What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Hàn Quốc (phần 2)

Mình đang có nhu cầu xin visa Hàn multi ở LSQ TP>HCM. Bạn nào đã từng xin multi cho mình xin tí kinh nghiệm bởi vì:

- Lúc mình đọc thông báo miễn CMTC trên mạng, mình có gọi lên lãnh sự xác nhận lại thì họ nói đó là thông báo của Đại sứ quán, lãnh sự quán sẽ không dùng chung. Lãnh sự có thông báo của lãnh sự riêng. Do đó mình vào web của lãnh sự thì nó thành ra cái mục "Tinh giảm hồ sơ" chứ không phải là "Miễn chứng minh tài chính" dù quy định về đối tượng thì gần như y chang

- Lần này mình có nhu cầu xin visa multi, về các điều kiện thì mình lại thấy thông báo mở rộng đối tượng xin visa multi của Đại sứ quán, ko thấy của Lãnh sự quán nên không biết bên lãnh sự quy định thế nào

- Nhờ các bạn đã từng xin multi ở SG trong thời gian gần đây cho mình xin thông tin về điều kiện để được cấp visa nhiều lần nhé

- Hộ chiếu mình còn 2 năm nữa thì hết hạn, nếu mình muốn xin multi 5 năm, có cần đổi luôn cái mới không hay cứ để đó cũng được

- Cảm ơn rất nhiều

Không biết bạn đã nộp chưa mình có thể chia sẻ như sau:

1. Mình nộp ở đâu thì nên vào web ở đó để đọc điều kiện, web lãnh sự HCM và đại sứ HN là khác nhau. Điều kiện yêu cầu cũng khác nhau.

2. Bạn đi hàn rùi thì chỉ cần photo visa đi Hàn lần trước và không cần CMTC nữa là đủ điều kiện xin multi.

3. Bộ hồ sơ thì như lần đầu bạn nộp chỉ khác không cần CMTC và khi nộp HS nói tôi xin multi

4. Passport của bạn còn 02 năm nếu được cấp thì bạn vẫn được cấp 05 năm nhé, yên tâm cái này mình thấy mới và bạn mình cũng đã được cấp thời hạn visa dài hơn thời hạn của Passport

Hôm qua lên xin visa ở tphcm hồ sơ mình như sau vẫn bị trả về kêu bổ sung 3 cái gạch vàng trên hình :(:

1- đơn xin visa
2- giấy đăng kí kết hôn, giấy khai sinh của con có dịch thuật công chứng.
3- lịch trình, book vé máy bay khứ hồi, lịch book khách sạn.
4- giấy xác nhận chủ thẻ platium shinhan bank và sổ chính tiết kiệm shinhan bank 100 triệu ( làm từ tháng 5 nhưng không chi tiêu nhiều, chỉ tính tiền siêu thị sao kê ra khoảng 3 triệu từ tháng 5 tới giờ ).
5- giấy xác nhận số dư tk ngân hàng vietcombank 2 tỷ gởi từ tháng 4 và sổ chính ( đem cái này dự phòng vì sợ đi 2 vợ chồng 2 đứa con, 4 tuổi và dưới 2 tuổi với 100 triệu của shinhan bank không đủ ). khi bị trả hồ sơ về đưa cái này ra luôn nhưng vẫn bị bảo về bổ sung đủ như trong hình :(

Các bạn ơi.mình đã đi Úc.mà úc thì visa giấy rời.Úc thi cũng không đóng mộc vô ra vậy làm sao mình chưng minh với LSQ Hàn mình từng đi Úc để miễn CMTC

Mình có câu hỏi là:
Nếu có Visa multi, Passport hết hạn, thay cuốn khác, thì phải nộp đơn xin lại visa hay sao?
—-
Trang web của chinh phủ Hàn có đề cập đấy bạn. pp expired thì visa expired luôn. tuy nhiên nếu xin giữ lại dc quyển pp cũ với valid visa va cung cấp cả 2 pp lúc nhập cảnh Hàn thi vẫn được. Canada cũng áp dụng kiểu này. Úc thì phải update số pp mới trên account online vì Úc chỉ scan pp lúc nhập và xuất cảnh.

—-
Trang web của chinh phủ Hàn có đề cập đấy bạn. pp expired thì visa expired luôn. tuy nhiên nếu xin giữ lại dc quyển pp cũ với valid visa va cung cấp cả 2 pp lúc nhập cảnh Hàn thi vẫn được. Canada cũng áp dụng kiểu này. Úc thì phải update số pp mới trên account online vì Úc chỉ scan pp lúc nhập và xuất cảnh.

Bạn cho mình link trang đó được không? Mình từng gọi lên LSQ Hàn trường hợp passport mình hết trang nên phải thay cuốn mới nhưng visa còn hạn tới 4 năm nữa thì họ bảo vẫn phải xin lại.

đay bạn . đe ý đên đoạn visa valid . http://www.moj.go.kr/HP/ENG/eng_03/eng_306040.jsp

"When a validity of passport is expired, the visa in that passport is invalid. However, in case an old passport is attached to a new passport, the visa in an old passport is deemed valid."

Cảm ơn bạn mình đã thấy. Nhưng attach nghĩa là mình đem hai cuốn là được hả :D. Mình cũng chưa thử liều :D.

Ai đã xin visa multi cho mình hỏi xíu là bên đại sứ quán có gọi điện kiểm tra thông tin công việc, lương mình nộp không nhỉ? Với cả hạn visa multi Hàn bây giờ là 5 năm à? Mình muốn xin visa multi dạng du lịch thì sẽ được 1 năm hay 5 năm?

Mình đã có visa đi Hàn 2 lần, Nhật 1 lần, Đài Loan 1 lần, Visa Châu Âu multi đã đi 1 lần thì khả năng trúng visa multi có cao không?

Đợt này ĐSQ Hà Nội đông nên mình thấy cách làm thay đổi: nhóm mình 4 ngừơi đi cùng nhau, cùng cơ quan nhưng vẫn phải tự lấy số riêng, ko lấy hộ được (đã thử đăng ký lấy hộ kèm CMT và giải thích đi nhóm mà ko được, họ yêu cầu phải chính ng đó tự ra lấy). Cụ thể:
Lần 1: Lấy số để lấy lịch hẹn nộp hồ sơ (4 người, 4 CMT, xếp hàng lấy số tầng 1 để nhận 4 phiếu, lên tầng đổi sang 4 số theo lịch hẹn nộp hồ sơ).
Lần 2: Lấy số để lên nộp hồ sơ theo lịch sẵn có (4 người, 4 CMT, xếp hàng lấy số tầng 1 để nhận 4 phiếu, lên tầng 7 do đã có số hẹn nên được phát phiếu vào chờ tới lượt, và từng người lên nộp hồ sơ riêng, dù đi theo đoàn - hồ sơ đoàn vẫn chung). Sau họ phát cho 1 phiếu hẹn chung cả đoàn nhận hồ sơ và cho phép 1 ngừơi nhận kết quả.
Lần 3: Chiều lên nhận kết quả, ko cần xếp hàng, lên thăng tầng 7 và lấy số vào chờ tới lượt nhận kết quả (1 người kèm 4 CMT gốc).

Bạn ơi lên đăng ký để làm lịch hẹn có phải lấy số không bạn hay là lên thẳng tầng 7 luôn?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,641
190,155
Latest member
ncvinh123
Back