What's new

[Hỏi đáp] Thông tin phượt Hà Giang

Re: Tình hình mưa ở Hà Giang cuối T8 đầu T9

Sắp tới vào dịp Quốc khánh em định làm một chuyến lên Hà Giang, có nghe nói mùa này Hà Giang mưa nhiều và hay có lũ, đường khó đi, không biết thực hư thế nào? Nhờ các bác đã có kinh nghiệm đi Hà Giang giải đáp giúp em với ạ.
Ngoài ra các bác có kinh nghiệm gì về vấn đề đi lại, ăn ở thì tư vấn luôn giúp em với ạ. Em dự định đi xe máy và đi 4 ngày 3 đêm. Xin đa tạ các bác :D
Hà Giang cao nguyên đá có nhưng không phải chỗ nào cũng có vì toàn đá chứ không có đất nhiều.Còn phía Xín Mần thì khác đấy.Còn muốn biết mưa gió ra sao thì xem trang này

http://www.nchmf.gov.vn/Web/vi-vn/72/Default.aspx

Đừng có nghe mấy cái bọn dự báo.Xem bản đồ mây IR trước khi đi để biết.Bản đồ này cập nhật hàng giờ nên tiện hơn cái dự báo mà cứ 6 tiếng mới báo 1 lần

Cảm ơn hai bác ạ :D Thật sự chỉ xem dự báo thời tiết thì khó quá ạ :( Em muốn biết theo kinh nghiệm của các bác đi rồi thì thời điểm đó hàng năm trời có hay mưa và mưa nhiều ko ạ?

Khó nói lắm,nắng mưa là chuyện của trời.Đi HG càng có mưa càng tốt vì lên đó mới săn ảnh dễ hơn.Còn bản đồ mây thì nhìn chỗ nào đen xì thì không mây.Chỗ nào trắng xóa là mây dày đang mưa.Xem cái đó cộng thêm hướng gió là biết nơi đi có bị ảnh hưởng hay không.Chứ năm nay thời tiết khó đoán lắm

Re: Đi xe khách từ Sapa sang Hà Giang

Có xe từ Hà Giang qua Lào Cai, sáng đi từ 6h30 sáng tới nơi tầm 12h gì đó. Rồi bắt tiếp xe lên Sapa,hết 1h và tốn chừng 50k. Bạn gọi thử số này nhé: 0983765811. Xe 24 chỗ và thường nhồi nhìu khách lắm nên nếu được thì tới hẳn nhà xe chọn chỗ thay vì xe tới đón tận nơi.

Re: Đi xe khách từ Sapa sang Hà Giang

1 ngày chỉ có 1 chuyến thôi nên khách nào bắt họ cũng chở hết nhé. Tuyến này thường chỉ có dân địa phương đi nên nhà xe nể khách lắm. Chưa kể người gửi hàng nữa. Bữa mình đi thì sàn xe chất đầy bao bắp lun.

Nếu may mắn ngày vắng khách thì sẽ đc ngồi thoải mái.

Thông tin tam giác mạch Hà Giang

KÍnh chào quý bạn và các vị.
Tình hình là đợt tới em chuẩn bị có kế hoạch đi Hà Giang trong 2 ngày cuối tuần ngăm hoa tam giác mạch (11~12/10).
Ngày 11: Hà giang phó bảng sủng là. Dự là sẽ ăn trưa ở bản. Chiều thăm dinh họ Vương và đến đồng văn : 144km
Ngày 12: Đồng văn - mèo vạc -Yên Minh - Hà Giang: 162km
Kế hoạch cụ thể:https://dl.dropboxusercontent.com/u/52458806/Ha_giang_11-12-t10.docx

Em có đi Hà Giang 1 lần rồi nhưng đợt đó không phải em chủ trì nên cũng ko quan tâm nhiều lắm đến các thông tin có liên quan. Có mấy điều em băn khoăn các bác giải đáp giùm em:
1. Em plan nghỉ trưa tại Phó bảng với Yên Minh như thế hợp lý hay chưa. Lần trước em đi 1 lần qua Yên Minh và Quảng Bạ mãi mới tìm thấy mấy cái quán ven đường.
2. Vấn đề xe cộ, nên thuê ở bác nào thì uy tín.
3. Nên chuẩn bị gì vào thời điểm này thì hợp lý.
4. Thời điểm này đi đã hợp lý chưa. Những địa điểm trên có phải nhiều hoa tam giác mạch không?

Cảm ơn các bác trước.

Re: Thông tin tam giác mạch Hà Giang

KÍnh chào quý bạn và các vị.
Tình hình là đợt tới em chuẩn bị có kế hoạch đi Hà Giang trong 2 ngày cuối tuần ngăm hoa tam giác mạch (11~12/10).
Ngày 11: Hà giang phó bảng sủng là. Dự là sẽ ăn trưa ở bản. Chiều thăm dinh họ Vương và đến đồng văn : 144km
Ngày 12: Đồng văn - mèo vạc -Yên Minh - Hà Giang: 162km
Kế hoạch cụ thể:https://dl.dropboxusercontent.com/u/52458806/Ha_giang_11-12-t10.docx

Em có đi Hà Giang 1 lần rồi nhưng đợt đó không phải em chủ trì nên cũng ko quan tâm nhiều lắm đến các thông tin có liên quan. Có mấy điều em băn khoăn các bác giải đáp giùm em:
1. Em plan nghỉ trưa tại Phó bảng với Yên Minh như thế hợp lý hay chưa. Lần trước em đi 1 lần qua Yên Minh và Quảng Bạ mãi mới tìm thấy mấy cái quán ven đường.
2. Vấn đề xe cộ, nên thuê ở bác nào thì uy tín.
3. Nên chuẩn bị gì vào thời điểm này thì hợp lý.
4. Thời điểm này đi đã hợp lý chưa. Những địa điểm trên có phải nhiều hoa tam giác mạch không?

Cảm ơn các bác trước.

1. Về chuyện ăn uống: bh quán xá nhiều mà bạn, mình du lịch bụi cứ bừa phứa đi.
2. Nếu thuê xe máy thì có thể gọi điện đến số 0915842019 hoặc 01653982928 gặp Chị Hồng hoặc a chồng chị Hồng (mình k nhớ tên) - hình như sinh năm 68-70 gì đó. Nếu bạn đi xe khách lên thì cứ bảo xe khách dừng ở chỗ thuê xe máy đấy là xe khách sẽ dừng cho bạn :D. Đơn giản hơn nữa là nhờ a/c Hồng kia tư vấn là ok.
3. Hợp lý nhất vẫn là chuẩn bị tiền :D. Ngoài ra mang thêm áo khoác mỏng vì tầm này đi có thể có ít gió lạnh về đêm.
4. Thời điểm đi bạn cứ xem trong cái lịch gieo trồng và thu hoạch mà quất thôi, ngại gì :D. Lần này không đc thì ủ mưu lần sau làm lại, vừa đi vừa rút kinh nghiệm.

Chúc bạn vui.

Phượt Hà Giang hay Mù Căng Chải đây các bác???

cuối tuần này em định đi phượt với thằng bạn! 2 thằng đang phân vân không biết nên đi HG hay MCC??? các bác cho em ý kiến với ạ? bọn em đều là đi lần đầu? có gì phải lưu ý không ạ? hay là nên phượt chỗ nào gần hơn chút? nói chung là em đi lần đầu nên khá là lo, các bác ghé qua thì chỉ giáo tận tình cho em với ạ :D
thanks các bác quan tâm :)

Re: Phượt Hà Giang hay Mù Căng Chải đây các bác???

cả 2 đều đẹp. Nếu đi Hà Giang nên đi xe khách, lên trển thuê xe máy thì an toàn hơn, đi từ HN lên Hà Giang k0 có gì đặc sắc đâu mà đường lại đông và xa. (gửi xe máy theo ô tô cũng được).

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,148
Latest member
thuocphathai
Back