What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Nhật Bản (phần 2)

Các bạn ơi, mình có bản dịch hộ khẩu hồi năm 2015. Bây giờ sao y công chứng ra 2 bản để xin visa Hàn và Nhật thì có được chấp nhận ko?

Với bên Hàn, nếu bạn đi cùng gia đình thì cần hộ khẩu, bạn gửi cái đó cho bên dịch thuật, họ sẽ sao y công chứng và chỉ lấy tiền sao y công chứng không mất tiền dịch nữa.

Với bên Nhật, nếu như có gì liên quan đến chứng minh mối quan hệ gia đình con cái, bố mẹ, ông bà thì bản chỉ cần sao y công chứng ở phường và nộp kèm bản sao y công chứng hộ khẩu bằng tiếng Việt, Nhật không yêu cầu dịch thuật giấy tờ nữa bạn nhé!

Cần gì nữa bạn cứ hỏi.

Chúc mừng bạn đã đc visa nhé.
Kobe thì bạn mình vừa đi bảo không có gì đặc biệt cả, bạn nên dành thời gian đó ở Kyoto hoặc Nara nếu muốn. Mình đi Kyoto 3 ngày nhưng thật sự vẫn còn lưu luyến lắm. Có gì thứ để chơi kinh khủng. Còn Tokyo thì mình thấy cũng không có gì chơi nhiều =)) đợt mình đi chỉ dành 3 ngày ở Tokyo thôi. Bạn có thể dành 1 ngày để đi Kawaguchiko hoặc Hakone để ngắm Phú Sĩ
Thanks bạn, Tokyo của mình có 4,5 ngày nhưng trong đó có 1 ngày đi nikko và 1 ngày đi hakone ngắm núi Phú Sỹ với Gotemba outlet.
Bạn có kinh nghiệm gì về Nikko không? Mình muốn đi Công viên Edo nhân tiện ngắm cảnh Nikko mà chưa biết ngoài Edo thì đi đâu hợp lý. Mình tính đi strawberry park nhưng giờ giấc có vẻ hơi khó kết hợp nên chắc phải chọn chỗ khác.

Có cần spam lộ liễu làm loãng hết topic thế này không?

Mọi người đã vào đầy là để chia sẻ và tìm hiểu thông tin để tự đi nộp hồ sơ, chỉ có các trường hợp các cô chú quá nhiều tuổi, không biết tiếng mới cần có sự hỗ trợ tư vấn giấy tờ với mức giá hợp lí.

Các bạn mà muốn tự nộp cứ đọc đúng thông tin trên web của đại sứ quán hoặc lãnh sứ quán, xong sắp xếp được thời gian thì tự đến nộp, yên tâm là các bạn nộp tại Đại sứ quán không đủ giấy tờ các chị ý đuổi ngay từ vòng gửi xe rồi nên đơn giản lắm, không được lại quay về làm lại không sao?

Trang web chính thức của Đại sứ quán Nhật Bản tại Hà Nội :

http://www.vn.emb-japan.go.jp/itpr_ja/Vn_Ryouji_XinVisa.html

Trang web của lãnh sứ quán Nhật Bản tại Hồ Chí Minh:

http://www.hcmcgj.vn.emb-japan.go.jp/vn/thithuc.html

Còn có gì thắc mắc cần hỏi nữa, thì cứ viết câu trả lời ở đây, mọi người sẽ tư vấn nhiệt tình.

Còn cần hỗ trợ nộp hồ sơ cho các bố mẹ già hoặc ở các tỉnh xa hoặc bảo lãnh thăm thân hoặc cách viết thư mời để mời họ hàng, người thân, bạn bè thì cứ gửi câu hỏi hoặc inbox, mình sẽ hướng dẫn cụ thể.

Shachou

Các bạn ơi cho mình hỏi book vé máy bay trả sau ( có thể huỷ) để xin visa như thế nào vậy? Mình thử Vietjet mà ko thấy. Cảm ơn nhiều.

Các bạn ơi cho mình hỏi book vé máy bay trả sau ( có thể huỷ) để xin visa như thế nào vậy? Mình thử Vietjet mà ko thấy. Cảm ơn nhiều.

Rất ít hãng hàng không áp dụng chính sách có thể giữ đặt chỗ hoặc hoàn tiền nếu rớt visa lắm bạn ạ. Và nếu có thì đa số là mùa cao điểm thôi ấy, ví dụ như đợt rồi có Cathay Pacific áp dụng chính sách này nè. Còn VJA thì làm gì có chặng bay đi Nhật

nếu đi nikko và hakone mà mỗi chỗ có 1 ngày mình e là rất khó và mệt, riêng di chuyển thôi đã mất rất nhiều thời gian.Nếu tra trên bản đồ, bạn sẽ thấy 2 địa điểm này cách nhau khá xa và cũng không thuận đường.
Theo mình bạn nên chọn 1 trong 2 để đi thôi. chưa kể là bạn định kết hợp đi hakone với gotenba outlet 1 ngày thì mình e là không thể. Nếu đi 1 ngày mình nghĩ bạn nên chọn đi ngũ hồ. Đợt này đnag có lễ hội hoa shibazakura đẹp lắm

Với lại Nhật đâu yêu cầu xuất vé máy bay, kể cả khi mình nộp họ cũng trả lại. Bạn chỉ cần check thông tin mã chuyến bay, ngày giờ dự kiến để ghi vào lịch trình và form thôi :D

@nguyenkha: Nộp hồ sơ ở ĐSQ tại HN thì phải có cái booking vé máy bay, ko ai trả lại đâu.

Mà vụ lấy booking này là rất basic, trong topic nhiều hỏi đáp lắm lắm lắm rồi mà nhỉ. Đơn giản nhất là cứ lên web book trả sau VNA thôi. Tự động cancel. VNA bao năm nay chỉ rút ngắn thời gian cancel thôi chứ nào có thay đổi gì nữa đâu. @rome12 đọc kỹ chút đi em.

@kelly_T: Nếu bạn đi môt mình hoặc nhóm toàn thanh niên sức khỏe tốt, có thể dậy rất sớm (ra đường tối thiểu trước 07:00 a.m) thì một ngày Nikko, một ngày Hakone cũng 1-2 điểm chính và shopping outlet đc. Cơ mà nếu đi cùng phụ huynh thì không nên vì phụ huynh sẽ không dai sức để ngày nào cũng đi quần quật từ sáng đến tối đâu. Nên đi thưa hơn cho khỏe và chơi được thoải mái.

Mà Kawaguchiko thực ra đi còn xa và mệt hơn Hakone. Lễ hội hoa shibazakura 2017 thì 28/5 là kết thúc rồi nhé… và theo kinh nghiệm của mình thì khoảng 10 ngày cuối lễ hội cũng không đáng để đi xem nữa đâu. Xem lá mới có thể đi muộn chứ xem hoa thì nên đi sớm, đi muộn hoa tàn cực kỳ xấu.

@nguyenkha: Nộp hồ sơ ở ĐSQ tại HN thì phải có cái booking vé máy bay, ko ai trả lại đâu.

Mà vụ lấy booking này là rất basic, trong topic nhiều hỏi đáp lắm lắm lắm rồi mà nhỉ. Đơn giản nhất là cứ lên web book trả sau VNA thôi. Tự động cancel. VNA bao năm nay chỉ rút ngắn thời gian cancel thôi chứ nào có thay đổi gì nữa đâu. @rome12 đọc kỹ chút đi em.

@kelly_T: Nếu bạn đi môt mình hoặc nhóm toàn thanh niên sức khỏe tốt, có thể dậy rất sớm (ra đường tối thiểu trước 07:00 a.m) thì một ngày Nikko, một ngày Hakone cũng 1-2 điểm chính và shopping outlet đc. Cơ mà nếu đi cùng phụ huynh thì không nên vì phụ huynh sẽ không dai sức để ngày nào cũng đi quần quật từ sáng đến tối đâu. Nên đi thưa hơn cho khỏe và chơi được thoải mái.

Mà Kawaguchiko thực ra đi còn xa và mệt hơn Hakone. Lễ hội hoa shibazakura 2017 thì 28/5 là kết thúc rồi nhé… và theo kinh nghiệm của mình thì khoảng 10 ngày cuối lễ hội cũng không đáng để đi xem nữa đâu. Xem lá mới có thể đi muộn chứ xem hoa thì nên đi sớm, đi muộn hoa tàn cực kỳ xấu.

Mình nộp ở LSQ nên không biết ngoài đó thế nào :D... vừa rồi mình nộp họ trả lại :D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,621
190,152
Latest member
sportzwarrior
Back