What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Myanmar

Mỗi khi đi đến một đất nước mới thì thú vị nhất là tìm được nguồn thông tin khá chính xác, tiệm cận với thực tế.

Lonely Planet thực ra không phải là nguồn thông tin mà tôi dựa vào nhiều.

quý giá nhất khi bấu được 1 website hữu ích và đào bới trong đó là thú vị nhất.

KHi đi Cambodia thì tóm được em Canby này. Em canby này thông tin rất hay, updated thường xuyên. Thú vị

http://www.canbypublications.com/

Khi đi Myanmar thì tóm được em này. Em PassPlanet. Pass Planet thì không chỉ có Myanmar mà có nhiều nước. Thông tin về myanmar của em Pass này cực thú vị, ngắn gọn, chuẩn, dễ hình dung. Tips phong phú. Thú lắm

http://www.passplanet.com/myanmar/

Nếu các bạn Phượt định viết cái ấy ấy... thì viết theo kiểu Pass Planet này này. Highly Recomend luôn....

(c)

Lịch trình

Chắc các bạn cũng bùn chán vì bọn tớ mãi ko ị ra được cái lịch trình

Nhưng các bạn đừng buồn. Bọn tớ đã chốt lịch trình rồi... Chỉ còn 1 ngày nữa là lên đường thôi, sao hồi hộp và thú vị đến thế...

Lịch trình lần này rất tuyệt zời nhưng để hồi hộp đến phút chót hẹn khi nào zề rồi tán cho xôm...

Ôi tớ đang hồi hộp nứt tim đây....

Hị hị đoàn nhà em đã trải qua 8 ngày tuyệt vời ở Myanmar.. giờ đang điên cuồng ngập trong màu sắc sặc sỡ của Yangon.

Hẹn gặp lại các bác

Tips from trip

Đây là các Tip cơ bản qua chuyến đi của em.

T1: Hãy đi Myanmar, người dân Myanmar rất cần đến các bạn. Từ Tháng 9 năm ngoái lượng khách đến Myanmar sụt giảm và những người lao động dịch vụ đều gặp phải rất nhiều khó khăn

T2: Người Miến nhìn chung nói tiếng Anh tốt vì vậy bạn dễ dàng có được các thông tin cần thiết, có dược sự giúp đỡ tốt từ người bản địa

T3: Nếu đi vào mùa thấp điểm bạn ko cần phải đặt vé xe bus hay máy bay trước khi đến Myanmar, mọi thứ đều có thể mua đc khi bạn đến nơi. Chúng tôi dễ dàng mua vé máy bay ở Bagan, Mandalay vvv cho chuyến bay ngày hôm sau với giá rất rẻ và tiện lợi

T4: DONT BARGAN HARD: Đành rằng chúng ta là những người du lịch bụi nhưng khi đi Myanmar các bạn đừng trả giá quá thấp cho các dịch vụ được cung cấp bởi người dân lao động

Có thể tôi đã bị tẩy não nhưng nhóm chúng tôi hết sức tránh tiêu tiền vào các nguồn của CP. Chủ yếu dùng dịch vụ trực tiếp của người dân lao động nghèo.

Những dịch vụ như xe ngựa, trisaw, mua quà, vvv.... mặc cả để có giá hợp lý nhưng không mặc cả đến cạn kiệt.

tiếp - Tips

T5: Đổi tiền. Tỷ giá đồng $ giao động rất lớn và ko có mức cụ thể/ Tuy nhiên hiện tại tỷ giá từ 1180 - 1250 kyat cho 1 đô la mỹ.

Đổi tiền ở đâu:

Tốt nhất thì bạn nên đổi tiền ở Yangon, ai cũng biét là tiền có thể đổi đc ở chợ đen và là hoạt động bất hợp pháp. Ở Yangon bạn có thể đổi tiền ở chợ đá quý với tỷ giá 1200. Có thể đổi tại Zaburis Souvernir Tshirt số 141/142 central Block trong chợ Bogyoke Aung San.

( Chuyện đổi tiền của bọn tớ thì ly kì kinh khủng, sau mới thấy đổi tiền cũng phình phường thôi...)

Khi đổi tiền nhớ check; Bank of Myanmar chứ ko phải Burma và nên lấy loại tiền 1000 mới kích thước nhỏ vì nó ít rách nát và thông dụng, dễ đút vào ví.

Để chi tiêu ăn uống nhà nghỉ, đi lại cho 1 hành trình 10 ngày ở Myanmar bạn nên đổi 80$ ở Yangon và khoảng 30$ ở Mandalay.

Nếu cần tiền để mua sắm tổng cộng cả hành trình bạn chỉ cần đổi 150$.

Vì tỉ giá cao nhất của Kyat là 1000 vì vậy cầm tiền rất khổ. Bạn lưu ý rằng có 2 nơi đổi tiền tốt là Yangon và Mandalay để cân đối chi tiêu.

Vé máy bay và các dịch vụ khác liên quan đến CP thì hầu hết dùng $ để trả

Đổi tiền ở Yangon được coi là phạm pháp nhưng có nhiều chuyện thú vị để kể.

T6; Nhà nghỉ

Nhà nghỉ Budget ở Myanmar hầu hết có giá từ 8$ - 15$. Ở Yangon thì nhà nghỉ rất tệ và hôi hám vì các building ở Yangon đều đã cũ nát. Tip nhà nghỉ như sau:

Yangon: Okinawa Guesthouse, chỉ có 6 phòng giá 15$/phòng. Có Dorm giá 5$/người. sạch sẽ, trung tâm.
DC: No 64, 32nd Street, Yangon - 951374318. Cạnh chùa Sule Pagoda

Mandalay: Royal Guest House 6$ trở lên ở khu Hồi giáo. Phòng nhỏ sạch sẽ, share nhà tắm.

Royal Hotel: 18$ hiện đại sạch sẽ tiện đi lại.

Bagan: Golden Myanmar ở cạnh chợ Nyang U Village. Sạch sẽ sàn gỗ, chủ nhà thân thiện. giá 10$
ĐT: 061 60901... www.goldenmyanmarguesthouse.com

Lucky 7: Đối diện Golden Myanmar, vị trí và phòng OK

Nhìn chung các xe ngựa và taxi đều thỏa thuận đưa bạn đi check 2 - 3 cái KS cho đến khi nào ưng thì thôi và ko lấy tiền thêm.

Inle Lake: Ở Nangswe village khách sạn View Point nằm bên kia cầu gỗ,Giá 12$ ( đã mặc cả). Phòng Bungalow trong vườn chuối. Sạch sẽ tạm ổn.

Tất nhiên còn nhiều lựa chọn khác cho nhà nghỉ em xin tip sau

Last edited:
T7 - Ăn Uống

Ở Myanmar do là 1 quốc gia pha trộn khá nhiều nền văn hóa nên ăn uống cũng phong phú. Nơi ăn uống ngon nhất thì vẫn là Yangon rồi.

Chú ý 1 tip nhỏ cho những người ăn mặn đó là ăn sáng ở Myanmar rất nhạt nhẽo, các bạn ở guest house nhưng đều được cho ăn sáng, bữa sáng thường gồm có bánh mỳ nướng và trứng + cafe, trà, nước hoa quả. Tuy nhiên rất nhạt mồm vì họ chỉ dùng muối chứ ko có các gia vị. Hầu như ko dùng nước tương và nước mắm.

Các bạn có thể mang thêm gói gia vị đi ăn cho đỡ thèm mặn đặc biệt khi đi lại dưới thời tiết nóng bức bạn bị mất muối nhiều nên cảm giác thèm mặn càng da diết hơn,..

+ Đồ ăn Miến truyền thống thường có 2 loại là Salad, rau luộc và món mặn là Cari. Món chấm chủ yếu là mắm ruốc bốc mùi nhưng cực ngon

+ Đồ ăn Thái: Nấu rát đặc vị thái.

+ Đồ Tây: pizza ect... dễ ăn.

Quán xá vỉa hè, trà nóng, bánh rán, hoa quả ăn bẹt nhè....

các quán ăn ngon xin được cung cấp địa chỉ vào kỳ sau. Tuy nhiên có 1 số gợi ý nhanh gọn:

Yangon: Ăn ở khu Tháp đồng hồ đỏ và ăn ngoài phố, Ăn ở khu phố tầu.
*** MỘT QUÁN ĂN TUYỆT ĐỈNH ĐÂY: HLA Myanmar Restaurant No 27, 5th Street, West shwegonedine, Bahan Township. Các bạn đi thăm chùa vàng xong có thể ăn trưa ở đây. Phải hỏi dân taxi may ra mới tìm được. Đồ ăn rất ngon.

Các quán Myanmar chủ yếu bán theo kiểu Point and Shot tức là chỉ và trỏ nên dễ gọi món lắm

Mandalay: Nên uốgn bia hơi ở Mandalay. Các quán ăn xin đợi em tra sổ rồi cung cấp sau.

Inle Lake: Hãy ăn Shan food và uống trà với chuối rán

Bagan: Ăn ở đâu cũng ngon vì Bagan quá tuyệt vời...
Bọn em đã ăn trưa ở đây này, ngay bên bờ sông, view lộng gió, quán tuyệt đẹp.
The Beach Bagan: www.thebeachbaganrestaurant.com
( ko biết có phải của CP không, nhưng hình như là không... he he vô tư đê)

Last edited:
Nếu không thì bạn phải qua các Cty được ủy quyền.

Công ty tôi đang làm được ủy quyền đặc biệt cho các trường hợp làm Visa Myanmar vì vậy mọi thủ tục cũng rất dễ dàng cho tôi.

==============

Linh Evil vui lòng chỉ crudeoil các công ty được ủy quyền làm visa Myanmar ở Sài Gòn được không? Crudeoil đã hỏi 1 vài dịch vụ du lịch và được báo là USD50 cho visa du lịch !!! Thiệt không chịu được.

Cám ơn nhé

Các bạn ở TPHCM nếu có người nhà hay bạn bè ở Hà Nội có thể tự xin visa di Myanmar ko cần nhờ dịch vụ.
Tớ gửi passport ra Hànội, thêm 2 cái visa application form load từ trên mạng xuống, điền form, dán 2 cái ảnh. Gửi ra nhờ bạn tớ ở Hànội mang tới DSQ nộp hồ sơ + 20USD, 3 ngày sau lấy visa.
Cái form của tớ bị ĐSQ chê là ko đúng, nên bạn tớ phải lấy form ở đó điền lại cho tớ, rồi bạn tớ tự kí tên luôn, vậy mà vẫn xin được visa hehe.
Tình hình là tớ đã lên xong chương trình ở Myanmar rùi, và đã bắt đầu nằm mơ thấy mình vác máy ảnh vào bên trong đền Sulamani chụp cái ảnh tranh tường như bác QTLuong trên terragallery chụp rùi.
Chương trình 13 ngay của tớ thế này:
Yangon-Bagan-Mandalay (Sagaing, Amarapura, Mingu) - Pindaya - Inle (Kakku, Indein, Sankar) - Bago- Golden Rock-Yangon
Hehe Myanmar qua ảnh quả thật là rất đẹp, hi vọng thực tế cũng đẹp như vậy :).

Ngày 19/12/2008 ĐSQ Liên bang Myanmar & Lãnh đạo UBND Tp.HCM, Sở Ngoại vụ Tp.HCM đã phối hợp tổ chức lễ khai trương VP Tổng lãnh sự quán Liên bang Myanmar tại Tp.HCM.

Trụ sở đặt tại: Số 50 Đường Sầm Sơn, F.4, Q.Tân Bình Tp.HCM.

Điện thoại: 08.54490 805; 54252 674. Fax: 08. 38428 879.

E-mail: [email protected]

Website: www.gmas.com.vn

Tổng Lãnh sự danh dự: DAM TRUNG BAC (Mr)

Hp: 0987 388 389, 0909 791 792.

Thư ký Tổng lãnh sự: THAN THI THAO (Ms)

E-mail: [email protected]

Hp: 0908 19 96 96.

Từ ngày 22/12/2008 Tổng Lãnh sự quán đã bắt đầu hoạt động. Những vấn đề liên quan đến đất nước Myanmar & việc cấp visa nhập cảnh Myanmar từ nay sẽ được giải quyết tại Tổng lãnh sự quán.

Last edited by a moderator:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,637
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back