúng cái cửa khẩu cũ mới được (vì còn phải lấy lại HC nữa). Các bạn nên lưu ý vụ này nhé.

Cho em hỏi:
1. Bắt đầu từ ngày 01/01/2012, muốn làm hộ chiếu phổ thông lần đầu chỉ còn cách trực tiếp về địa phương (nơi có hộ khẩu thường trú) để làm mà không được gửi hồ sơ qua đường bưu điện nữa có đúng không ah? (trường hợp này em không có giấy tạm trú tại địa phương đang công tác)
2. Em đang công tác ở Vũng Tàu, không có giấy tạm trú, không có hộ khẩu thường trú ở Vũng Tàu, vậy em có thể xin xác nhận của cơ quan nơi em làm việc vào tờ khai XNC rồi gửi lên phòng XNC Vũng Tàu + CMT + ảnh + HKTT photo để xin cấp hộ chiếu phổ thông lần đầu đc không ah?
Em cảm ơn các anh/chị.

Trong cái form đó nếu bạn có xác nhận của cơ quan thì OK, thay vì phải có xác nhận của địa phương (phường xã).
Nếu bạn có quyết định cử đi công tác nước ngoài thì càng dễ.

Mình đang tính tháng 1 đi Campuchia với mấy đứa bạn mà chưa có hộ chiếu.
Mọi người cho mình hỏi không có hộ khẩu tại TP HCM thì có làm hộ chiếu ở HCM được không nhỉ (mình chỉ có sổ tạm trú).
Gọi điện lên Nguyễn Du 2 lần, 1 lần thì gặp 1 người nói được, lần sau gặp 1 người khác bảo hộ khẩu ở đâu thì về đấy làm? Chả hiểu nổi cơ quan nhà nước làm ăn kiểu gì nữa? Ai rành giúp mình với (hộ khẩu mình ở Đaklak)

Em giống y chang bạn này nhưng em không có sổ tạm trú gì cả :)) nói chung hiện tại vô gia cư, không có thành phố nào ghi tên quản lý hết vì đang là sinh viên, chạy nhà tùm lum.

Hôm trước có người kêu em chỉ cần lên phường xin cái dấu tạm trú rồi ra Nguyễn Du nộp hồ sơ là ok, nhưng hôm trước ấy cũng lâu lâu rồi. Bây giờ có làm thế này được không hay em phải về quê nhà xin? Mà nếu làm ở quê nhà thì lên phòng XNC của tỉnh làm luôn đúng ko ạ?

Em giống y chang bạn này nhưng em không có sổ tạm trú gì cả :)) nói chung hiện tại vô gia cư, không có thành phố nào ghi tên quản lý hết vì đang là sinh viên, chạy nhà tùm lum.

Hôm trước có người kêu em chỉ cần lên phường xin cái dấu tạm trú rồi ra Nguyễn Du nộp hồ sơ là ok, nhưng hôm trước ấy cũng lâu lâu rồi. Bây giờ có làm thế này được không hay em phải về quê nhà xin? Mà nếu làm ở quê nhà thì lên phòng XNC của tỉnh làm luôn đúng ko ạ?

Hi bạn,
Trường hợp bạn là sinh viên thì nếu có tiền chút thì nhờ văn phòng Luật Sư làm, hoặc dịch vụ làm. Còn không bạn chịu khó chạy về quê xin làm thôi ( mất khoảng 1 buổi là xong thôi). Cuối cùng là có bạn bè anh chị em nào đó có đi làm rồi, nhờ công ty xác nhận vào cái đơn giùm bạn là xong.
Mình gợi ý theo quan điểm:
- Có tiền
- Ít tiền, dư thời gian
- Có quan hệ rộng.
Chúc bạn nhanh chóng có PP để tham gia những chuyến phượt.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,148
Latest member
thuocphathai
Back