What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Malaysia (Phần 3)

Status
Not open for further replies.
Re: Thông tin du lịch Malaysia (phần 3)

Cho mình hỏi về bus từ LCCT - KL Sentral - Bukit Bintang. Mình có tham khảo trên mạng thì thấy :
- LCCT - KL Sentral : mình định đi bằng Skybus (RM10), mình muốn hỏi là mua vé tại sân bay hay phải mua trên mạng ?
- KL Sentral - Bukit Bintang : mình định đi bằng Monorail (RM2.10), mình muốn hỏi là việc di chuyển từ KL Sentral qua chỗ Monorail có khó khăn và xa không ? (Đoàn mình đi 10 người - có trẻ nhỏ)
Nếu ở KL 3 ngày 2 đêm thì mình nên đi những điểm nào? Đoàn mình đông nên mình hạn chế phải di chuyển nhiều.
Ai biết chỉ giúp mình nhé!
Skybus mua khi đặt vé Airasia, nếu bạn đã mua vé AA, vào Manager my booking để mua thêm vé Skybus.
Nếu ko có thể mua vé Aero bus ngay tại sân bay.
3 ngày 2 đêm nên đi :
Merdaka square, chinatown, old market. Twin tower, tháp truyền hình ko nhớ tên cũng gần đó, đi bộ khoảng 30p từ Twin tower , vòng vòng bukit bintang. Còn nhìu điểm nữa mình ko nhớ hết, lật bản dồ ra xem nha bạn. Trong link tài liệu mình bên dưới có bản đồ

II>>> Sáng 28 kế hoạch đi Genting, chiều về vì gấu book ks ở Bukit Bingtang 3 đêm, trả tiền luôn cho nên ko thể thay đổi.
Được
2/ Câu hỏi thứ 2: đi về trong ngày có “ổn” hay không? Mà ko ổn cũng phải cố - chả lẽ bỏ phòng ks ở Bukit Bintang?

3/ Câu hỏi thứ 3: Từ Bukit Bintang muốn ra bến xe buýt để đi Genting. Tên bến xe buýt đó là gì (em nghe nói Bukit Jalil gì đó xa lắm)? Từ Bukit Bintang đi bằng phương tiện gì ra đó? Em nghe nói nếu ko đi bến xe buýt đó thì ra KL Sentral vẫn có tuyến đi Genting? Vậy chọn cách nào là hợp lý hơn? Và nếu từ Bukit Bintang không đi taxi ra KL sentral thì có phương tiện gi khác ko?
Đi tàu điện từ Bukit bintang ra KUL SENTRAL được. Còn để đến Genting thì có nhìu cách mình ko nhớ nữa vì ko đi.
Bạn xem link này nhé : http://www.rwgenting.com/en/getting_there/

III>>>Sáng 29 lại ra xe buýt đi Malacca, chiều về - lý do như trên – ks ở Bukit Bintang đã trả tiền rồi.
Chúc anh có thể làm supermen 1 lần ;)
5/ Câu hỏi thứ 5: Giống số 3: từ BB ra bến xe buýt để đi Malacca thì bến xe buýt đó tên gì (nghe nói là Bukit jalil gì đó xa lắm)? Đi bằng phương tiện gì tới đó? Ra KL Sentral rồi đi Malacca được không? Cách nào (bến xe buýt hay KL sentral) thì tối ưu hơn?
Bến xe đi Melaka có nhiều bến tùy từng xe, nhưng bến phổ biến là Term B'spadu Selatan Station. Bạn xem thích xe nào đi xe đó (mình từng đi Delima thấy OK):http://www.journeymalaysia.com/ptamelaka.htm#1
6/ Câu hỏi thứ 6: Giống số 4: Đi lại bằng phương tiện gì ở Malacca? Tham quan ở chỗ nào? (có tham khảo rồi nhưng nhờ tư vấn luôn thể)

Ở melaka nếu đi bus tù KUL thì sẽ đến bến xe melaka, đi taxi 20Rm để đến nhà thờ đỏ. Từ đó thì cứ lật bản đồ melaka ra mà lang thang.
mấy cái tài liệu của mình khi đi SIN - Malay, trong đó có Bản đồ melaka và nhiều thứ khác : https://www.box.com/s/6bn8yfag3umfjl0kdxem

IV>>> Sáng 30 từ 8h đến 15h30 là có quyền lang thang khám phá KL. 16h có mặt ở KL Sentral lên buýt ra sân bay, 17h40 check-in.

7/ Câu hỏi thứ 7: Thời gian như vậy có đi động Batu và về KL khám phá chút đỉnh rồi ra sân bay kịp ko?
Kịp, nếu tranh thủ đi sớm chút đừng 10h sáng thức thì thua (BB) , với lại nên xách hàng lý đi lun từ sáng cho chắc ăn ^^
8/ Câu hỏi thứ 8: Nếu không kịp đi Batu thì chỉ khám phá KL. Em dự định là Petronas Twin Tower, Merdeka Square, Bird Park… Vậy có ổn không - khúc này còn khá lăn tăn?

buổi sáng đó có thể đi Merdaka square dc rùi, twin tower cá nhân mình thấy đi ban đêm đẹp hơn
Đa tạ

Cho mình hỏi muốn lên tham quan Twin Tower thì phải mua vé phải không ? Hình như còn phải xếp hàng từ rất sớm.

Cho mình hỏi muốn lên tham quan Twin Tower thì phải mua vé phải không ? Hình như còn phải xếp hàng từ rất sớm.
Phải mua vé, giá bi nhiu mình quên rùi google tí là ra, còn xếp hàng thì cũng phải xếp hàng nhưng ko đến nỗi từ cực kỳ sớm như lúc còn free.

Vé lên Twin Tower là 80RM đấy ạ (đắt kinh). Xếp hàng thì tùy ngày, cuối tuần thì khá đông, ngày bình thường thì không phải xếp hàng mua vé nhưng cũng phải đợi chuyến. Hôm mình đến là 9h thì phải đợi chuyến 11h mới có vé, các chuyến trc đều sold out rồi. Mình đi ngày thứ 6.

Em vừa đọc đc tầm 50 trang phần 2 và cũng tự ẵm được một ít thông tin bổ ích <3 Cảm ơn các bác nhiều quá.

Nhưng các bác cho nhà em hỏi lại một số vấn đề mà em vẫn chưa rõ ạ :( Nhà em đợt 30/4 này sẽ đi trăng mật :D Đi Malay - Bali - Singapore.

Nhà em có 3 ngày ở Malaysia, và có ý muốn đi xem Kuala Lumpur, Malacca và Genting.

1. Nhà em bay chuyến bay muộn sang KL từ Hà Nội (1h15' sáng mới đến LCCT)
- Các bác cho em hỏi là: a) Giờ đó người ta còn bán sim và bản thẻ nạp không ạ?
b) Có thể ngủ lại ở LCCT ko ạ? hay bắt buộc phải đi bộ sang KLIA?
c) Nhà em ngủ/chơi đến 7h sáng đi mua vé BUS đi thẳng tới Malacca từ LCCT - có bác nào đi rồi mà có kinh nghiệm về vụ mua vé tới Malacca từ sân bay thì cho nhà em vài tí thông tin ạ <3

2. Ở Malay mạng 3G có ngon ko các bác? :D

3. Đi Genting sáng đi chiều về thì mình nên đi chơi những gì trong Genting ạ?

4. Từ Malacca đi thẳng đển Genting có xe nào chạy thẳng ko ạ? ( có phải đi qua KL ko ạ?)

Em cảm ơn các bác :D

Các bạn ơi cho mình hỏi thăm: mình sẽ đi Malaysia trong tháng 7 này. Đã book vé quốc tế, cụ thể:

SG- Kuala: 8:35, đến 11:25. Sau đó bay tiếp đi Langkawi. Có 2 lựa chọn cho mình:
1- Kuala- Langkawi: 13:55 đến 14:55
2- Kuala- Langkawi: 19:50 , đến 20:50.

Mình muốn hỏi: Nghe nói tháng 7 Airasia không đáp xuống LCCT nữa, vậy hãng sẽ đáp ở đâu? Bay nội địa thì có phải di chuyển từ sân bay quốc tế sang sân bay nội địa không hay vẫn chung 1 sân bay, chỉ khác khu vực làm thủ tục như ở sân bay Bangkok? Khoảng cách hơn 2 tiếng có đủ làm thủ tục nhập cảnh và check-in tuyến nội địa không ạ? Mình đã ghé Bangkok và thực sự oải vì phải mất 2 tiếng mới xong thủ tục nhập cảnh. Lần đầu mình đi Malaysia, lại có em bé 3 tuổi đi cùng nữa nên rất mong nhận được góp ý của các bạn. Cảm ơn mọi người nhiều ạ

Địa chỉ khách sạn của nhóm mình là Jalan Changkat Thambi Dollah, Off Jalan Pudu, Bukit Bintang. Mình định đến KL Sentral rồi qua KL Monorail để về ga Imbi Station (vì thấy ga này gần khách sạn nhất). Mọi người có thể chỉ cho mình cách từ KL Sentral qua Monorail và xuống ga Imbi thế nào không?

Mình dự định đến KL Sentral sẽ mua luôn vé đi Genting và Malaca cho ngày hôm sau và ngày kia. Vé Genting thì m đã biết mua trọn gói cả vé bus, cáp treo và vé vào cửa. Còn Malaca thì mình chưa rõ nếu mua vé bus đến thì làm sao có thể tiếp tục vào trung tâm phố cổ.

Còn Malaca thì mình chưa rõ nếu mua vé bus đến thì làm sao có thể tiếp tục vào trung tâm phố cổ.
Về Melaka : Mua vé bus đến melaka là đến sentral (trạm xe) thôi, từ đó đi taxi cỡ 10-15p nữa sẽ đến trung tâm phố cổ. Không thể đi bộ. Có xe bus thả ngay nhà thờ đỏ nhưng mình ko đi nên ko bít. Nói chung xe bạn đến là có 1 núi taxi đến hỏi liền, giá <20 RM 1 xe là OK, hơn thì ko đi

@Ltbubu:

1. Từ KL Sentral đi monorail về trạm Imbi:
Nếu bạn đi bus từ sân bay về KL Sentral thì vừa xuống xe bus sẽ thấy bản chỉ dẫn đường đi đến monorail - nếu ko thấy thì hỏi ng xung quanh (đi bộ, đoạn đi cỡ 15 phút).
Từ trạm monorail này mua vé đến trạm Imbi, theo chỉ dẫn vào bắt tàu & đi. Đến trạm Imbi thì xuống. Ra khỏi trạm Imbi chính là Times Square.

2. Vé đi Malacca ko bán ở trạm KL Sentral mà bán ở trạm xe Seletan. Bạn đón LRT hoặc đi taxi đến trạm này rồi mua vé đi. Từ KL đi Malacca có rất nhiều hãng xe & rất nhiều giờ chạy nên khi nào muốn đi thì đến mua vé thôi, ko cần phải mua trước. Giá như nhau, nhưng có xe đẹp, xe xấu nên bạn thấy xe hãng nào đẹp thì đi.

3. Xe từ KL đến Malacca sẽ đến Malacca Sentral. Từ đây bạn có thể đi taxi vào Old Town (phố cổ) như Zanyminh nói, giá từ 15-20RM. Còn ko bạn cũng có thể đi bus số 17, xe này có 2 loại, loại có máy lạnh giá 2RM/ng, loại ko có máy lạnh giá 1RM/ng. Xe này có chạy đến phố cổ & dừng ở nhà thờ đỏ (Christ Church).

Các bạn ơi giúp mình với, Mình có 1 đêm ngủ ở KL, 1 đêm ngủ ở Malacca. Mình book KS Sentral KL hotel . Vậy có bến xe nào gần KS mình ở đi Putrajaya và đi Malacca?( gần nhất) và có thể từ Putrajaya đi Malacca đc ko? bến xe nào?
Cảm ơn các bạn nhiều nha!

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,646
190,155
Latest member
ncvinh123
Back