What's new

Thụy Sĩ, mời gọi

Trước tiên mình xin cảm ơn bác @Hahoi và bạn @Hamacon về các thông tin du lịch Thụy Sĩ rất chi tiết mà bác và các bạn đã post lên phuot, nhờ đó mà mình tiết kiệm được rất nhiều thời gian tra cứu và tìm hiểu để chọn các đểm định đến thăm. Do đó mình thấy nghĩa vụ phải viết lại chuyến đi lên đây để các bạn đi sau có thêm thông tin tham khảo.

Thuỵ Sĩ tuy không nổi tiếng với các lâu đài nguy nga như nước Pháp, không hoành tráng với các con đường cao tốc dọc, ngang như nước Đức. Nhưng qua bao nhiêu thăng trầm của Lịch sử, đất nước Thuỵ Sĩ vẫn đứng vững trước các láng giềng hùng mạnh, để cho các thế hệ con cháu của họ luôn ngẩng cao đầu và tự hào vì " các vị tiền bối đã chọn đúng con đường đi cho đất nước "
Một đất nước không cần đến Thủ tướng, tổng thống, chính phủ chỉ là một ban điều hành, đất nước được chia thành 26 bang "Kanton" nơi người gốc Đức, Pháp, Ý cùng nhau sống hoà thuận và cùng chung tay xây dựng một tổ quốc chung. Thật có phải là thiên đường của Cnxh mà chúng ta hằng mong muốn chăng??

Bắt đầu từ sân bay Nội Bài mới. Ảnh chụp từ quán ăn trên tầng hai. Các bác có nhu cầu ăn uống, chia tay, chia chân trước khi đi thì vào đây đánh chén, giá cả ở đây vẫn tính giá Vnd. Đừng vào các quán ở khu cách ly, ở đấy họ tính giá Đô la rồi. (giống bác tungnguyenMD mấy đô la cho một cốc cafe nhạt thếch. Haha)

Trên mây rồi,

Mây tháng 10 trên dãy alpơ

Ở đây, họ đối xử bằng tình người với nhau nên công an cửa khẩu, tuy súng ống lăm lăm, nhưng kiểm tra giấy tờ niềm nở, lịch sự. Làm cho du khách phương xa tuy có phải chờ đợi một chút cũng không thấy thế làm phiền lòng.

Thuỵ sĩ cũng quy định chế độ nghĩa vụ QS bắt buộc cho cả nam lẫn nữ. Sau khi hết nghĩa vụ QS, người dân TS sẽ vẫn được mang vũ khí của quân đội về cất ở nhà, phòng khi có biến là mang ra dùng ngay.
Vì vậy, có câu nói không biết có phải của Hitler không là "đừng đùa với Thuỵ Sĩ, đất nước này là một tổ kiến lửa đấy"

Ga trung tâm Zürich. Vùng này họ nói tiếng Đức.
Đồng hồ to to là, có ở khắp nơi.

Last edited:
chào bác kimvanchinh và các anh/chị,

Cháu đã cài sbb mobile nhưng ko đăng ký (register) đc vì ko có tiếng Anh, xin bác giúp đỡ ạ.
cháu cảm ơn bác nhiều.

Bạn đăng ký trên web http://sbb.ch đi, ở phía dưới đáy trang web (góc trái) có chỗ chọn English (bên cạnh đồng hồ)

Cả nhà cho mình hỏi sao đăng ký tk trang web sbb hoài ko được vì nó báo là Postcode ko khớp với town (Hanoi) và country (Vietnam) :(

Mình đặt post code là 84 hay 24 hay 8424 đều ko được :(

Cả nhà cho mình hỏi sao đăng ký tk trang web sbb hoài ko được vì nó báo là Postcode ko khớp với town (Hanoi) và country (Vietnam) :(

Mình đặt post code là 84 hay 24 hay 8424 đều ko được :(

Bảng zip code postal đây bác, đừng nhầm với mã điện thoại . Hanoi bác cứ điền 10000

http://dtexpress.com.vn/ma-vung-postcode-zipcode-6-so-moi-cua-viet-nam/

Chú ý khi mua vé châu Âu, có mục nhận vé, nếu mình tick vào ô "Mail", họ sẽ tính thêm phí vài $ và chuyển vé qua đường thư tín (mail), nhớ là Mail khác với Email

Bảng zip code postal đây bác, đừng nhầm với mã điện thoại . Hanoi bác cứ điền 10000

http://dtexpress.com.vn/ma-vung-postcode-zipcode-6-so-moi-cua-viet-nam/

Chú ý khi mua vé châu Âu, có mục nhận vé, nếu mình tick vào ô "Mail", họ sẽ tính thêm phí vài $ và chuyển vé qua đường thư tín (mail), nhớ là Mail khác với Email
Nói chung em pótay vụ postcode
E toàn để trống, đc thì làm ko thì kiếm cách khác mua vé

Nhóm em hè này đi Châu Âu và có kế hoạch từ Colmar rẽ qua Thụy sĩ 3 ngày rồi sang Áo. Em đọc qua về vụ vé đi trong Thụy sĩ thấy khá phức tạp. Em hiểu Swiss travel pass sẽ không được sử dụng lên đỉnh Jungfrau. Nếu em mua 1 HAFL FAIR CARD thì em có thể dùng nó mua vé lên đỉnh cho 6 người được không ạ (nghĩa là 6 người đều được giảm 50% hay mỗi card chỉ được sử dụng giảm cho 1 người?) Nhóm cũng định đến đó tùy thời tiết mới lên đỉnh. Còn vé đi thông thường trong Thụy sĩ em dự tính sẽ mua Swiss travel pass cho 3 ngày, vì đoàn lùng tùng những 6 người nên em không dám mua vé lẻ hoặc nhờ các bác quân sư cho em như thế nào là tốt nhất ạ. Cho em hỏi (hơi ngốc chút) là em mua Swiss travel pass thì em dùng được cho cả đi từ interlaken đi Lucerne và từ Lucerne đi Zurich phải không ạ. Xin cảm ơn cả nhà!

Nhóm em hè này đi Châu Âu và có kế hoạch từ Colmar rẽ qua Thụy sĩ 3 ngày rồi sang Áo. Em đọc qua về vụ vé đi trong Thụy sĩ thấy khá phức tạp. Em hiểu Swiss travel pass sẽ không được sử dụng lên đỉnh Jungfrau. Nếu em mua 1 HAFL FAIR CARD thì em có thể dùng nó mua vé lên đỉnh cho 6 người được không ạ (nghĩa là 6 người đều được giảm 50% hay mỗi card chỉ được sử dụng giảm cho 1 người?) Nhóm cũng định đến đó tùy thời tiết mới lên đỉnh. Còn vé đi thông thường trong Thụy sĩ em dự tính sẽ mua Swiss travel pass cho 3 ngày, vì đoàn lùng tùng những 6 người nên em không dám mua vé lẻ hoặc nhờ các bác quân sư cho em như thế nào là tốt nhất ạ. Cho em hỏi (hơi ngốc chút) là em mua Swiss travel pass thì em dùng được cho cả đi từ interlaken đi Lucerne và từ Lucerne đi Zurich phải không ạ. Xin cảm ơn cả nhà!

Vé tàu ở Nhật Bản và Thụy Sỹ là phức tạp nhất thế giới và mua kiểu gì cũng phải chịu đắt hơn các nơi khác. Riêng ở Thụy Sỹ, nếu chịu khó nghiên cứu tour tuyến mình đi, chọn loại thích hợp, thì cũng tiết kiệm khoảng 1/3 đến 1/2 chi phí vé (so với mua đi ngay và không lựa chọn).

Vé swiss pass thích hợp cho những ai lười tính toán, đi trong 3 ngày liền và đi nhiều nơi, tung hoăng khắp Thụy Sỹ. Vé này không có giá trị miễn khi từ ga Kleine lên đỉnh Jung mà chỉ có giá trị giảm khoảng 40%.

Vé Hafl Fare Card chỉ có giá trị khi mua vé bất kỳ trong hệ thống sbb nó giảm cho 50%. Vé của ai giảm người đấy, trừ phi ai đó đi có kèm trẻ em đâu dưới 16 tuổi thì nó cho kèm luôn (có khai sinh kèm).

Bạn không nói ga (sân bay/ bến xe) đến và đi sao tư vấn được. Giả sử xuất phát từ Bern, đi Jung, về Lucern - Zurich, từ đó bay hay đi tàu về Wienn, tôi dám chắc là mua vé Supesaver (khoảng 150FR), sẽ ít tiền hơn mua swiss pass (240FR gì đó). Mua supersaver cho 6 người rất dễ, chỉ cần 1 người đăng ký trên trang sbb, rồi mua luôn cho 6 người (mua trước trong vòng 1 tháng thôi).

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,625
190,153
Latest member
kientruckhangvinh
Back