What's new

Thông tin du lịch Thái Lan (phần 1)

Status
Not open for further replies.
Ở BKK: bạn cứ lên taxi và kêu tới KHao San là mọi vấn đề đều được giải quyết: nhà trọ từ rẻ đến đắt, nightlife tuyệt vời, 7eleven, boót, burger king đủ hết cho các nhu cầu cá nhân, travel agency ở khắp nơi, nhà hàng tây tàu đủ cả. Em recommend hệ thống nhà nghỉ Sawasdee vì giá ổn, an toàn và sạch sẽ

Các Sawasdee khác em chưa thử, chứ Sawasdee Welcome Inn (Soi Rong Mai - Ngõ nhỏ phía sau Wat Chana Songkhram) thì cực lởm, phòng 400B chỉ vừa kê cái giường, lại rất hôi, reception thì ko lịch sự.

Em có thử cái Star Dome Inn (nằm trên phố Rambuttri - song song với Khao San Rd.) thấy khá ổn, phòng sạch sẽ, rộng rãi, mỗi tội kế bên có 1 quán bar sân thượng chơi nhạc đến gần sáng nên hơi ồn, nên hỏi tiếp tân trước khi lấy phòng - thường họ cũng sẽ nhắc mình cái này. Phòng quạt 350B.

Ô này, jeremy nó cũng recommend cái đảo đấy đấy. Thôi được, tớ đi rình giá rẻ BKK đây!

Jeremy vẫn đang ở BKK đấy nàng ạ. Lần vừa rồi em sang, cu cậu viết mail hẹn gặp nhưng em chả check mail được.
Nghe bạn Quýt kiện, em xin đính chính là mấy lần gần đây sang Thái, em không ở hệ thống Sawasdee nữa nên có thể tình trạng nó đi xuống mà em không biết ạ
Em ở Rikka Inn, vẫn ở Khao San, đẹp linh linh và giá là 800 bth. các bác có thể tham khảo ạ
À, khoe cả nhà lần này sang, em tập tọe đi bus ở BKK, thích lắm các bác ạ. Có hai loại bus, ngon nghẻ thì 20 đồng thì phải, bình dân thì có khoảng 12 đồng thôi ạ. Dễ đi và rẻ hơn nhiều đi taxi. từ Khao San ra MBK, Siem là xe 15.
Lần này em còn bị một cú hâm đơ, buồn cười chết và qua đó cũng thấy cái tốt của người Thái. Em ngồi đợi cần mẫn ở một cái rát giống Bus Stop nhưng không hiểu sao Bus đi qua chả stop gì cả. Đợi hoài đợi mãi, may mà hai đứa chúng em ngồi nói chuyện nên cũng không thấy sốt ruột lắm.
Một lúc sau, một bác người Thái ra hỏi rõ nhẹ nhàng bằng tiếng Anh: "Hai đứa đợi xe bus hả?". Chúng em gật đầu ngoan ngoãn. "Thế thì nhầm rồi nhá, cái này bến gọi Taxi, hai bạn lên kia đợi đi". Trời, người ta đi đường thấy 2 đứa trông ngu ngu ngồi đợi mà người ta cũng quan tâm, hỏi han giúp đỡ. Chúng em thì rõ cái mẹt ngu, lượn lờ ở BKK bao lần rồi mà vẫn bị ngơ ngác.
Mà sao em mê cái hệ thống sky walk của BKK thế, đi cả ngày không bị mưa, nắng. Hôm nay đi từ tòa soạn ra có một đoạn mà phải mặc áo chống nắng, khẩu trang, đội mũ bảo hiểm mà nhớ BKK ghê gúm :x

Tiện thể có bạn hôm nọ hỏi riêng em về khách sạn ở Thái, em xin tự nguyện chia sẻ ạ

Bangkok: Rikka Inn, 259 Khao San Road 6622827511 (800 bth, có bể bơi trên gác, ở giữa Khao San, phòng tắm riêng)
Sawasdee Banglumpoo Inn 162 Khao San 6626292526 (500 bth gì đó, sạch và ổn, có thể hơn cái Sawasdee mà bác Quýt bảo ạ, có bữa sáng kèm)
Kawin Place, 86 Khao San 6622817512 (400bth, rẻ, phóng tắm riêng hoặc chung, có thể ở tốt khi... không có chỗ ở khác hoặc muốn tiết kiệm ạ)

Chieng Mai:
Fang Guesthouse 46-48 Kampangdin Road Soi 1 Muang 6653272505 (400bth phòng tốt, decor không có gì nổi bật, phòng tắm riêng, reception cũng là chủ thì siêu tốt với một em cho rất to, rất xinh tên là Kofi)
Pagoda Inn 49 Chiengmoi (Soi wat Chomphu) 66 53233290 (250-600bth, phòng 300bth là ở ok, decor cực dễ thương, như nhà cổ Châu Âu ý ạ, reception cũng tốt, có tư vấn du lịch ngon nghẻ nhưng nước hồi em ở không thích lắm, cảm giác không sạch, hoặc có thể em bị bệnh ám ảnh sạch)

các bác muốn di chuyển bằng tàu có thể lấy thông tin ở www.railway.co.th
hoặc gọi hai số điện sau 053 244795 hoặc 053 245364 (hai số này em có được do một lần trục trặc vé tàu từ Chieng Mai về BKK)
Bác nào muốn đến thăm Ayutthaya có thể tranh thủ dịp đi từ Chieng Mai về BKK vì cùng trên một tuyến tàu. Sáng sớm xuống Ayutthaya, rồi xem thú xong xuôi, lại nhảy tàu 1 tiếng về BKK (tàu đi như bus :))

Ở Chieng Mai, để xóa mù văn hóa, các bác có thể đi thăm tượng đài 3 vua (Three kings monument), nơi được tin là nơi 3 vị vua bàn nhau lập ra vương quốc Lanna ở Chieng Mai, hiện giờ là viện bảo tàng văn hóa Chieng Mai, hay lắm ạ (các bác có thể câm lặng, bước vào giả vờ là người Thái để được giảm giá vé hí hí. Em đã làm thế nhưng thất bại, vì cái tội lắp bắp :))
Rồi Wat Phra Sing, Wat Chieng Moi (đền cổ nhất ở Chieng Mai), Doi Sun Thep (thuê xe máy đi, 100 Bth/ ngày, tự độ xăng, lái xe bên trái)

Còn xóa mù văn hóa xong, em chỉ đi cà phê, mua sắm, chụp ảnh tận hưởng thành phố cũng yêu lắm rồi

Last edited:
Hic, chặng HN-BKK em tranh thủ book được vé giá rẻ của các bạn airasia bác ạ, từ BKK đi Kath mới bay bằng Thai airways. Theo em hiểu thì tuy nối chuyến 2 hãng khác nhau như vậy nhưng vẫn có thể làm thủ tục transfer luôn mà không cần phải nhập cảnh đúng ko ạ? Àh mà không biết trước chuyến bay mấy h có thể làm thủ tục đó các bác nhỉ?
Tks,

Có lần mình đi SG-Phuket bằng VNAir và Bangkokair thì gửi hành lý tới trạm cuối và transfer luôn, không cần nhập cảnh ở BKK. Hồi đó là ở Donmuong, bây giờ không biết thế nào.
Bay bằng airasia thì như đi xe đò đến Suvarnabhumi rồi bay tiếp Thaiair :D. Nên bác vô web Thaiair mà check hoăc xuống tới nơi bác hỏi quầy info thôi

Last edited:
Mọi người ơi, đầu tháng 7 này tớ đi Thái, tính đi Pataya nữa, ko biết có xe đi từ BKK đến Pataya ko ta? và ở đâu vậy. Chỉ cho tớ với nhe

Bạn cứ đến Suranabhumi, ngay sau khi bạn lấy hành lý là dịch vụ limousine đi Pat, qua cổng đấy ra ngoài là taxi (cũng đi Pat), qua chỗ taxi đến làn đường ngoài cùng, chọn bất cứ em Shuttle bus nào (free bus), nhảy lên ngồi đến bến cuối cùng là Passenger Transport Center. Đến đấy rồi thì bạn nhìn đâu cũng có bus đi Pattaya.

Ở Thái thì thích nhất là đi những "show" ở Pattaya, mình thấy có nhiều cô bé xinh như mộng vào xem rồi ra tỉnh bơ, không hề có hiện tượng nghẹt thở, tay chân run rẩy như mình, hehe :)).
Nếu bạn ở lại Pattaya, buổi tối không nên ngủ sớm mà đi bar lộ thiên và ăn xôi Xiêm, chậc, Xôi nấu bằng nước cốt dừa, chan thêm nước cốt dừa, xắt thêm miếng Xoài chín, ngon không thể tả. mấy ngày ở đó mình toàn đi ăn món lề đường thui, nhưng ngon lắm

Còn nếu bạn có thời gian lưu lại Bangkok, bạn nên đi chợ đêm, giống chợ đêm Bến Thành vậy đó, nhưng đồ rất rẻ và chất.
Nếu vô mall, mình khuyên bạn nên đi thẳng đến Siam MBK, bán hàng sỉ và rất rộng.
Nói chung các Siam của Thailand được nối với nhau bằng những con cầu vượt rất đẹp. bạn nên hỏi bảo vệ để có thể đi đúng hướng.
Chúc vui.

người Thai rất biết cách lấy tiền, mình đưa tiền cho ho mà mình vui như nở hoa, ở Việt nam mình trả tiền xong mà còn ấm ức, hehe :), vì thế, đừng vung tay quá trán bạn nhé.

Last edited by a moderator:
Siemriep-Bkk

Nếu từ Cam sang Thái thì tốt nhất nên đi từ SRiep hơn là PPenh-vì đường quá xa.

Đi từ SRiep thì mua vé của Amazing tour là tốt nhất hiện nay (MaiLinh group ở đó cũng chỉ cò vé thôi!!?..) giá 12$ về tới Khaosan
Nên đi open tour để đến cửa khẩu làm visa dễ dàng hơn (cứ nói đi chung bus với đám Tây) để vào khu vực riêng, vì nếu không nó bắt lên lầu xếp hàng chung với mọi người, tới chiều cũng chưa xong và thủ tục rất rườm rà, thiếu tôn trọng.

Từ cửa khẩu poipet (cam) làm thủ tục xong là đi ngay sang cửa khẩu Thái nhập cảnh liền, nếu bạn làm chậm thì phải chờ đủ người, bus về Bkk mới chạy

Chúc đi vui vẻ

ở SRiep nếu muốn thuê tuk tuk đi chơi có thể email [email protected], rất dễ mến và giá rẻ.

Các bác cho em hỏi người Việt Nam ta vào Thái Lan có cần visa không ạ (em chỉ vào trong ba ngày thôi).

Đặc biệt hơn, em có passport VN nhưng lại bay từ Pháp về (có thẻ cư trú Pháp), muốn ghé vào Bangkok chơi vài ngày thì có cần visa ko nhỉ.

Em xin cảm ơn và hôn gió bác nào bấm chuông trả lời sớm nhất ạ.

Các bác cho em hỏi người Việt Nam ta vào Thái Lan có cần visa không ạ (em chỉ vào trong ba ngày thôi).

Đặc biệt hơn, em có passport VN nhưng lại bay từ Pháp về (có thẻ cư trú Pháp), muốn ghé vào Bangkok chơi vài ngày thì có cần visa ko nhỉ.

Em xin cảm ơn và hôn gió bác nào bấm chuông trả lời sớm nhất ạ.

Em hông có chuông... bấm bụng trả lời đc hôn

Passport Việt Nam thì bác bay từ Pháp hay Cuba về thì cũng nhập cảnh vào Thái ko cần Visa... ở 3 ngày chứ 30 ngày cũng OK.

Hết 30 ngày thì ra!

Hi mọi người !
Hiện nay tớ đã ở Thái được 1 năm rồi. Tớ đang tham gia một dự án về hóa dầu. Tớ cũng đã đi được 1 số chỗ. Bên Thái thật sự là du lịch tốt hơn bên Việt Nam rất nhiều. Các làm việc chuyên nghiệp, nhiệt tình, luôn tạo cảm giác yên tâm cho người du lịch. Ít có cảnh chặt chém như ở Việt Nam lắm.
Tớ đã đi được 1 số nơi ở Thái như BKK, Ayuthaya, Pattaya, Koh Sa Met, Koh Chang, Koh Ploy, cầu sông Kwai. Thật sự là ko nhiều lắm ! Tớ hiện đang muốn đi nhiều hơn nữa !
Nhưng hiện nay dịch cúm heo đang hoành hành ở nơi đây ! Nếu bạn nào có du lịch đến đây thì nên chú ý cẩn thận, lúc nào cũng thủ sẵn vài cái khẩu trang than hoạt tính và một chai nước rửa tay để phòng tránh !

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,626
190,153
Latest member
kientruckhangvinh
Back