What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Nhật Bản (phần 2)

Các bạn cho mình hỏi xíu, mình có thể nộp xin visa thay cho bố mẹ được k ạ? Vì nhà mình kinh doanh tự do nên bố mẹ không có đăng ký kinh doanh hay hợp đồng lao động gì hết, hộ chiếu đi 1 số nước quanh ĐNA. Mình có thể bảo lãnh về khoản chứng mình tài chính luôn đc k ạ? Do mình công việc ổn định, lương ổn, pp khá kín có multi 3 năm và đi Nhật 2 lần. Muốn đưa bố mẹ đi chơi mà thấy xin visa có vẻ khó nhằn quá. Bạn nào biết có dịch vụ lo A-Z visa Nhat thì cho mình xin liên lạc luôn phòng khi không đc ạ hic :(

Inbox mình ngay từ đầu mình hướng dẫn bạn nhé, chứ đừng nộp xong rồi nộp lại cùng 1 mục đích của chuyến đi là chờ 6 tháng đấy bạn nhé!

Sáng may mình vừa đi nộp hồ sơ, mình đến lúc 10h kém và sau chừng 20p thì xong. Đsq ko quá đông. Có chút lo vì chục người xếp hàng trước mình ở cả 2 cửa đều thấy yêu cầu bổ sung giấy tờ, ra xếp lại hồ sơ theo thứ tự, ra ngoài dán ảnh vào, bla bla. Tới mình chị thu hồ sơ hỏi câu đầu là Ai mời đi, mình trả lời không có ai, mình tự đi. Câu 2 là đã đi du lịch nước nào, biết đây là câu quan trọng nên mình nói đã đi qua mấy nc Châu Âu và Châu Á. Chị xem hồ sơ của mình và mẹ mình. Trả lại các giấy tờ trùng nhau do mình chuẩn bị 2 bản cho 2 bộ hồ sơ riêng và trả lại bản gốc 1 số giấy tờ. Xong viết giấy hẹn trả lại mình. Tất cả trong 5p. Không hỏi gì thêm. Làm 2 hôm nay cứ phải học tên mấy cái địa danh tham quan tiếng Nhật trong lịch trình để trả lời khi bị hỏi mà lại chả hỏi gì. Không biết là như vậy có khả quan không. Mình làm ở 1 ngân hàng, đã có gia đình, chứng minh tài chính 1 vài sổ tk total tầm gần 400 tr, sao kê tài khoản trả luơng số dư cuối tại ngày hqua hơn 100 tr. sổ đỏ nhà chung cư. Mẹ mình đã về hưu, chứng mình tài chính sổ tiết kiệm 160 tr. Do vướng lễ nên 4/5 mới có kết quả. Mà chỉ sợ bữa đó mình phải đi công tác. Mình tới lấy kết quả trễ hơn lịch hẹn vài ngày vẫn được đúng không các bạn nhỉ. Hồi hộp ra phết. Vì cách đây 7 năm mình từng bị fail visa Schengen ở sứ quán Ý sau 2 tuần chờ đợi lúc đó 2vc mới cưới xin visa đi trăng mật mà bị fail nên tới giờ vẫn cứ lo lắng mỗi lần xin visa đi đâu.

Hồ sơ của bạn quá đẹp rồi, đảm bảo là có visa nếu như lịch trình, booking khách sạn và vé máy bay đầy đủ hợp lí. Bạn đến lấy lúc nào cũng được hoặc bạn bảo mẹ mang giấy hẹn và chứng minh thư đến lấy.
Hoặc bạn với mẹ bạn viết cái giấy uỷ quyền, ký tên cho người trong gia đình mang kèm copy chứng minh thư nhân dân của người được uỷ quyền nộp là lấy được vi sa bạn nhé!

Cả nhà cho em hỏi e định đi Tokyo + Kyoto trong 7 ngày, vậy có cần mua thẻ tàu nào để tiết kiệm chi phí đi lại không ạ?
Em thấy mn hay mua JR Pass 7 days nhưng nhu cầu di chuyển đến các tỉnh của em không nhiều thì có loại thẻ khác không?
Cảm ơn mn!

Cả nhà cho em hỏi e định đi Tokyo + Kyoto trong 7 ngày, vậy có cần mua thẻ tàu nào để tiết kiệm chi phí đi lại không ạ?
Em thấy mn hay mua JR Pass 7 days nhưng nhu cầu di chuyển đến các tỉnh của em không nhiều thì có loại thẻ khác không?
Cảm ơn mn!

Mua pass hay không, mua loại pass nào hoàn toàn phụ thuộc vào lịch trình của em định đi những đâu, đi như thế nào nhé.
Về các loại pass, em search “all kind of pass in japan” sẽ ra một mớ thông tin. Từ đó lần dần dần và chọn loại phù hợp nhất với nhu cầu của mình (nếu có) chứ không ai nhớ hết một đống đó được đâu vì rất lằng nhằng và rất rất rất nhiều loại.

Vd: nội đô Tokyo có:
- Pass tàu điện ngầm theo ngày (từng hãng, nhiều hãng) (riêng nội đô Tokyo có 3-4 hãng tàu khai thác rùi nhé),
- Pass kết hợp bus/train từ sân bay (Haneda/Narita, 1 chiều/khứ hồi) về trung tâm và tàu/bus trong trung tâm,
- Pass tàu JR (local và shinkansen) 3 ngày Tokyo và vùng phụ cận (đi được vùng quanh núi Phú Sỹ kể cả một số đoạn mà JRP thường ko cover, khu trượt tuyết Yuzawa, Nikko, môt số khu suối nước nóng, Ashikaga, Hitachi…)

Vùng phụ cận Tokyo như Nikko, Hakone, Hakone + Fuji 5 lakes cũng có pass riêng (2-3 ngày)

Kyoto thì nội đô cũng có pass 1-2-3 ngày bus riêng, metro riêng, bus + metro, bus + metro + train (riêng train đã có ~3 hãng tàu khác nhau rùi, tàu mỗi hãng một pass riêng)

Vùng Kansai (Kyoto, Osaka, Nara...) cũng có một cơ số loại pass...

Hoa mắt chưa :D

Cho nên vấn đề quan trọng nhất là em cần dự kiến được lịch trình đi những đâu, đi ntn rồi mới tính đến chuyện lựa chọn pass sao cho phù hợp để tiết kiệm chi phí được. Lịch càng chi tiết thì càng dễ tính toán. Còn mà đại khái thì cứ ... bus đêm Tokyo - Kyoto là rẻ nhất + suica/pasmo quẹt thôi.

Last edited:
Mình đã lấy được visa. Cám ơn tất cả mọi người về những kinh nghiệm quý báu đã chia sẻ giúp mình tự tin xin visa tự túc. Quá trình xin visa thuận lợi hơn mình nghĩ. Giờ đã xong công đoạn khó khăn đầu tiên. Tiếp theo thì đau đầu hơn với lịch trình chi tiết để chuyến đi suôn sẻ. Hành trình của mình 8 ngày 7 đêm. Ở Osaka 1 ngày, Kyoto 2 ngày, Tokyo 5 ngày. Mình nhờ các cao thủ tư vấn giúp mình mấy vấn đề như sau, cám ơn mọi người
1. Kobe có nên đi hay không? Mình định từ Osaka đi Kobe nửa ngày sau đó đi Kyoto. Nếu đi Kobe thì Kyoto chỉ còn 1,5 ngày. Mình đi với mẹ mẹ mình nói muốn đi ngắm cảnh, ko thích đi đền chùa quá nhiều. Bạn mình nói Kobe chỉ là cảng ko có gì lắm. Nên mình đang băn khoăn xem có nên đi không.
2. Mình định đi Nikko 1 ngày để đi Edomura. Nikko ngoài Edo thì nên đi thăm quan chỗ nào vì thời gian chắc cũng ko còn nhiều. Do thời gian di chuyển từ Tokyo đi Nikko khá dài. Mình chắc sẽ ko đi chùa và tắm nứoc nóng vì sẽ đi ở Kyoto và Tokyo. Mình thấy Nikko có 1 số hồ khá đẹp. Ko biết chỗ nào nên đi.
Nhờ các bạn tư vấn thêm. Many thanks

1. Kobe theo cảm nhận của t thì khá là chán so với các thành phố khác. Đấy chỉ là cảng cũng k có gì đặc biệt cả. T nghĩ c nên dành thời gian chơi ở Osaka hoặc Nara thì hơn
2. Nikko c có thể đi lên Chuzenjiko, từ thị trấn Nikko đi lên sẽ phải leo dốc khá là ngoằn ngoèo nhưng bù lại cảnh khá là đẹp.

mik mới đi Nhật về, có 1 sim 4g docomo còn khoảng 200mb (đủ để search đường, google map thoải mái, đợt mik đi châu âu 25 ngày cũng chỉ dùng hết 150mb) hạn đến 31/5, bạn nào sắp đi trong khoảng thời gian tới pm m tặng nhé, tks

Mình đã lấy được visa. Cám ơn tất cả mọi người về những kinh nghiệm quý báu đã chia sẻ giúp mình tự tin xin visa tự túc. Quá trình xin visa thuận lợi hơn mình nghĩ. Giờ đã xong công đoạn khó khăn đầu tiên. Tiếp theo thì đau đầu hơn với lịch trình chi tiết để chuyến đi suôn sẻ. Hành trình của mình 8 ngày 7 đêm. Ở Osaka 1 ngày, Kyoto 2 ngày, Tokyo 5 ngày. Mình nhờ các cao thủ tư vấn giúp mình mấy vấn đề như sau, cám ơn mọi người
1. Kobe có nên đi hay không? Mình định từ Osaka đi Kobe nửa ngày sau đó đi Kyoto. Nếu đi Kobe thì Kyoto chỉ còn 1,5 ngày. Mình đi với mẹ mẹ mình nói muốn đi ngắm cảnh, ko thích đi đền chùa quá nhiều. Bạn mình nói Kobe chỉ là cảng ko có gì lắm. Nên mình đang băn khoăn xem có nên đi không.
2. Mình định đi Nikko 1 ngày để đi Edomura. Nikko ngoài Edo thì nên đi thăm quan chỗ nào vì thời gian chắc cũng ko còn nhiều. Do thời gian di chuyển từ Tokyo đi Nikko khá dài. Mình chắc sẽ ko đi chùa và tắm nứoc nóng vì sẽ đi ở Kyoto và Tokyo. Mình thấy Nikko có 1 số hồ khá đẹp. Ko biết chỗ nào nên đi.

Chúc mừng bạn đã đc visa nhé.
Kobe thì bạn mình vừa đi bảo không có gì đặc biệt cả, bạn nên dành thời gian đó ở Kyoto hoặc Nara nếu muốn. Mình đi Kyoto 3 ngày nhưng thật sự vẫn còn lưu luyến lắm. Có gì thứ để chơi kinh khủng. Còn Tokyo thì mình thấy cũng không có gì chơi nhiều =)) đợt mình đi chỉ dành 3 ngày ở Tokyo thôi. Bạn có thể dành 1 ngày để đi Kawaguchiko hoặc Hakone để ngắm Phú Sĩ

Các bạn ơi, mình có bản dịch hộ khẩu hồi năm 2015. Bây giờ sao y công chứng ra 2 bản để xin visa Hàn và Nhật thì có được chấp nhận ko?

Hầu như mn đều nói Kobe chán ,mà mình thì lại thích Kobe hơn Osaka, có cảng biển, thành phố thì nhỏ nhỏ , bạn hỏi đường đi Kobe Kitano xinh lắm, giống giống như bên châu Âu, còn Nara thì mình thấy chủ yếu cũng đi chùa với cái Nara Park thì có nai

Các bạn ơi, mình có bản dịch hộ khẩu hồi năm 2015. Bây giờ sao y công chứng ra 2 bản để xin visa Hàn và Nhật thì có được chấp nhận ko?

Nhật làm visa đâu yêu cầu HK đâu bạn? giấy tờ làm visa Nhật cũng hog cần dịch qua tiếng Anh hay Nhật

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,623
190,153
Latest member
kientruckhangvinh
Back