What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Malaysia (Phần 3)

Status
Not open for further replies.
Re: Thông tin du lịch Malaysia (phần 3)

@mtcl3378:

Từ KL chỉ có 1 bến xe có xe đi Malacca là bến xe Selatan thôi nên nếu bạn muốn đi Malacca chỉ có cách ra bến xe Selatan để đi thôi.
Còn muốn đi Putrajaya thì bạn vào KL Sentral hỏi nhân viên ở quầy Information, ngta sẽ chỉ cách đi. Vì giờ các trạm bus, chuyến tàu ở KL thay đổi nhiều nên thông tin của mình ko còn chính xác, ko dám phán bừa.

Từ Putrajaya hình như ko có bus đi thẳng Malacca, bạn phải đi đến sân bay hoặc quay về lại KL để đón.

@Ltbubu:

2. Vé đi Malacca ko bán ở trạm KL Sentral mà bán ở trạm xe Seletan. Bạn đón LRT hoặc đi taxi đến trạm này rồi mua vé đi. Từ KL đi Malacca có rất nhiều hãng xe & rất nhiều giờ chạy nên khi nào muốn đi thì đến mua vé thôi, ko cần phải mua trước. Giá như nhau, nhưng có xe đẹp, xe xấu nên bạn thấy xe hãng nào đẹp thì đi.

3. Xe từ KL đến Malacca sẽ đến Malacca Sentral. Từ đây bạn có thể đi taxi vào Old Town (phố cổ) như Zanyminh nói, giá từ 15-20RM. Còn ko bạn cũng có thể đi bus số 17, xe này có 2 loại, loại có máy lạnh giá 2RM/ng, loại ko có máy lạnh giá 1RM/ng. Xe này có chạy đến phố cổ & dừng ở nhà thờ đỏ (Christ Church).

Mình đính chính thông tin một chút, vì bọn mình mới đi về hồi giữa tháng 3
- Ở KL Sentral có quầy bán vé đi Melaka của hãng Transnasional, ở trên tầng 2. Giờ chạy là: 7.00am 8.00am 9.00am 10.00am 11.00am 12.00nn 1.00pm 2.00pm 3.00pm 4.00pm 5.00pm 6.00pm 7.00pm 8.00pm 9.00pm 10.00pm, thời gian chạy khoảng 2h.
Nhưng đúng như bạn lilac nói, bạn nên ra bến Selatan mua vé, rất nhiều hãng, nhiều giờ chạy, k cần mua trước. Bọn mình chắc cú mua vé từ KLCC, cuối cùng chạy ra Selatan trễ 3 phút mà xe đã chạy rồi, lại phải mua vé khác :((
Từ KLCC đi Selatan thì có thể đi tàu điện hoặc taxi (coupon 20RM)

==> KLIA Transit đã có tuyến KL Sentral - LCCT RM12.5, bạn hỏi mua tại sân bay đi thích hơn bus nhé!

di chuyển từ KL Sentral qua chỗ Monorail có khó khăn và xa không ? (Đoàn mình đi 10 người - có trẻ nhỏ) ==> ko hề khó khăn gì nhé!

Cho mình hỏi về bus từ LCCT - KL Sentral - Bukit Bintang. Mình có tham khảo trên mạng thì thấy :
- LCCT - KL Sentral : mình định đi bằng Skybus (RM10), mình muốn hỏi là mua vé tại sân bay hay phải mua trên mạng ?
- KL Sentral - Bukit Bintang : mình định đi bằng Monorail (RM2.10), mình muốn hỏi là việc di chuyển từ KL Sentral qua chỗ Monorail có khó khăn và xa không ? (Đoàn mình đi 10 người - có trẻ nhỏ) ==> ko hề khó khăn gì nhé!
Nếu ở KL 3 ngày 2 đêm thì mình nên đi những điểm nào? Đoàn mình đông nên mình hạn chế phải di chuyển nhiều.
Ai biết chỉ giúp mình nhé!

đóng góp cho bạn được 1-2 cái tớ đã biết, Genting tớ chưa đi nên chịu :p

Em vừa đọc đc tầm 50 trang phần 2 và cũng tự ẵm được một ít thông tin bổ ích <3 Cảm ơn các bác nhiều quá.

Nhưng các bác cho nhà em hỏi lại một số vấn đề mà em vẫn chưa rõ ạ :( Nhà em đợt 30/4 này sẽ đi trăng mật :D Đi Malay - Bali - Singapore.

Nhà em có 3 ngày ở Malaysia, và có ý muốn đi xem Kuala Lumpur, Malacca và Genting.

1. Nhà em bay chuyến bay muộn sang KL từ Hà Nội (1h15' sáng mới đến LCCT)
- Các bác cho em hỏi là: a) Giờ đó người ta còn bán sim và bản thẻ nạp không ạ?
b) Có thể ngủ lại ở LCCT ko ạ? hay bắt buộc phải đi bộ sang KLIA?
c) Nhà em ngủ/chơi đến 7h sáng đi mua vé BUS đi thẳng tới Malacca từ LCCT - có bác nào đi rồi mà có kinh nghiệm về vụ mua vé tới Malacca từ sân bay thì cho nhà em vài tí thông tin ạ <3

==> ngủ nghỉ luôn tại LCCT được bạn ơi =))

7h bạn đi ra phía sảnh nội địa thì có các quầy bán vé bus, mua vé của Transitional đi Melaka nhé

Sim và thẻ nạp: ưu tiên trăng mật tặng bạn 2 sim của tớ vừa đi về. Một sim chỉ dùng Internet và nhận cuộc gọi, nạp tiền vào là dùng. Một sim nghe gọi bt, còn gần RM30 trong tk. Gọi rẻ lắm í, gọi về VN 1 cuộc nói chuyện khoảng 4-5' chỉ mất khoảng RM1 - RM1.5 thôi, nhà tớ còn cố gọi buôn chuyện để hết mà nó ko hết cho, gọi xong còn thấy được cộng thêm hay sao í :))

2. Ở Malay mạng 3G có ngon ko các bác? :D ==> theo tớ đánh giá thì bình thường, cũng lúc được lúc mất, có vẻ ko ổn bằng VN :D

3. Đi Genting sáng đi chiều về thì mình nên đi chơi những gì trong Genting ạ?

4. Từ Malacca đi thẳng đển Genting có xe nào chạy thẳng ko ạ? ( có phải đi qua KL ko ạ?)

Em cảm ơn các bác :D

Các mẹ ơi, cho mình ý kiến về lịch trình và khách sạn mình định chọn nhé, mình bay Airasia.

Ngày 17/5 : tới Kul lúc 1.40pm, về Bukit Bintang, ở ks My Hotel @ Bukit bintang. Chơi tối tại đây.

Ngày 18/5: chơi tại Kul - chưa có lịch trình cụ thể.

Ngày 19/5: chơi tại Kul, trưa ngày 19/5 check out trả ks, đem hành lý đi gửi ở trạm (trạm nào hôm nọ mình đọc lại mà note trên cty đang chưa nhớ ra) tối đi ra sân bay, ngủ tại sân bay để sáng hôm sau bay sang Sing.

Ngày 20/5: 6h sáng bay sang Sing, 7h tới nơi về trung tâm chắc hơn 9h. Về ks Hotel 81 Bencoolenu (khu Bugis, nhìn trên bản đồ cũng có vẻ gần Orchard). Mình thấy Hotel 81 ở khu Geylang rẻ lắm nhưng đọc review thì sợ sợ vì đó là khu đèn đỏ.

Chơi loanh quanh ở Orchard, tối đi ăn cháo ếch, chili crab ở Geylang.

Ngày 21/5: chơi loanh quanh ở Sing, trưa trả phòng ks rồi tối ra sân bay. Bay chuyến 23h về Kul, tới KuL ngủ ở sân bay để sáng mai bay về VN

Ngày 22/5: 6h sáng bay về VN

@Ltbubu:

1. Từ KL Sentral đi monorail về trạm Imbi:
Nếu bạn đi bus từ sân bay về KL Sentral thì vừa xuống xe bus sẽ thấy bản chỉ dẫn đường đi đến monorail - nếu ko thấy thì hỏi ng xung quanh (đi bộ, đoạn đi cỡ 15 phút).
Từ trạm monorail này mua vé đến trạm Imbi, theo chỉ dẫn vào bắt tàu & đi. Đến trạm Imbi thì xuống. Ra khỏi trạm Imbi chính là Times Square.

2. Vé đi Malacca ko bán ở trạm KL Sentral mà bán ở trạm xe Seletan. Bạn đón LRT hoặc đi taxi đến trạm này rồi mua vé đi. Từ KL đi Malacca có rất nhiều hãng xe & rất nhiều giờ chạy nên khi nào muốn đi thì đến mua vé thôi, ko cần phải mua trước. Giá như nhau, nhưng có xe đẹp, xe xấu nên bạn thấy xe hãng nào đẹp thì đi.

3. Xe từ KL đến Malacca sẽ đến Malacca Sentral. Từ đây bạn có thể đi taxi vào Old Town (phố cổ) như Zanyminh nói, giá từ 15-20RM. Còn ko bạn cũng có thể đi bus số 17, xe này có 2 loại, loại có máy lạnh giá 2RM/ng, loại ko có máy lạnh giá 1RM/ng. Xe này có chạy đến phố cổ & dừng ở nhà thờ đỏ (Christ Church).

Mình muốn hỏi từ Bukit Bintang đến trạm Seletan này có xa không? Nếu đi taxi thì nên trả giá bao nhiêu, vì đoàn mình 6 người nên không biết đi taxi có tiện không nữa? Và nếu đi LRT thì các bạn chỉ giúp mình với.

Thanks bạn vì những thông tin hữu ích trên.

Mình muốn hỏi từ Bukit Bintang đến trạm Seletan này có xa không? Nếu đi taxi thì nên trả giá bao nhiêu, vì đoàn mình 6 người nên không biết đi taxi có tiện không nữa? Và nếu đi LRT thì các bạn chỉ giúp mình với.

Thanks bạn vì những thông tin hữu ích trên.
Nếu trí nhớ mình ko sai thì tàu điện từ Bukit bintang đến bến xe selatan gì đó là cỡ <10RM 1 ng, vậy bạn cứ trả giá taxi thấy có thể 60RM hay thậm chí 80 RM là ổn rồi. Vì taxi đưa đến tận nơi và thoải mái hơn.

@Ltbubu:

Từ Bukit Bintang nếu bạn muốn đến trạm Selatan (tên đầy đủ là Bandar Tasik Selatan) thì bạn đi monorail đến trạm Hang Tuah, ở đây đổi sang line xanh lá đi thêm vài trạm nữa là tới (hướng đến Sri Petaling). Tiền thì cỡ từ 4-5RM/người.
Còn nếu bạn đi taxi thì có thể bắt taxi & trả giá, nhớ là KO QUÁ 30RM (cỡ 20-25RM thôi). Còn nếu bạn ko biết trả giá thì cố gắng tìm taxi counter & mua voucher rồi đi (mình hay mua taxi voucher ở quầy taxi counter ở Times Square).

@Ltbubu:

Từ Bukit Bintang nếu bạn muốn đến trạm Selatan (tên đầy đủ là Bandar Tasik Selatan) thì bạn đi monorail đến trạm Hang Tuah, ở đây đổi sang line xanh lá đi thêm vài trạm nữa là tới (hướng đến Sri Petaling). Tiền thì cỡ từ 4-5RM/người.
Còn nếu bạn đi taxi thì có thể bắt taxi & trả giá, nhớ là KO QUÁ 30RM (cỡ 20-25RM thôi). Còn nếu bạn ko biết trả giá thì cố gắng tìm taxi counter & mua voucher rồi đi (mình hay mua taxi voucher ở quầy taxi counter ở Times Square).

Update mới là đổi line tại KL bây giờ đã gần giống như Sing, ko cần phải tap-out, rồi sau đó lại phải tap-in :)
Quan trọng lúc bạn mua vé, bạn nói đi thẳng tới BTS nhé.
Như lần mình, cứ mua tới HangTuah, xong mình lại thấy interchange ko cần phải tap-out, thế là đi luôn.
Tới BTS, tap-out. Hú tít tít, mình vào phòng vé, trả tiền đi từ HangTuah cho đến BTS. he he.

30/4 này em sẽ đi phượt Malaysia, em muốn hỏi 1 chút là nên đổi tiền MRT ở Việt Nam hay mang theo USD sang đấy đổi ah.

Ở HN thì đổi MRT ở phố nào?

Nhờ mọi người chỉ giúp em: Penang thì bãi biển nào đẹp & chỗ ăn ngon ở Langwaki, đến Langwaki nên đi các tour nào trên đảo?

Thanks!

Last edited:
Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,645
190,155
Latest member
ncvinh123
Back